Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sống chung với " DỐT "

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Trong sự dốt nát thì có thể phân chia làm 2 dạng .

Từ lâu lắm rồi , từ khi mà tôi chưa sinh ra . Đã có câu " Một Dân tộc dốt là một Dân tộc yếu " . Bác nào đọc nhiều sách vở thì tra cứu lại hộ tôi câu nói đó của ai nhé ! . Cũng vì thế mới có phong trào " Diệt giặc dốt " . Không vì vậy mà có người nào đó cho rằng mình thông minh nên cần từ bỏ Dân tộc mình . Cũng không có ai cho rằng lấy cớ Dân tộc mình dốt nát để đuổi hết những người tải giỏi ra khỏi quốc gia .
    Đó là chuyện cũ của giữa thế kỷ 20 . Năm nay đã là năm 2009 . Năm thứ 9 của thế kỷ 21 rồi . Vậy có thể phát biểu rằng :
    Một Diễn đàn có nhiều người Dốt sẽ trở thành một Diễn đàn yếu !
    Như vậy nghe có hợp lý chưa ? Có cần thêm bớt chữ nào không ? Có cần thêm dấu chấm , dấu phẩy nào không ?

Comment

Trong sự dốt nát thì có thể phân chia làm 2 dạng .

Từ lâu lắm rồi , từ khi mà tôi chưa sinh ra . Đã có câu " Một Dân tộc dốt là một Dân tộc yếu " . Bác nào đọc nhiều sách vở thì tra cứu lại hộ tôi câu nói đó của ai nhé ! . Cũng vì thế mới có phong trào " Diệt giặc dốt " . Không vì vậy mà có người nào đó cho rằng mình thông minh nên cần từ bỏ Dân tộc mình . Cũng không có ai cho rằng lấy cớ Dân tộc mình dốt nát để đuổi hết những người tải giỏi ra khỏi quốc gia .
      Đó là chuyện cũ của giữa thế kỷ 20 . Năm nay đã là năm 2009 . Năm thứ 9 của thế kỷ 21 rồi . Vậy có thể phát biểu rằng :
      Một Diễn đàn có nhiều người Dốt sẽ trở thành một Diễn đàn yếu !
      Như vậy nghe có hợp lý chưa ? Có cần thêm bớt chữ nào không ? Có cần thêm dấu chấm , dấu phẩy nào không ?
      nhất ý với bác y kiến này. và đề nghị diễn đàn khi đăng ký thành viên phải kiểm tra trình độ thành viên trước. đặt những câu hỏi đại loại như: điện trở có 2 chân phải không và vì sao? kekekkeke. tôi là người dốt

Comment

Dốt là vì chưa biết?
        Dấu dốt là vì muốn dấu cái chưa biết, tỏ ra mình biết mà không thèm nói, để người khác nói trước? Rất ngại người khác biết mình dốt.
        Dốt thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.
        Dựa cột mà nghe để khỏi dốt. Đừng vì dấu dốt mà thêm dốt, thì dốt càng thêm dốt?
        Dốt hơn me thì chua lắm đó.

Comment

Một mem dốt nát mới tham gia diễn đàn xin có ý kiến phát biểu :
          Bọn em có đặt nhiều câu hỏi khó chịu thì các bác cũng dành ít thời gian mà trả lời cho bọn em. Không biết phải hỏi mà. Em dốt nên tìm mãi mà không tìm được vấn đề mà mình cần, đâm ra lại đi hỏi, làm loãng diễn đàn. Thôi thì bọn em dốt, chưa biết gì, cần hỏi nhiều, bác nào pro trả lời thì tốt, không trả lời cũng được, chẳng sao cả.
          Nhưng bác nguyendinhvan tỏ ý khó chịu như vậy thì em cũng thấy hơi bùn, pro nào cũng không muốn trả lời bài viết của bọn em nữa, vậy thì làm sao chúng em có thể lên trình được.
          Hình như người nói câu :" một dân tộc dốt là một dân tộc yếu" là Bác Hồ thì phải, nhưng thử nghĩ xem: Bác đã bỏ rất nhiều công sức để giúp đỡ những dân tộc dốt.

Hic, em lại nghĩ đến cảnh thầy giáo đi dạy, lớp đt1 hỏi thầy câu A, sang lớp đt2 cũng hỏi câu A như vậy, đến lớp đt3 lại là một câu A tương tự, hic. Không biết sang lớp đt4 thầy có trả lời câu A ko nữa?

Comment

Giấu dốt không phải là dấu cái chưa biết. Bởi cái chưa biết thì chẳng có gì mà giấu, và cũng không biết thì làm sao mà biết cách giấu.

Giấu dốt là bởi vì sợ người khác trêu chọc mình, cười chê mình, khinh khi mình, đánh giá thấp mình, không muốn hợp tác với mình vì mình không biết vấn đề đó...

1) Từ phía người "giấu dốt", cách giải quyết và nhìn nhận vấn đề nên là: "Tôi chỉ biết một số lĩnh vực, và tôi không biết những lĩnh vực khác bằng những người khác." (Vd: Một anh chàng đẹp trai, hát hay sẽ được rất nhiều cô gái ngưỡng mộ, nhìn ngắm, thần tượng,.. Một anh chàng xấu trai sẽ ít được người khác quan tâm hơn. Nhưng anh giỏi hát, thế cho anh xuống ruộng anh có biết gặt lúa không? Vậy anh giỏi lĩnh vực ca hát, và "trang trí ngoại thất", nhưng tôi giỏi gặt lúa trồng rau. Gặt lúa trồng rau là thấp hèn? Là nghèo? Còn "xướng ca vô loài" mới là nghề cao cấp và kiếm được tiền? Oki, vậy tốt thôi, anh đẹp mã, nhiều cô gái vây quanh, nhưng vây quanh anh đấy rồi thì sao, gần lắm, sát lắm, nhưng còn 10 phân nữa thì không gần hơn được vì anh bị ái. Tỉ lệ ái của anh cao hơn bọn gặt lúa chúng tôi nhiều. Vậy anh còn tốt nữa chăng?

Trong mỗi điều kiện sống, đối với mỗi khách hàng, đối với mỗi đối tác, đối với mỗi bạn bè, sự dốt và giấu dốt khác nhau. Nhưng nếu mình khẳng định chính mình, mình dễ hòa nhập vào điều kiện sống hơn, đúng với mình hơn.

2) Đối với người "nghe dốt". Đừng nghe với thái độ chê bai chờ sẵn ở cửa miệng. Chỉ chực người ta nói ra, thì đã xa xả chỉ trích, chê bai. Nhất là lối chê bai hội đồng thực sự là không tốt. Chính những điều này, cần hạn chế trong cộng đồng chúng ta.

Chúng ta cần "nghe dốt" nhiều hơn, chúng ta cần giúp "người giấu dốt" thành người không giấu dốt và thành người giỏi. Đó là mục đích của diễn đàn này.

Vậy nên, đừng thảo luận nhiều làm gì. Mỗi khi đọc bài, thấy một người trình bày có nhiều sơ hở, và không hợp ý mình, thì hãy phân tích, chỉ rõ. Đừng thể hiện mình dạy người ta, chỉ cần chỉ cho người ta các tài liệu tham khảo, hoặc là ghi rõ nội dung chính xác lại. Khi thấy người ta không rõ ràng một vấn đề gì đó, thì hỏi lại với ý gợi mở.

Còn nếu bản thân mình không đủ năng lực để làm điều đó, thì có khi nên coi lại, mình dốt hay người ta dốt. Bởi chỉ có 2 loại người, một loại biết điều đó rất rõ, một loại không biết rõ. Chứ không có phân biệt là biết không rõ tới mức độ nào.

Thành viên diễn đàn cùng nhau chia sẻ, đó là điều cần thiết, còn ai muốn thể hiện mình là mạnh một lĩnh vực nào đó, hãy đưa ra các tutorial. Thành viên diễn đàn sẽ nhìn vào đó để đánh giá.

Kết luận, người "giấu dốt" và người "nghe dốt" nên nhìn nhận cho đúng định hướng của diễn đàn này là cùng giúp nhau tiến bộ. Vậy cần gì phải thảo luận về những vấn đề như thế này cho thêm tốn giấy mực. Ngoài kia là cả một sân vận động để thực hành cách "giấu dốt" và "nghe dốt" kìa.

Chúc vui.
            Falleaf
            Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
            58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
            mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi minhbkpro Xem bài viết
              Bọn em có đặt nhiều câu hỏi khó chịu thì các bác cũng dành ít thời gian mà trả lời cho bọn em. Không biết phải hỏi mà. Em dốt nên tìm mãi mà không tìm được vấn đề mà mình cần, đâm ra lại đi hỏi, làm loãng diễn đàn. Thôi thì bọn em dốt, chưa biết gì, cần hỏi nhiều, bác nào pro trả lời thì tốt, không trả lời cũng được, chẳng sao cả.
              Nhưng bác nguyendinhvan tỏ ý khó chịu như vậy thì em cũng thấy hơi bùn, pro nào cũng không muốn trả lời bài viết của bọn em nữa, vậy thì làm sao chúng em có thể lên trình được.
              Hình như người nói câu :" một dân tộc dốt là một dân tộc yếu" là Bác Hồ thì phải, nhưng thử nghĩ xem: Bác đã bỏ rất nhiều công sức để giúp đỡ những dân tộc dốt.

Hic, em lại nghĩ đến cảnh thầy giáo đi dạy, lớp đt1 hỏi thầy câu A, sang lớp đt2 cũng hỏi câu A như vậy, đến lớp đt3 lại là một câu A tương tự, hic. Không biết sang lớp đt4 thầy có trả lời câu A ko nữa?

HồI tôi còn đi học,mớI nhập học,vẽ bản vẽ kỹ thuật chỉ sai có 1 nét vẽ thôi,thầy xé luôn và cho zero điểm,cả lớp chỉ có vài ngườI là không bị xé bài,phần còn lạI,con gái thì khóc sụt sùi,con trai thì có đứa sợ xanh mặt,có đứa thì nói thầy quá nghiêm khắc,nhưng cũng vì thế mà những bài vẽ kỹ thuật về sau không ai trong lớp vẽ sai cả.
              NgườI xưa có câu :”ai nhìn thấy khuyết điểm của ta ,là bạn ta,là thày ta “quả không sai,sau này tui mớI biết là hồI đó thày dạy tụI tui tập quan sát cho tường tận theo cách của thày,khi thực hiện 1 bản vẽ KT,và 1 bản vẽ kỹ thuật mà sai một nét thôi thì không còn là bản vẽ kỹ thuật nữa.
              Các bạn mớI học điện tử,các bạn hay đặt các câu hỏI , trùng lặp,hãy khoan chú ý đến vấn dốt hay giỏI,vì vấn đề này không có cơ sở để bàn luận , ai cũng có trình độ riêng ở một nghành nghề nào đó,Vậy tạI sao lạI nghĩ rằng bài viết của anh NDV đang nói tớI trường hợp của các bạn. ? -Không thể nào.
              Nói chung thì không phảI lỗI của các bạn đã có các câu hỏI về 1 chủ đề đã được hỏI nhiều lần bởI các thành viên khác,vì làm sao biết được đã có ngườI hỏI tương tự như vậy khi mình mớI gia nhập diễn đàn?
              HỏI nhiều khi không có ai trả lờI,nhiều khi cũng buồn đấy,thực tế thì những câu trả lờI có thể phù hợp vớI câu hỏI của các bạn ,có thể nằm trong các bài viết của các mod cũng như của các thành viên trứơc đó

Giao diên của diễn đàn,có một sự sắp xếp rất ngăn nắp và khoa học,có thể bạn chưa quan sát kỹ , trước khi tìm câu trả lờI cho chủ đề mà bạn đang tìm kiếm.
              “Bạn làm thế nào tìm chủ đề trong diễn đàn một cách nhanh chóng trước khi hỏI ? “
              Đây cũng là câu hỏI đầu tiên cần có đốI vớI các bạn mớI vào muốn học nghề điện tử trươc khi có các câu hỏI tiếp theo vế chuyên môn.
              Các câu hỏI tương tự trên cũng sẽ theo sát chúng ta sau này trong những thao tac chuyên môn của ngành điện tử,ví dụ
              Làm sao có thể cầm ra một linh kiện để thay thế đúng vớI mã số mà mình cần một cách nhanh chóng trong tủ đưng có cả ngàn linh kiện khác nhau?
              Hay “làm thế nào có ngay sự phát hiện một linh kiện hư hỏng trong một bo mạch phức tạp?”
              v..v…
              Câu trả lờI sẽ nằm trong sự tận dụng nnhững công cụ đã được lập trình sẵn,nằm trong sự sắp đặt các linh kiện thứ tự,phân loạI từ trước khi tìm kiếm,nằm trong sự tư duy về nguyên lý cơ bản của các sơ đồ. V..v..

Comment

Nguyên văn bởi minhbkpro Xem bài viết

Lớp học, khi thầy trả lời câu hỏi, không ghi thành băng, không lưu lại, thầy phải trả lời cho các lớp sau và sau . . . Nếu trong sách có, thì câu trả lời sẽ là . . . chắc ai cũng biết, và khi đó, bạn sẽ thấy mắt thầy rất là đẹp. Hãy thử xem!
                Diễn đàn, khi trả lời câu hỏi, có lưu lại. Các bạn mới vào, chưa tìm được câu trả lời như ý, hay chưa tìm mà vội hỏi. (Thường là những câu hỏi cần biết ngay, bí quá).

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                  Lớp học, khi thầy trả lời câu hỏi, không ghi thành băng, không lưu lại, thầy phải trả lời cho các lớp sau và sau . . . Nếu trong sách có, thì câu trả lời sẽ là . . . chắc ai cũng biết, và khi đó, bạn sẽ thấy mắt thầy rất là đẹp. Hãy thử xem!
                  Diễn đàn, khi trả lời câu hỏi, có lưu lại. Các bạn mới vào, chưa tìm được câu trả lời như ý, hay chưa tìm mà vội hỏi. (Thường là những câu hỏi cần biết ngay, bí quá).

Chúc vui.
                  Hay đấy...

Comment

Nếu gặp 1 vấn đề ko biết thì ta có thể đi hỏi trực tiếp thầy cô, nhưng thầy cô thì nhiều lúc bận ko trả lời cho ta được. Chính ví vậy, Internet với các forum là nơi chúng ta học hỏi thêm. Dù câu hỏi ngây ngô đến đâu thì vẫn phải có người trả lời, đó là thế mạnh của net, chứ bi giờ ko ai trả lời thì ai còn cần tới forum này nữa. Phải công nhận là nhờ forum này mà trình độ của những ai yêu thích điện tử đã được nâng lên và các thầy cô cũng đỡ phải trả lời các câu hỏi "ngây ngô" hơn.

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
                      Nếu gặp 1 vấn đề ko biết thì ta có thể đi hỏi trực tiếp thầy cô, nhưng thầy cô thì nhiều lúc bận ko trả lời cho ta được. Chính ví vậy, Internet với các forum là nơi chúng ta học hỏi thêm. Dù câu hỏi ngây ngô đến đâu thì vẫn phải có người trả lời, đó là thế mạnh của net, chứ bi giờ ko ai trả lời thì ai còn cần tới forum này nữa. Phải công nhận là nhờ forum này mà trình độ của những ai yêu thích điện tử đã được nâng lên và các thầy cô cũng đỡ phải trả lời các câu hỏi "ngây ngô" hơn.
                      Chính . . . xác

Dù câu hỏi ngây ngô đến đâu thì vẫn có người trả lời, đó là thế mạnh của net.

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
                        Tức là đầu tiên gia nhập DĐ để giúp đời như Khổng Tử rồi từ từ chán "mớ đời" cho nên lên non xa trần tục để tu tiên như Lão Tử. Rồi bao nhiêu kiến thức thu thập sẽ mất hết ???

Tức là sợ lòi cái ngu của mình ra ??? Đây thì đúng với câu nói "không có câu hỏi ngu, mà chỉ có câu trả lời ngu".

Tôi thì thấy giúp được thì giúp. Mình chỉ đường cho người ta đi, nhưng người ta phải "cuốc bộ" con đường đó.

Mới sinh ra làm gì biết điện trở cho nên phải hỏi (dĩ nhiên là hỏi cho đúng cách và lịch sự, chứ không phải nhờ gà bài giùm). Vả lại không biết không có nghĩa là dốt.

Bác Vân khắt khe quá, mấy người mới vô sợ hãi không hỏi nữa thì còn ai vô DĐ này ?
                        Anh đúng là sâu sắc với tâm lí của thành viên mới tụi em đa số là sinh viên, co lần em vừa gửi câu hỏi thì khoảng 2 tiếng sau coi lại thì đã vào thùng rác, hỏi lại thì em mới hay là trong câu hỏi của mình không rõ ràng, và bây giờ mỗi lần gửi câu hỏi thì em fai3 xem xet thật kĩ, có 1 trường hợp cũng buồn cười là thằng bạn chung phóng với em nó cũng hỏi về ĐIỆN TRỞ, giờ thì không nhớ nó hỏi cái gì, mà vừa gửi được khoảng 2 ngày thì không thể đăng nhập được nữa,(^_^), chắc là nó bị các anh "đá" dăng vì cho là spam. em cảm ơn bài chia sẽ của anh. thân...

Comment

Nguyên văn bởi jinpiwon Xem bài viết
                          Anh đúng là sâu sắc với tâm lí của thành viên mới tụi em đa số là sinh viên, co lần em vừa gửi câu hỏi thì khoảng 2 tiếng sau coi lại thì đã vào thùng rác, hỏi lại thì em mới hay là trong câu hỏi của mình không rõ ràng, và bây giờ mỗi lần gửi câu hỏi thì em fai3 xem xet thật kĩ, có 1 trường hợp cũng buồn cười là thằng bạn chung phóng với em nó cũng hỏi về ĐIỆN TRỞ, giờ thì không nhớ nó hỏi cái gì, mà vừa gửi được khoảng 2 ngày thì không thể đăng nhập được nữa,(^_^), chắc là nó bị các anh "đá" dăng vì cho là spam. em cảm ơn bài chia sẽ của anh. thân...
                          Anh là người tham gia diễn đàn này không lâu , nhưng cũng ít khi vào đây bởi tính chất công việc và cũng bận bịu vì nhiều việc khác ... Anh nghĩ rằng tất cả các em đều có quyền tham gia học hỏi lẫn nhau . Trên đời không ai biết tất cả được , cái gì mình chưa biết thì được coi là khó ! Cái gì đã biết thì sẽ coi là dễ ...

Cái mà anh cũng như nhiều bạn khác đều mong muốn là thông qua diễn đàn là để tăng thêm sự hiều biết và học hỏi lẫn nhau ... mỗi người mỗi tư duy và có góc nhìn cũng như nhận thức khác nhau về cùng một hiện tượng , cùng một vấn đề . Quan niệm thế nào là đúng, thế nào là sai cũng chỉ mang tính chất thời điểm ! Chắc ở đây ai cũng học được lý luận về Thuyết tương đối !!!

Chính vì vậy anh nghĩ cũng như Admin đã có ý kiến ... anh em ta không biết gì thì cứ nên hỏi ! Cứ cho rằng mình là người dốt đi cũng được ... điều đó chả sao cả , không biết thì mới phải hỏi . Cái chính là các em nên cố gắng suy nghĩ kỹ và tự tư duy về vẫn đề thật kỹ cho đến khi quá bí thì hãy hỏi ... Cái mà anh Vân đề cập ở đây có lẽ là anh Vân quá dị ứng với những em lười tư duy lười suy nghĩ và muốn ỷ lại vào kiến thức và sự giải đáp của cộng đồng ! Điều đó anh cũng không ủng hộ các em với tính quá ỷ lại như vậy !

Ví dụ : Có bạn cần tìm một sơ đồ cho phần bài tập lớn nào đó , vì khả năng tự vẽ còn non nớt ... thì có thể các anh sẽ tìm giúp nhưng rồi lại đòi các anh phân tích hộ kiểu như làm bài hộ thì các anh có quyền bỏ mặc đấy nhé ! Các em được học nên phải cố gắng tự làm lấy nốt phần việc còn lại chứ ...

Thú nhận rằng chất lượng kỹ sư mới ra trường hiện nay cũng có nhiều điều cần bàn . Ngay tại CQ của anh các nhân viên mới tuyển từ các trường về hầu như phải đào tạo lại ... trong đó có nhiều người tiếp thu rất nhanh nhưng không thiếu người gần như chả thể biết gì hoặc rất chậm

Hậu quả là chính anh đã có lần suýt bị ăn đòn với tội "Liên đới trách nhiệm" vì nhân viên mới ra trường thao tác nhầm cầu dao điện làm cháy cả 1 hệ thống điện khi thay thế sửa chữa tiêu tốn tiền trị giá tới gần 500 triệu đồng ... May mà mình cũng khéo xoay sở đổ lỗi do hệ thống quá cũ và cũng được cấp trên lờ đi không thì bữa đó cậu ấy sẽ bị đuổi việc và đền ốm

Đó là những lời chân tình nhất mà anh muốn các em cần nghiên cứu kỹ nhé ! Nếu không cố học hành tử tế thì rồi sau này sẽ lĩnh hậu quả khôn lường ...

Có gì không biết thì cứ hỏi thẳng thắn đi ! Thà chấp nhận tiếng dốt trước để khỏi bị ngớ ngẩn sau này ! Chỉ lưu ý rằng hãy cố gắng suy nghĩ kỹ khi thật bí thì cứ hỏi đừng ngại !!!

Quay lại vấn đề !

Những câu hỏi "ngớ ngẩn" rất cần một câu trả lời thông minh ... làm sao cho người hỏi dễ hiểu và lại nhớ được lâu !!! Chính đó mới là điều khó đấy !!!

Đã bao giờ các bậc đàn anh trong nghề nghĩ đến điều này chưa ???

Lucky đã từng phải đứng lớp giảng dạy nhiều khóa tập huấn nên cũng rất trăn trở vì điều này ... đối tượng nghe giảng bài có đủ cả các tầng lớp : Trung cấp , Kỹ sư , thậm chí cả Thạc sĩ .

Cái khó là làm sao cho tất cả người nghe đều hài lòng và không ai có thể thấy nhàm chán cũng như khó hiểu ... Nếu làm được điều đó thì mình mới thực sự cuốn hút được mọi người và cũng may mắn với Lucky là khi tới giờ Lucky lên lớp thì hầu như học viên đều tới dự rất đông đủ bởi Lucky từng tuyên bố rằng :

1- Cho phép anh em ngắt lời thoải mái và đặt câu hỏi bất kỳ ..... Quan điểm trong lớp là sẽ như 1 buổi hội thảo khoa học chứ không cứng nhắc chỉ là thày dạy và trò bị buộc phải tiếp thu ...

2- Mình hướng dẫn các bạn thì cũng là một lần mình ôn bài và học lại bài mà thôi ...

3- Toàn bộ sách và tài liệu được phát anh em phải tự đọc và nghiên cứu , nếu có gì không hiểu thì hỏi thoải mái ... bài giảng của tớ có thể sẽ không thấy trong sách và mang tính hoàn toàn mở rộng cập nhật mới ...

4- Nếu mọi người không chịu ra câu hỏi thì tớ (Lucky) sẽ có câu hỏi bất ngờ và chỉ định người trả lời ... nếu không trả lời được thì người khác trả lời thay ... và điều đó sẽ không đánh giá ai là dốt hay là kém cả , nếu không biết thì có thể ngồi học hỏi thêm ... (Các câu hỏi đó lại là phần có trong sách đã in và phát) Và Lucky sẽ có trách nhiệm tổng kết và cô đọng lại toàn bộ vấn đề để anh em cùng ghi nhớ một cách ngắn gọn dễ hiểu !

Mẹo vặt : Lucky cứ nhè mấy bạn ngồi im im là hỏi , rồi gợi mở để họ dần dần mạnh dạn hơn và vì thế nên hầu hết mọi người đều khoái được dự học vì ít ghi chép
                          mà vẫn nhớ được bài hơn nữa là được cập nhật với nhiều kiến thức mới một cách nhẹ nhàng dễ hiểu không nặng nề !!!

Tất nhiên diễn đàn lại khác một lớp học ở chỗ hầu như thông tin trao đổi một cách không trực tiếp tức thời ngay được ...

Lucky mong rằng diễn đàn ta sẽ tiếp tục phát triển một cách lành mạnh đoàn kết hơn nữa !!!

Chúc vui !

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                            Kể thêm về chuyện ông cháu .
                            Vâng ! tại sao ông nội không dạy chữ cho cháu .................
                            Chuyện ông cháu khi vận dụng vào thế giới người lớn sao mà hiệu quả . Thực vậy , ông không thể tống vào đầu đứa cháu một thứ kiến thức mà hiện tại nó không biết sử dụng để làm gì . Có chăng nữa , mọi sự cố gắng cũng chỉ là một cách dạy .... dốt . Ngược lại cu tí cũng không không đến nỗi ... dốt đến mức tiếp thu vào đầu mình cái kiến thức chữ nghĩa mà không biết dùng cái chữ nghĩa đó để làm gì .
                            Vậy trong diễn đàn chúng ta có bao nhiêu con người đang cố gắng học điện tử để rồi không biết sử dụng cái kiến thức đó để làm gì ?
                            Qua vài bài viết thì có thể nhận thấy vỡ ra một điều là Chưa học thì không được coi là dốt . Vậy ngược lại nếu mình không có một nhu cầu , không cần thiết , không có điều kiện sử dụng . Mà mình cố tiếp thu một vấn đề nào đó thì có được coi là một hành động ..... dốt không ?
                            Ta thường nghĩ " Ta không biết ta mới cần phải hỏi " . Nhưng có câu hỏi thì rất hiệu quả , mọi người trả lời rất nhiều và cặn kẽ , chi tiết . Ngược lại có câu hỏi thì không ai ngó ngàng đến . Thậm chí có hàng trăm người đọc nhưng không ai viết bài trả lời ? .
                            Ta thử cùng phân tích một câu hỏi mẫu xem có vấn đề gì trong câu hỏi đó không nhé . Trước tiên xin lỗi tất cả những người có câu hỏi tương tự . Nội dung câu hỏi là :
                            Thày giáo tôi giao cho tôi bài tập về vấn đề A . Tôi nhờ các bạn giúp tôi một số kiến thức về vấn đề A này .
                            Câu hỏi trên là một trong những điển hình cả câu hỏi trên diễn đàn . Có thể câu hỏi thực tế có thêm bớt vài ký tự , nhưng không sao . Vậy câu hỏi này có vấn đề gì ?
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Dạ chào anh nguyendinhvan !
                              Em biết tên tuổi của anh trên diễn đàn này cũng khá lâu rồi, đọc nhiều bài viết của anh cũng học được nhiều điều bổ ích, em cám ơn anh !
                              Giờ xin được tham gia trò chuyện tí !
                              Theo em nghĩ Forum cũng gần giống như 1 xã hội thu nhỏ, các thành viên cũng như con người trong xã hội. Như vậy, xã hội như thế nào thì trong forum cũng vậy.
                              - Trong xã hội có người giỏi, người "chưa giỏi" thì trong forum cũng vậy.
                              - Ngoài xã hội không ai tự nhiên giỏi, họ phải học tập, nghiên cứu, tiếp xúc... mới giỏi lên được. Ai thông minh, nhạy bén, có ý chí và có "điều kiện" thì nhanh giỏi, còn ngược lại thì ...
                              Vậy trong diễn đàn chúng ta có bao nhiêu con người đang cố gắng học điện tử để rồi không biết sử dụng cái kiến thức đó để làm gì ?
                              => Làm sao biết họ cố gắng điện tử mà không có mục đích ?
                              Qua vài bài viết thì có thể nhận thấy vỡ ra một điều là Chưa học thì không được coi là dốt . Vậy ngược lại nếu mình không có một nhu cầu , không cần thiết , không có điều kiện sử dụng . Mà mình cố tiếp thu một vấn đề nào đó thì có được coi là một hành động ..... dốt không ?
                              => Cái này gọi là mở mang kiến thức
                              Ta thường nghĩ " Ta không biết ta mới cần phải hỏi " . Nhưng có câu hỏi thì rất hiệu quả , mọi người trả lời rất nhiều và cặn kẽ , chi tiết . Ngược lại có câu hỏi thì không ai ngó ngàng đến . Thậm chí có hàng trăm người đọc nhưng không ai viết bài trả lời ? .
                              => Trường hợp này trên diễn đàn em cũng thấy nhiều thật. Nhưng làm sao anh có thể biết được câu hỏi đó có hàng trăm người đọc? Anh căn cứ vào số đếm sao?
                              Giả sử số đếm = 100 lần, một người chạy ra chạy vào tới 40 lần(Người đặt câu hỏi - chạy ra chạy vào để xem có ai trả lời hay không), còn 60 lần khác dó 4 người khác ghé thăm. Vậy tổng cộng có 100 người đọc hay 5 người đọc ?
                              Còn đúng là 100 người đọc mà họ không trả lời thì có lí do của họ có thể do: Không đúng chuyên môn của họ, họ thấy câu hỏi thường quá, họ giấu nghề...
                              Ta thử cùng phân tích một câu hỏi mẫu xem có vấn đề gì trong câu hỏi đó không nhé . Trước tiên xin lỗi tất cả những người có câu hỏi tương tự . Nội dung câu hỏi là :
                              Thày giáo tôi giao cho tôi bài tập về vấn đề A . Tôi nhờ các bạn giúp tôi một số kiến thức về vấn đề A này .
                              Câu hỏi trên là một trong những điển hình cả câu hỏi trên diễn đàn . Có thể câu hỏi thực tế có thêm bớt vài ký tự , nhưng không sao . Vậy câu hỏi này có vấn đề gì ?
                              Em phân tích thế này:
                              * Thứ nhất anh bạn này lười học không chịu học tập, ko chịu tìm tòi, thích cái có sẵn. Trong xã hội cũng có mà, trường hợp này thì ......chết ráng chịu.
                              * Thứ hai, tuy học nhiều, đọc nhiều , tham khảo nhiều nhưng không giải quyết được => "dốt chính hãng".
                              * Thứ 3 do ông thày dạy dốt (Có chứ không phải là không có). Chất lượng giáo dục Việt Nam mà.
                              Có nhưng câu hỏi thường mà ông thày còn không trả lời được, hoặc đôi khi thày còn giảng sai...
                              Cũng dài rồi, em xin phép kết thúc. Mong học hỏi nhiểu ở anh !

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
                                Dạ chào anh............
                                Còn đúng là 100 người đọc mà họ không trả lời thì có lí do của họ có thể do: Không đúng chuyên môn của họ, họ thấy câu hỏi thường quá, họ giấu nghề......................
                                !
                                Chúng ta cùng nghiên cứu câu hỏi này xem có vấn đề gì không :
                                Nếu đọc với nửa nghĩa của câu hỏi thì không thấy vấn đề gì . Bây giờ ta nghiên cứu nửa phần còn lại của câu hỏi đó . Nó sẽ là :
                                Nếu Thày giáo tôi... không ....giao cho tôi bài tập về vấn đề A . Thì .....Tôi nhờ các bạn giúp tôi một số kiến thức về vấn đề A này... làm cái ... XXX ... gì ? .
                                Vậy tâm huyết của ai ? nhiệt tình của ai ? chia sẻ của ai ? có thể giải quyết được vấn đề này đây ?
                                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X