Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển Step Motor 2000 Step/Sec

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Ví du như biểu đồ motor của sanyo, mất chừng 1/3 moment tại tốc độ 3000SPS

Comment

Điều khiển động cơ step quan trọng là bạn điều khiển như thế nào. Nếu ở chế độ micro step thì chúng ta có thể tăng tốc độ step/s được. Và phần quan trọng ở đây chưa phải là ở phần driver công suất mà ở controller điều khiển nó. Nếu làm tốt các bạn có thể đưa tốc độ của nó lên rất cao. Tôi cũng đang sử dụng một bộ điều khiển driver step 2 phase tốc độ nó có thể đạt lên đến 10.000 step -> 20.000 step /s, động cơ chạy rất là nhanh.

Comment

20000 step per second, ko biết bác chạy full step hay... micro step? neu full stepp tức là 6000RPM???

Comment

Em thấy các bác nói hay quá.
          Em cũng làm nhiều về stepper, các driver em làm nói chung xài cũng tạm được. Các driver dùng chopper method theo công thức 5R. Nói chung tốc độ tối đa có thể đạt tới 4000pps full step, nhưng không phải là cấp xung này vào ngay mà phải tuân theo profile hình thang, ramp up và ramp down càng thoải thì càng chính xác. Nhiều khi muốn đạt tốc độ cao em còn thấy mấy cái stepper có gắn thêm một cục sắt phía trục sau nhằm tăng thêm quán tính. Có lần em sửa một driver của Mỹ, hình như là SMC hay gì đó, nó lái con stepper 0.48ohm, 6A bằng áp 100vac, nắn ra 141vdc, tính ra nó đến 50R chứ không phải 5R nữa. Nó chạy khủng khiếp luôn, nhưng tối đa cũng khoảng 5kpps thôi. Em thấy mấy cái stepper càng lớn thì khả năng tốc độ tối đa càng hạn chế.

Comment

Biểu đồ moment quay tốc độ và áp nguồn

tài liệu vexta

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
              20000 step per second, ko biết bác chạy full step hay... micro step? neu full stepp tức là 6000RPM???
              Ah. không đc full step đâu bác. Lúc đó mình chạy Eight Step. Tốc độ lên maximum có thể là 30.000 Step/s. Tính ra thì khoảng 1125 RPM thôi. Chứ Step khó mà đạt được tốc độ 6000RPM, còn hơn cả động cơ DC bình thường nữa.

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep Xem bài viết
                Cụ thể là dùng PWM của PIC
                ơ ,gặp bác tinhthanthep ở đây bác vừa chơi CK vừa làm điện tử à
                SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Nguyên văn bởi nmhai Xem bài viết
                  Ah. không đc full step đâu bác. Lúc đó mình chạy Eight Step. Tốc độ lên maximum có thể là 30.000 Step/s. Tính ra thì khoảng 1125 RPM thôi. Chứ Step khó mà đạt được tốc độ 6000RPM, còn hơn cả động cơ DC bình thường nữa.
                  em biết mà, em muốn làm rõ để mọi người ko lầm lẫn, thướng nếu tính stepper per second thì nên tính theo cái fullstep

Em chạy 2000RPM ko vấn đề dì, trên mức đó thì..... nghe tiếng chứ ko thấy quay

Comment

các bạn điều khiển step bằng ic chuyên dụng hay vdk mình có cací mạch này các bạn tham khảo nha.chạy cực ngon.có điều việc phân cực cho mosfet phải khác đi một chút nó mới có thể đóng mở ổn định ở tần số cao được

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
                      các bạn điều khiển step bằng ic chuyên dụng hay vdk mình có cací mạch này các bạn tham khảo nha.chạy cực ngon.có điều việc phân cực cho mosfet phải khác đi một chút nó mới có thể đóng mở ổn định ở tần số cao được
                      xin lỗi chưa post hình
                      Attached Files

Comment

mình thấy mạch bính thường mà, cực ngon là sao bạn, tốc độ cao được bao nhiu

Comment

lâu lâu quay lại diễn đàn thấy các bạn hỏi lại vấn đề này mình cũng xin đính chính lại là mạch này chạy không ngon chút nào .nhưng mục đích của bạn dùng vào lĩnh vực gì

Comment

mình điều khiển mô hình máy cắt cnc, mình đang làm nhưng đang vướng chỗ tốc độ, mình chưa xử lý được tốc độ cao, mạch của bạn tương tụ như của mình. mình đang tìm cách để tăng tốc độ mà chưa được

Comment

thấy phía trên có người làm được 2000RPM rồi, chỉ giáo với.

Comment

Nguyên văn bởi ahdvip1 Xem bài viết
                                thấy phía trên có người làm được 2000RPM rồi, chỉ giáo với.
                                thông thường điều khiển động cơ bước người ta cấp cho nó điện áp từ 3-15 lần điện áp định mức . bạn nên tham khảo hoạt động của IC L297

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnc308 Tìm hiểu thêm về linhnc308

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X