Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Văn hoá trong viết bài và tranh luận ở diễn đàn.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Văn hoá trong viết bài và tranh luận ở diễn đàn.

Vậy là diễn đàn dientuvietnam.net gần tròn 03 năm tuổi. 03 năm không phải là nhiều, nhưng sự tồn tại của diễn đàn là đáng ghi nhận.
    1000 ngày qua với nhiều biến động, suy có, thịnh có, em nghĩ đã đến lúc ngồi xem lại mọi vấn đề trong đó có vấn đề về văn hoá trong viết bài, câu chữ và văn hoá trong tranh luận, tranh cải.
    Một điều nũa BQT gồm Admin và các Mod cần một văn hoá trong ứng xử điều hành. Thông thường cách phát biểu của Admin, Mod là chính kiến đi đôi với chính kiến áp đặt và độc quyền chân lý, mọi lý lẽ khác là sai đi ngược lại định hướng của diễn đàn.
    Em mạnh dạn đưa vấn đề này ra thảo luận mong các bác, các anh, các bạn tham gia. Hết.
    |

Cái gì cũng vậy, muốn tồn tại lâu thì cũng phải có luật. Trong thế giới ảo này càng cần đến luật, nếu không sẽ tùng phèo bát nháo hết.

Diễn đàn cần luật, và luật đó được sửa đổi bổ sung theo thời gian. Sắp tới đây có lẽ phải thay đổi bổ sung thêm nữa...

Nếu hienmedia thấy chính kiến nào của BQT là "áp đặt", "độc quyền chân lý" thì cứ phát biểu. Hết.
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Một diễn đàn mạnh là diễn đàn nhiều thành viên đăng ký cũng như số thành viên online thường xuyên sinh hoạt trên diễn đàn, tuy nhiên với diễn đàn kỹ thuật tiêu chí đó chưa đủ mà phải bao gồm các Anh, chị đi trước cần ở họ kinh nghiệm, kiến thức chuyên sâu là tài sản giá trị lớn của diễn đàn.
      Diễn đàn mình hiện nay trên 34.000 thành viên là diễn đàn mạnh. Không phải vậy, mà là diễn đàn có số đông người tham gia và là sân sau của phần lớn sinh viên các trường chứ chưa phải là số đông của các anh chị những người đang làm việc, nghiên cứu, kể cả trình độ sau đại học cùng tham gia.
      Nếu lấy văn hoá sinh viên để làm văn hoá diễn đàn thì nên xem lại vì lứa tuổi sinh viên chưa thật chín chắn trong suy nghĩ, hành xử, ứng xử. Vậy chính kiến của các Mod cũng như Admin sẽ là áp đặt với số đông khác không phải là sinh viên là một vị dụ. Hết.
      |

Comment

Nguyên văn bởi hienmedia Xem bài viết
        Vậy là diễn đàn dientuvietnam.net gần tròn 03 năm tuổi. 03 năm không phải là nhiều, nhưng sự tồn tại của diễn đàn là đáng ghi nhận.
        1000 ngày qua với nhiều biến động, suy có, thịnh có, em nghĩ đã đến lúc ngồi xem lại mọi vấn đề trong đó có vấn đề về văn hoá trong viết bài, câu chữ và văn hoá trong tranh luận, tranh cải.
        Một điều nũa BQT gồm Admin và các Mod cần một văn hoá trong ứng xử điều hành. Thông thường cách phát biểu của Admin, Mod là chính kiến đi đôi với chính kiến áp đặt và độc quyền chân lý, mọi lý lẽ khác là sai đi ngược lại định hướng của diễn đàn.
        Em mạnh dạn đưa vấn đề này ra thảo luận mong các bác, các anh, các bạn tham gia. Hết.
        Một diễn đàn mạnh là diễn đàn nhiều thành viên đăng ký cũng như số thành viên online thường xuyên sinh hoạt trên diễn đàn, tuy nhiên với diễn đàn kỹ thuật tiêu chí đó chưa đủ mà phải bao gồm các Anh, chị đi trước cần ở họ kinh nghiệm, kiến thức chuyên sâu là tài sản giá trị lớn của diễn đàn.
        Diễn đàn mình hiện nay trên 34.000 thành viên là diễn đàn mạnh. Không phải vậy, mà là diễn đàn có số đông người tham gia và là sân sau của phần lớn sinh viên các trường chứ chưa phải là số đông của các anh chị những người đang làm việc, nghiên cứu, kể cả trình độ sau đại học cùng tham gia.
        Nếu lấy văn hoá sinh viên để làm văn hoá diễn đàn thì nên xem lại vì lứa tuổi sinh viên chưa thật chín chắn trong suy nghĩ, hành xử, ứng xử. Vậy chính kiến của các Mod cũng như Admin sẽ là áp đặt với số đông khác không phải là sinh viên là một vị dụ. Hết.
        Thứ lỗi, nhưng bqviet thấy bạn nói dài dòng. Cái quan trọng là chính kiến của bạn: mod, admin áp đặt ở đâu, độc quyền chỗ nào, thậm chí nâng cao thành văn hóa [thiếu] làm sao. Mọi người cần trường hợp cụ thể để thảo luận, không phải câu kết luận chung chung.

Diễn đàn, theo như định hướng, làm việc với nick, không làm việc với con người cụ thể (không tính những trường hợp biết nhau hoặc làm ăn được với nhau). Nói chung admin, mod không quan tâm tới người tham gia là ai, bao nhiêu tuổi, giới tính thế nào, làm nghề gì... Chúng tôi, và cả các bạn tham gia và chấp nhận nội quy cũng như những quy tắc lịch sự tối thiểu. Như thế đã là có đủ "văn hóa diễn đàn" rồi.

Có thể bạn là người mới, nhưng viết bài cẩn thận, chúng tôi vẫn đánh giá cao.

Có thể bạn là tay chuyên nghiệp, nhưng viết bài không phù hợp (không dấu, sai chủ đề luồng, khoe thành tích nhưng giấu nghề, chê bai người khác ...) bài vẫn bị xóa như thường.

Có thể bạn nhiều tuổi, chức vụ địa vị cao, nhưng trước hết đối với Diễn đàn, bạn chỉ là 1 nick. Không hơn không kém.

Khi một thành viên (bình thường hay mod hay admin) nêu rõ chủ kiến của mình và phủ định cái của người khác, đó là thảo luận về quan điểm, không phải về con người - đừng cảm thấy bị xúc phạm, và đừng lôi văn hóa vào đây. Những ai xúc phạm cá nhân con người cũng bị tẩy chay thẳng tay.

Những thứ sau bị coi là tối kỵ, bài viết liên quan sẽ bị nhìn bằng con mắt khác hẳn:
        1. Chính trị nói chung (bao gồm ý thức hệ, đảng phái ...)
        2. Tôn giáo
        3. Sắc tộc nói chung (dù là vấn đề lớn như dân tộc hay kỳ thị vùng miền đơn giản)
        4. Tuổi tác và nhan sắc của phụ nữ
        5. Các vấn đề thuần túy cá nhân (thu nhập, bệnh án, ...)
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

bqviet mà cũng biết nói chuện "văn hóa " ở đây ah!tôi tưởng anh chỉ biết chửi và xóa bài của người khác thôi chứ!!!!

Tôi nói thẳng là:diễn đàn nhiêu khi hãy xem lại mod của mình di.Các Mod phải là người hành xử văn hóa trước đã.Chứ như bqviet này thì....

Comment

@Saohom: Bạn nói thì hãy đưa ra quan điểm lý luận của mình. Anh Việt đã làm gì mà bạn cho là chưa hợp lý. Nếu đúng thì lỗi của anh Việt diễn đàn sẽ cảm ơn góp ý của bạn. Còn nếu là lỗi của bạn mà có những lời nói như vậy thì mình rất vui mời bạn lập nick mới

Xin lỗi, mình không đồng ý với quan điểm "người lớn không chấp trẻ con" như thế được. Là sinh viên cũng trên 18 tuổi rồi, cũng phaỉ tự ý thức hành động, ứng xử của mình rồi. Không biết đến cả cách trao đổi, trình bày vấn để của mình, không biết hỏi ở đâu, hỏi như thế nào ... thì không thể chấp nhận được.
            Ngay tớ vẫn còn là một sinh viên, cũng tham gia nhiều diễn đàn. Nhận xét cá nhân là rules của DTVN khá dễ chịu so với các diễn đàn khác.

Comment

Em rất cám ơn các bạn thành viên tham gia chủ đề này và đặt biệt các Anh Mod để Anh em mình có cái nhìn khách quan hơn trong vấn đề này.
              Một tài liệu tham khảo thêm :
              http://vi.wikipedia.org/wiki/Wikipedia:Thái_độ_văn_minh
              |

Comment

... vẫn đang đợi bạn hienmediaSaohom nói riêng, và các thành viên khác nói chung đưa ra dẫn chứng cụ thể về việc admin, mod "áp đặt", "độc quyền", [thiếu] "văn minh".
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

BQT lắng nghe sự đóng góp tích cực của các thành viên. Những đóng góp, thảo luận nào không cần thiết, chung chung, bao biện, hoặc không có giá trị lý luận, dẫn chứng, BQT sẽ không cần phải trả lời.

Chúc vui
                  Falleaf
                  Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                  58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                  mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Em chỉ ví dụ dẫn chứng nhỏ của Mod bqviet :

Về quan điểm :
                    26/03/2008 ở chuyên mục : Xu hướng nhu cầu và thị trường điện tử
                    Bên cạnh cách nói nhẹ nhàng của lanhuong, vẫn cần những lời gay gắt để các bạn tay mơ sáng mắt ra.

Anh hành xử rất nhẹ nhàng nhưng gây sốc cho thành viên:

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=11973
                    http://dientuvietnam.net/forums/show...1660#post91660

nick name là một bí danh, biệt danh cũng chỉ là một danh từ riêng nhưng đằng sau là một con người, ở các trường hợp trên là phân biệt đối xử chứ không bình đẳng theo quy tắc ứng xử. Hết.
                    |

Comment

Mấy nick kia của tui bị band hết rồi,các bài thì cũng đi tong luôn...còn đâu mà kiện với cáo???!!!Không thấy tui phải tạo một cái acc mới toanh dây hả???
                      +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
                      He,tui cũng chẳng hơn gì ai.tui nói người ta thì tui cũng nhìn nhận lại bản thân tui,chứ nào dám vênh váo ta đây...Bản thân tui sống cũng có nhựng nguyên tắc cho riêng mình,nhưng với người khác thì tui cũng kh đến nổi khắt khe lắm...Lời nói của một cá nhân thốt ra ,tính chất nặng nhẹ tuy có khác nhau nhưng tui cũng chưa đến nổi mù quáng ....Với tui,quan trọng là cái tâm,cái tâm trong lời nói nó quan trong hơn cả các bạn ah...
                      ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
                      Thực ra,tui nói thế thì cũng có phần oan cho bqviet.Nhưng tui nói thật,diễn đàn này toàn là đực rựa..mà thằng đàn ông đứng ở đời thì phải đứng cho thẳng.Các Bác đôi khi cũng phải mạnh mẽ lên một tí.Đừng có hơi một tí là chuyện chính trị===>bandnick ngay,hơi một tí là chuyện tôn giáo....
                      Các bạn đừng có cứng nhắc quá.Biết rằng các bạn làm là theo ý chỉ của Đảng và Nhà Nước Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Vit Nam...tốt thôi.Nhưng ....
                      Con ngươi sống với nhau cốt phải có tình có nghĩa.xử lí công việc thì cũng phải lấy tình lấy lý sao cho hợp lẽ.
                      +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
                      @Phamthaihoa:Ban có thể Bandnick của tôi,nhưng liệu đó có phải là cách giải quyết hay nhất???

Comment

Nguyên văn bởi Saohom Xem bài viết
                        Mấy nick kia của tui bị band hết rồi,các bài thì cũng đi tong luôn...còn đâu mà kiện với cáo???!!!Không thấy tui phải tạo một cái acc mới toanh dây hả???
                        +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
                        He,tui cũng chẳng hơn gì ai.tui nói người ta thì tui cũng nhìn nhận lại bản thân tui,chứ nào dám vênh váo ta đây...Bản thân tui sống cũng có nhựng nguyên tắc cho riêng mình,nhưng với người khác thì tui cũng kh đến nổi khắt khe lắm...Lời nói của một cá nhân thốt ra ,tính chất nặng nhẹ tuy có khác nhau nhưng tui cũng chưa đến nổi mù quáng ....Với tui,quan trọng là cái tâm,cái tâm trong lời nói nó quan trong hơn cả các bạn ah...
                        ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
                        Thực ra,tui nói thế thì cũng có phần oan cho bqviet.Nhưng tui nói thật,diễn đàn này toàn là đực rựa..mà thằng đàn ông đứng ở đời thì phải đứng cho thẳng.Các Bác đôi khi cũng phải mạnh mẽ lên một tí.Đừng có hơi một tí là chuyện chính trị===>bandnick ngay,hơi một tí là chuyện tôn giáo....
                        Các bạn đừng có cứng nhắc quá.Biết rằng các bạn làm là theo ý chỉ của Đảng và Nhà Nước Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Vit Nam...tốt thôi.Nhưng ....
                        Con ngươi sống với nhau cốt phải có tình có nghĩa.xử lí công việc thì cũng phải lấy tình lấy lý sao cho hợp lẽ.
                        +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
                        @Phamthaihoa:Ban có thể Bandnick của tôi,nhưng liệu đó có phải là cách giải quyết hay nhất???
                        1) Nick của bạn bị ban vì lý do gì? Nếu bị ban tạm thời, nick của bạn sẽ có trong black book, ở đó sẽ nêu rõ lý do nick của bạn bị ban. Nếu là bị ban vĩnh viễn, bạn đã vi phạm hoạt động của diễn đàn nghiêm trọng. Những nick bị ban vĩnh viễn có nghĩa là chúng tôi không hoan nghênh việc các nick đó tham gia vào diễn đàn. Chúng tôi không cần giải thích về việc tại sao chúng tôi không hoan nghênh, bởi vì chúng tôi đã viết rõ trong "Bài viết định hướng" và đã được công bố rất cụ thể.

2) Hãy sử dụng cái tâm của bạn khi nói chuyện với chúng tôi. Chúng tôi là những người đã dùng cái tâm của mình để xây dựng diễn đàn, chúng tôi không cần phân bua cái tâm đó thế nào, tốt xấu ra sao,... Điều này được chứng minh bởi sự phát triển của diễn đàn.

Tổng cộng số nick bị xóa của diễn đàn vào năm 2006 là hơn 1000 nick, năm 2007 là hơn 2000 nick và năm 2008 là hơn 4000 nick. Cộng với con số hiện nay là 34.000 nick. Như vậy tổng số thành viên đăng ký vào khoảng hơn 40.000 nick.

Những con số này nói lên nhiều điều hơn những ý chung chung mà bạn đề cập. Bạn có cái tâm, hãy thể hiện cái tâm đó với hàng chục nick ở đây, và chúng ta không cần phải chứng minh cái tâm nào lớn, cái tâm nào nhỏ, hay sự đúng sai ở mỗi cái tâm đó. Cái tâm, bản thân nó cũng có nghĩa là một chấm nhỏ, rất nhỏ, không hình dạng, không kích thước, không khối lượng... của một vòng tròn. Cái tâm cũng có nghĩa là trung tâm của sự sống con người. Hãy giữ nó đủ nhỏ và đủ bao dung.

3) Chúng tôi không khuyến khích thảo luận về những vấn đề chính trị, nếu không muốn nói là nghiêm cấm. Nếu bạn muốn thảo luận về các vấn đề chính trị, hãy đến những diễn đàn khác, hoặc tự tạo cho mình một trang web, một blog cá nhân, hoặc bất kể những gì bạn cho là nên làm.

Tổng số người online của Việt Nam vào khoảng hơn 1.4 triệu người, con số của vietnamnet, và diễn đàn của chúng ta con số đó vào khoảng 10.000 người, với khoảng hơn 30.000 nick.

Đây là một cộng đồng ở mức độ vừa, chúng tôi không khuyến khích điều này, và nếu bạn không muốn tham gia với cộng đồng chúng tôi, bạn có thể tham gia ở một cộng đồng khác. Hãy xem lại tất cả những bài viết của bạn cho cộng đồng, bạn đóng góp được bao nhiêu bài viết về kỹ thuật theo như định hướng của diễn đàn? Hay bạn đang gửi những bài viết không phù hợp với tiêu chí của diễn đàn?

Chúng tôi không cấm đoán đề cập vấn đề chính trị, chính sách một cách nghiêm ngặt. Nhưng trong 100 bài viết, chúng tôi chấp nhận 1 bài của một cá nhân đề cập vấn đề liên quan. Tới khi nào bạn cung cấp cho chúng tôi 100 bài viết về các vấn đề kỹ thuật, bạn hãy viết một bài về quan điểm của bạn, xu hướng phát triển của ngành, những chính sách liên quan, và nếu có thể đề cập đôi chút về vấn đề phát triển chung của xã hội, của chính trị. Còn nếu bạn cứ nhảy vào là mang hơi hướng chính trị, xin lỗi, chúng tôi chỉ là những người làm kỹ thuật, chúng tôi không có trình độ chính trị đủ để thảo luận với bạn, và chúng tôi không hoan nghênh bạn nói chuyện với chúng tôi.

Chúc vui.
                        Falleaf

Comment

Em chỉ ví dụ dẫn chứng nhỏ của Mod bqviet :

Về quan điểm :
                          26/03/2008 ở chuyên mục : Xu hướng nhu cầu và thị trường điện tử
                          Bên cạnh cách nói nhẹ nhàng của lanhuong, vẫn cần những lời gay gắt để các bạn tay mơ sáng mắt ra.

Anh hành xử rất nhẹ nhàng nhưng gây sốc cho thành viên:

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=11973
                          http://dientuvietnam.net/forums/show...1660#post91660

nick name là một bí danh, biệt danh cũng chỉ là một danh từ riêng nhưng đằng sau là một con người, ở các trường hợp trên là phân biệt đối xử chứ không bình đẳng theo quy tắc ứng xử. Hết.
                          Trong quá trình điều hành và quản lý, thường xảy ra những vấn đề người điều hành sử dụng những kinh nghiệm của mình để giải quyết vấn đề. Như vậy, những gì họ đã làm tích lũy cho họ một kinh nghiệm xử lý rất phong phú, và khi kinh nghiệm được tích lũy, có khả năng những kinh nghiệm đó chỉ đúng đa số, nhưng với một thiểu số nào đó vẫn sai.

Về vấn đề xin xỏ tài liệu, không phải bạn (hay thành viên khác) là người xin xỏ tài liệu lần đầu, mà đã có cả nghìn người làm những động tác như thế này, mỗi ngày, mỗi tháng, mỗi năm trên diễn đàn.

Điều này thật dễ hiểu khi mà việc xin tài liệu một cách vô tội vạ đã gây những sự bức bối cho các Mod.

Nếu bạn chưa có kinh nghiệm về chuyện đó, hãy nghĩ rằng chúng tôi đang phải đối diện với hàng loạt email mỗi ngày như thế này:

Email 1: Anh ơi, giúp em việc này, em đang cần lắm, anh bắt buộc phải giúp em đấy, anh phải có trấch nhiệm giúp em đấy....

Trả lời 1: Anh không thể giúp em vấn đề này, anh chưa thể giúp em vấn đề này, hãy đặt câu hỏi lên diễn đàn, anh đang rất bận, anh không biết vấn đề này, anh không thể chia sẻ cho em source code, anh không thể chia sẻ cho em bản vẽ, anh không thể làm giúp em, em phải tự tìm hiểu,...

Email 2: Địt mẹ mày, tưởng cái mẹ gì chứ cũng đéo biết. ***, thế mà tưởng anh biết.

Trả lời 2: câm nín...

Đây là mẫu đối thoại mà các Mod gặp hàng ngày. Có thể các bạn thấy nó hơi buồn cười, thiếu văn hóa, các bạn không tưởng tượng ra được rằng có người lại như vậy... Đúng, các bạn không gặp, nhưng 1000 người thì có gặp không? Ở đây có 30000 người đấy.

Hãy tự ý thức trước khi để người khác phải nói. Hãy suy nghĩ bạn đang nói chuyện với đứa em của bạn, thực chất các bạn sinh viên trong diễn đàn cũng là đàn em của các Mod ở đây, ở đây từ du học sinh, cho tới sinh viên BK, cho tới sinh viên dân lập,... xin thưa, các Mod thậm chí có người cũng không học xong đại học đâu. Nhưng đối với các bạn sinh viên, chúng tôi là đàn anh, chúng tôi giúp đỡ các bạn, chứ chúng tôi không phục dịch các bạn.

Hãy suy nghĩ về điều đó trước khi các bạn mở miệng, hoặc viết một bài gì đó. Chúng tôi có sẵn nhiệt tình trong người, chúng tôi đã tận tụy làm những việc đó mỗi ngày, đó là niềm vui. Đừng chà đạp lên công sức của mọi người, chúng tôi không cần các bạn, nên nhớ điều đó, diễn đàn này chưa từng một ngày nào lợi dụng con số thành viên truy cập để thu lợi nhuận từ quảng cáo. Chúng tôi không cần các bạn tới đây để lấy số đông vì điều đó. Cho nên đừng đòi hỏi một cách ngu ngốc và thiếu văn hóa.

F vẫn quyết định giữ diễn đàn không nhận quảng cáo, hoặc quảng cáo phải thực sự có lợi cho thành viên, và giới hạn số quảng cáo tối đa là bởi vì chúng tôi muốn giữ tinh thần này của diễn đàn.

Hãy nghĩ lại rằng sự tự ái đó của bạn là do bạn gây ra hay chúng tôi gây ra cho các bạn. Các bạn có sự tự tôn, đừng biến chúng tôi thành những thằng hầu, các bạn đang chà đạp lên sự tự tôn của chúng tôi bằng cách thể hiện sự tự tôn của các bạn một cách... như thế đấy.

Chúc vui
                          Falleaf

Comment

Cám ơn Anh Admin tham gia chủ đề này của em, rất thẳng thắng và có phần hơi ...hơi gay gắt của một bài tranh luận.
                            Còn các bạn thành viên, hãy nói những gì mình nghĩ là đúng, đừng ngại.
                            Admin không ăn thịt các bạn cũng như ban nick các bạn đâu.
                            |

Comment

Tôi nghỉ diển đàn là nơi chia sẻ kiển thức kinh nghiêm (dĩ nhiên là phần có thể chia sẻ được)và khi chia sẻ thì cả người cho và người nhận đều có lợi,nếu không như thế thì lập ra diển đàn làm gì,dỉ nhiên lợi ích ở hai phía không giống nhau.Chính Admin cũng xác nhận điều đó trong bài viết của mình"chúng tôi đã tận tụy làm những việc đó mỗi ngày, đó là niềm vui-falleaf".Vì vậy ,nếu vi phạm nội qui thì cứ theo nội qui mà xử nhưng " - Khi tranh luận, phải dựa trên tinh thần kiên trì thuyết phục-nội qui"và"- Tôn trọng lẫn nhau, tránh việc sử dụng những từ ngữ không hay.-nôi qui"không hiểu từ ngữ không hay là những từ nào,"ngu ngốc "có nằm trong số đó không ,vẫn biết người phụ trách căng thẳng hơn thành viên nhiều nhưng đã là người phụ trách thì phải chứng tỏ bản lỉnh hơn vì" chúng tôi là đàn anh, chúng tôi giúp đỡ các bạn, chứ chúng tôi không phục dịch các bạn.-falleaf"
                              Vài lời góp ý ,mong rằng sẻ có ích.

Comment

Về tác giả

Collapse

hienmedia Tìm hiểu thêm về hienmedia

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X