Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Văn hoá trong viết bài và tranh luận ở diễn đàn.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mọi khó khăn chúng tôi đều thấy, và những việc bạn chỉ ra chúng tôi cũng thấy. Nhưng cách làm là thế nào? Chúng tôi chờ ý kiến của các bạn.

Nếu bạn nghĩ tới vấn đề này, tại sao bạn viết nhiều bài ở các nơi như vậy, bạn không đặt một chữ ký link tới bài viết dẫn hướng này?

Để chuẩn bị một chương trình F thường đặt chữ ký của mình có link tới bài viết đó một thời gian, sau đó mới gỡ xuống. Việc này F đã thực hiện, và bây giờ F đang chuẩn bị cho chương trình hội thảo "Tầm nhìn Điện Tử Việt Nam lần 3", bạn cũng thấy điều đó bên dưới chữ ký của F.

Vậy nếu bạn muốn giúp diễn đàn, hãy thực hiện những việc như vậy. Bản thân khi bạn làm như vậy, và kêu gọi các thành viên khác làm theo, ngay trong chính cái box của bạn tham gia, viết những bài góp ý cho Mod,...

Việc làm này sẽ giúp đỡ rất nhiều cho diễn đàn, nâng cao ý thức thành viên từ chính những việc làm của các thành viên tích cực với hoạt động của diễn đàn.

Hãy thay hoặc thêm chữ ký của bạn với dòng:

PHP Code:
    [url=http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5295]Hãy đọc [b]Bài viết định hướng[/b] trước khi viết bài[/url] 
    Ví dụ như vậy, đây là một trong những cách làm, nhưng F không thể áp đặt, mà phải tự ý thức mỗi người cùng làm.

Một đóng góp khác, đó là các bạn hãy đọc kỹ các bài viết định hướng, và thấy chỗ nào cần bổ sung, hãy gửi email cho F.

Các bạn hoàn toàn có thể chủ động tác động vào những việc như vậy. F rất vui nếu các bạn chủ động làm và giải quyết vấn đề. Còn nếu các bạn chỉ đặt câu hỏi: "Tại sao Mod không làm? Tại sao Admin không làm?.." thì thú thực rằng điều đó rất vô nghĩa. Chúng ta cùng làm, vì diễn đàn này của chúng ta, chứ không phải của F hay của một người nào cả. F mong ý thức đó nhiều hơn rất nhiều từ các thành viên, đặc biệt là thành viên tích cực.

Chúc vui
    Falleaf
    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

thật vui khi tham gia diễn đàn,ngày nào không vào diễn đàn buồn không kể xiết,có những bài viết bổ ích,có những bài lời văn chưa hay lắm ,nhưng bỏ qua những lý do đó thì diễn đàn điện tử việt nam là 1 sân chơi bổ ích cho những ai đam mê điện tử.cũng từ lý do ấy ,mọi người hãy bỏ qua những bất đồng suy nghĩ,để hướng đến một cộng đồng yêu điện tử.mình tuy cũng lớn tuổi (ngoài u 40 )nhưng vẫn đam mê điện tử,tuy học vấn không nhiều,nhưng luôn sẵn lòng chia sẽ kinh nghiệm,qua thời gian tham gia diễn đàn,vẫn có nhiều điều muốn chia sẽ với các bạn,hãy đóng góp những hiều biết của mình,để điện tử việt nam ngày càng phát triển.riêng về diễn đàn ,mình xin góp ý với BQT cố gắng ,khuyến khích ,động viên,để có những bài viết thật bổ ích có ý nghĩa thực tiễn.hiện nay do số lượng thành viên quá đông,nên nội dung bài viết hoặc những thắc mắc của các thành viên chưa đáp ứng được như mong muốn.vì đây là diễn đàn chuyên về kỹ thuật,với mong muốn tất cả các thành viên hãy thể hiện đẳng cấp pro của mình bằng những bài viết mang tính thiết thực giúp ích cho dtvn ngày càng phát triển
      mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
      di động:0907145705
      chuyên LCD-LED TCL

Comment

Nguyên văn bởi H.Hai Xem bài viết
        Anh bắc à!em mới bắt đầu học lí thuyết dktd và matlab.E dang làm btl cần phải mô phỏng máy phát điện 1c kích từ độc lập.Anh có thể cho em mô hình mô phỏng trong simulink được không?Em cám ơn anh nhiều
        Đây là một thí dụ về các vấn đề mà các Mod nhìn thấy đây. Các bạn có thể thấy những điều này rất ít, vì các bạn không bao giờ chú ý toàn bộ hoạt động của diễn đàn, theo dõi từng luồng, từng bài, nhưng các Mod và các Admin gặp những bài viết kiểu kiểu như thế này, hoặc còn thậm tệ như kiểu email hay chat mà F đã đưa lên mỗi ngày đấy.

Nếu không tin thì bạn hãy thử đóng vai của một Mod (Mod chỉ hơn bạn quyền xoá sửa bài thôi) và tìm hết tất cả các bài viết trong box mà bạn quan tâm. Sau đó hãy thử làm một động tác giống như F ở luồng:

Dẫn hướng thảo luận về LED Matrix
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=13537

hoặc luồng Hướng dẫn hàn linh kiện dán:
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5409

Hãy thử viết một bài như vậy bằng cách thu nhặt thông tin trên diễn đàn xem các Mod có giúp bạn dán bài viết lên không, các Mod có giúp các bạn làm những việc các bạn cần không? Việc làm này cũng giúp chính bản thân các bạn hệ thống các bài viết, hệ thống kiến thức từ ngay chính diễn dàn này.

Bây giờ mọi người đang thảo luận về máy Ozone một cách vô tội vạ ở kia, nhiều người viết bài loạn xạ lên, cho dù họ có kiến thức như thế nào đi nữa, bài của họ chắc chắn không được dán lên nữa, nếu là bạn, bạn có làm như họ không?

Hãy thử làm đi xem nó mất công hay không mất công thế nào. Khi đó bạn sẽ có thể trở thành một Mod đúng nghĩa đấy. Mod không cần phải có kỹ thuật xuất chúng (trên 35000 thành viên), nhưng Mod phải là người có ý thức cộng đồng xuất chúng, biết dành thời gian đúng, đủ, hiệu quả, kiến thức đúng, đủ, hiệu quả,... Cộng đồng cần những người như vậy.

Chúc vui.
        Falleaf

Comment

Chào Anh admin,
          Em đọc bài của Anh Admin, hiểu ra nhiều vấn đề.
          Em sẽ chủ động hơn và tích cực hơn trong việc cùng xây dựng diễn đàn.

Thân.
          |

Comment

Nguyên văn bởi longtcl Xem bài viết
            thật vui khi tham gia diễn đàn,ngày nào không vào diễn đàn buồn không kể xiết,có những bài viết bổ ích,có những bài lời văn chưa hay lắm ,nhưng bỏ qua những lý do đó thì diễn đàn điện tử việt nam là 1 sân chơi bổ ích cho những ai đam mê điện tử.cũng từ lý do ấy ,mọi người hãy bỏ qua những bất đồng suy nghĩ,để hướng đến một cộng đồng yêu điện tử.mình tuy cũng lớn tuổi (ngoài u 40 )nhưng vẫn đam mê điện tử,tuy học vấn không nhiều,nhưng luôn sẵn lòng chia sẽ kinh nghiệm,qua thời gian tham gia diễn đàn,vẫn có nhiều điều muốn chia sẽ với các bạn,hãy đóng góp những hiều biết của mình,để điện tử việt nam ngày càng phát triển.riêng về diễn đàn ,mình xin góp ý với BQT cố gắng ,khuyến khích ,động viên,để có những bài viết thật bổ ích có ý nghĩa thực tiễn.hiện nay do số lượng thành viên quá đông,nên nội dung bài viết hoặc những thắc mắc của các thành viên chưa đáp ứng được như mong muốn.vì đây là diễn đàn chuyên về kỹ thuật,với mong muốn tất cả các thành viên hãy thể hiện đẳng cấp pro của mình bằng những bài viết mang tính thiết thực giúp ích cho dtvn ngày càng phát triển
            Rất cám ơn bạn đã góp ý với BQT. Bài thảo luận trên (ngay sau bài của bạn, vì post cùng lúc) F đã chỉ ra một hướng giải quyết, chính là đừng để sự rối loạn của diễn đàn làm các bạn rối, mà bản thân các bạn để tổng hợp kiến thức cho chính mình, cũng có thể làm động tác tự tổng hợp cho mình thành một luồng.

Các vấn đề nào các bạn thấy quan tâm và hữu ích, các bạn hãy tổng hợp lại cho mình và đặt tiêu đề:

Nick của bạn -- Tiêu đề tham khảo

Đây là một ý mà F nghĩ rằng các thành viên nên tự làm và tự gặt hái hiệu quả khi sinh hoạt trên diễn đàn. Đừng chú ý tới việc người đọc có đọc nó hay không, quan trọng là làm cho chính mình.

Khi bạn làm một đề tài, có thể có nhiều vấn đề A, B, C mà bạn quan tâm. Vấn đề A có viết ở luồng a1, a2, a3,... Vấn đề B ở b1, b2, b3,... Khi đó bạn có thể tổng kết lại trong một bài viết của chính bạn, và cho bạn. Đây chính là hình thức, lo cho mình trước khi lo cho người khác mà lại có lợi cho cộng đồng vậy.

Chúc vui.
            Falleaf

Comment

Anh Admin,
              Chữ ký của em không nhiều như Anh được.
              Em chỉ có 120 ký tự thôi. Híc.
              Anh tăng cho em lên 600 được không Anh.
              Thân.
              Last edited by hienmedia; 11-05-2008, 01:20.
              |

Comment

Hình như 120 ký tự phải đủ chứ nhỉ? Nếu không bạn có thể bỏ bớt các chữ in đậm đi thì sẽ đủ.

Quy định hạn chế chữ ký của thành viên đã được thực hiện, bởi vì thời gian mở rộng cho chữ ký thoải mái, thành viên post chữ ký rất lung tung. Đặc biệt khi không gắn link vào thì với 120 ký tự có thể viết rất nhiều thứ trên đó.

Đúng ngay vấn đề hôm nay vừa email cho admin kỹ thuật, đó là việc sẽ phải giảm kích thước chữ ký xuống 1 đơn vị, và có thể tăng số lượng ký tự cho chữ ký thành viên lên 200 ký tự.

Chúc vui
                Falleaf

Comment

Cám ơn Anh Admin,
                  200 ký tự cũng không đủ đâu Anh, em dẫn đường link cũng tốt và muốn bao nhiêu tuỳ thích.
                  Last edited by hienmedia; 11-05-2008, 01:21.
                  |

Comment

Nguyên văn bởi hienmedia Xem bài viết
                    Cám ơn Anh Admin,
                    200 ký tự cũng không đủ đâu Anh, em dẫn đường link cũng tốt và muốn bao nhiêu tuỳ thích.
                    Thế thì không được phép.

Chúc vui
                    Falleaf

Comment

Cho trở lại như cũ đi F ơi! Nhìn cái chữ ký bé tẹo... tủn mủn quá!
                      Nếu không thì chẳng ký nữa.
                      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Em chỉ ví dụ dẫn chứng nhỏ của Mod bqviet :

Về quan điểm :
                        26/03/2008 ở chuyên mục : Xu hướng nhu cầu và thị trường điện tử
                        Bên cạnh cách nói nhẹ nhàng của lanhuong, vẫn cần những lời gay gắt để các bạn tay mơ sáng mắt ra.

Anh hành xử rất nhẹ nhàng nhưng gây sốc cho thành viên:

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=11973
                        http://dientuvietnam.net/forums/show...1660#post91660

nick name là một bí danh, biệt danh cũng chỉ là một danh từ riêng nhưng đằng sau là một con người, ở các trường hợp trên là phân biệt đối xử chứ không bình đẳng theo quy tắc ứng xử. Hết.
                        Trước tiên cảm ơn bạn đã dẫn chứng cụ thể để bên này còn biện hộ. Đến ngay cả thằng tội phạm cướp của giết người còn được quyền tự biện hộ trước toà, thế mà nhiều khi Mod vẫn bị kêu là thiếu văn hóa chung chung.

Trường hợp đầu tiên bqviet thấy hoàn toàn bình thường. Bởi vì không biết cách nói gay gắt như anh QueDuong nên rất ngưỡng mộ và trích dẫn lại.

Trường hợp thứ 2, quả là không biết nói thế nào với kiểu sinh viên thế này. Hàm ý của bạn SV đó là "tôi đã có đề tài rồi, tôi cóc cần nhưng vẫn cứ xin thêm cho ông bạn, cho thì phải đầy đủ cho tôi đấy nhé". Càng buồn hơn vì đó là SV do ông thầy cũ hướng dẫn.

Trường hợp thứ 3 là ý kiến đóng góp: nên gom đám xin xỏ lại vào một nơi để một mặt cho họ dễ tìm, mặt khác các luồng có giá trị không bị pha loãng bởi những bài vô giá trị. Trong kỹ thuật mạng có cái gọi là honey pot để thu hút đám bug mà.

Nếu bạn xem box Điều khiển - tự động hóa chắc còn gặp nhiều bài gay gắt hơn nữa cơ, nhưng vẫn tôn trọng thành viên.

Thêm 1 ví dụ về văn hóa trong trao đổi: hồi chiều vừa lên mạng đã gặp ngay bài này
                        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=13678
                        không thể tin vào mắt mình nữa. Sau khi dụi mấy cái (8 tiếng đánh vật với đám QString, QEvent ... còn gì) mới biết mình không nhìn nhầm. Bài đầu tiên nhé, viết chương trình xong còn phải vẽ sơ đồ nguyên lý, tất cả gửi cho em vào thư (đừng có post lên diễn đàn kẻo thầy biết). Làm như giúp em là cơ hội lớn lao của thành viên diễn đàn vậy.
                        Attached Files
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi Saohom Xem bài viết
                          Mấy nick kia của tui bị band hết rồi,các bài thì cũng đi tong luôn...còn đâu mà kiện với cáo???!!!
                          ...
                          Cả khi bạn bị ban nick, bài viết vẫn còn. Khi bạn nói rằng tất cả bài đã bị xóa, tôi đoán khả năng đến 99% trước đây bạn dùng nick takuma hoặc cái nick gì đó kêu gọi ba lăng nhăng hôm 30-4.

Nếu bạn kêu gọi liên quan tới chính trị hôm 30-4, tôi chả có gì đề nói cả.

Nếu bạn dùng nick takuma trước đây, phải nói rằng như vậy là đáng (mặc dù tôi không được quyền ban nick, chỉ đề nghị thôi). Cái phá diễn đàn nhất của nick này không phải là bài viết chê bai cuối cùng, mà là thái độ trịch thượng tại box RF: không đóng góp, chê bai người khác, đả kích cá nhân LanHuong. Ngay cả trong trường hợp cực đoan nhất, giả thiết tất cả bài viết của LanHuong có không chính xác, bạn cũng không có quyền đả kích cá nhân. Và ai cũng biết LanHuong viết bài chất lượng như thế nào trong diễn đàn.
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mong diễn đàn lớn mạnh,chứ đừng chú ý nhiều tới "con sâu làm rầu nồi canh".Mong các anh có sức để giúp người khác....

Comment

Vì sao Hội thảo vntelecom thành công ?
                              Một bài tham luận ở hội thảo thì được công nhận và share cho mọi thành viên tham khảo.
                              Một bài luận văn tốt nghiệp sao không xem là một tài liệu tham khảo?.

Khi sinh viên nhận đề tài luận văn tốt nghiệp, dĩ nhiên có thầy hướng dẫn nhưng cũng rất cần một kênh khác để có thông tin và theo suy nghĩ chủ quan bạn đó vào diễn đàn.

Nếu diễn đàn mình có nhiều chuyên mục chuyên sâu sẽ rất có ích cho thành viên tham khảo ví dụ như : Lan Hương trả lời nè…; PT2262 và PT2272 Tổng hợp tại đây của Anh QD… song song như Nguồn xung: Nguyên lí - Ứng dụng, một đề tài hay, rất thực tiễn thì lại không sôi nổi và chết yểu. Vì sao?

Theo em, như Admin đã phát biểu, diễn đàn mình không cần những thành viên xuất chúng mà cần thành viên nhiệt tình, có tâm, có tri thức tham gia và hãy xem diễn đàn là của mình. Khi viết bài sao cho sát đề tài và mở hướng cho tranh luận cũng như ngôn từ đúng mực. Đó chính là văn hoá của diễn đàn. Ai đi ngược lại môi trường văn hoá đó sẽ bị đào thải.
                              |

Comment

Khi viết bài sao cho sát đề tài và mở hướng cho tranh luận cũng như ngôn từ đúng mực. Đó chính là văn hoá của diễn đàn. Ai đi ngược lại môi trường văn hoá đó sẽ bị đào thải.
                                Vậy theo em thế nào là văn hóa chuẩn?
                                • Những thành viên với tính cách thẳng thắn => sẽ rất thích những câu trả lời, phân tích thẳng thắn, thậm chí hơi thô bạo. Họ sẽ rất ghét những bao biện, trung dung.
                                • Những người nóng tính (những người này vốn thẳng tính nhưng thiếu kiềm chê), sẽ cần một chút "giải nhiệt" cho họ trước khi đi vào vấn đề.
                                • Những người ưa nịnh sẽ rất ghét những lời dành cho 2 nhóm trên.

Chúng ta sẽ làm gì? Chẳng lẽ em chỉ kêu gọi mà không đưa ra phương án?

Hay trước khi đi vào kỹ thuật, ta sẽ mào đầu bằng một đoạn văn:

Kính thưa anh chị em xa gần...
                                Kính thưa những ai đang cần...
                                Thưa các bạn cao tần, cũng như các bạn thấp tần, để tôi trình bày dần...

??????????????????????????????
                                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Về tác giả

Collapse

hienmedia Tìm hiểu thêm về hienmedia

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X