Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CÓ Ai ThỢ ĐiỆn Oto KhÔng NhỈ?hỘp ĐiỀu KhiỂn Vi SỬ LÍ Ai BiẾt KhẮc PhỤc SỰ CỐ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Sorry các bác, thời zan vừa qua em lười ko ghé wa dd mong các bác thông cảm. Way lại vấn đề cảm biến, ECU sẽ điều khiển động cơ hoạt dộng thông wa tín hiệu của cảm biến. Em có đc tham ra đề tài chuyển đổi nhiên liệu cho xe ô tô. Các bác bít ko, khi chuyển đổi nhiên liệu từ xăng sang LPG, ta fải thay đổi góc đánh lửa. Đối với đc có bộ chia lửa thì OK, nhưng với đc ko sử dụng bộ chia lửa thì bó tay. Vậy mà có 1 bác can thiệp vao ECU đc và làm đc đấy. Tuy nhiên giá hơi cao. Xem bác ấy làm, em đoán là việc lập trinh lại cho ECU ko fải là ko đc, vấn đề là mục đích và ý nghĩa thôi. ECU đã đc tối ưu hóa, việc làm cho nó tốt hơn là việc ko nên thực hiện.động cơ hoạt dộng thông wa tín hiệu của cảm biến. Em có đc tham ra đề tài chuyển đổi nhiên liệu cho xe ô tô. Các bác bít ko, khi chuyển đổi nhiên liệu từ xăng sang LPG, ta fải thay đổi góc đánh lửa. Đối với đc có bộ chia lửa thì OK, nhưng với đc ko sử dụng bộ chia lửa thì bó tay. Vậy mà có 1 bác can thiệp vao ECU đc và làm đc đấy. Tuy nhiên giá hơi cao. Xem bác ấy làm, em đoán là việc lập trinh lại cho ECU ko fải là ko đc, vấn đề là mục đích và ý nghĩa thôi. ECU đã đc tối ưu hóa, việc làm cho nó tốt hơn là việc ko nên thực hiện.

Comment

đúng là chuyển từ nhiên liệu xăng sang LPG thì hiện nay ở VN là có và đã có những mẫu chạy thử nghiệm thành công. Nhưng việc tác động ấy đến chỉ là ở mức làm động cơ hoạt động đc còn có phải là mức tối ưu không thì mình tin là ko. vì để chuyển đổi như vậy thì ko đơn giản là chỉnh lại góc đánh lửa mà còn cần chỉnh lại cả tỷ số nén của động cơ, góc đóng mở xupap nạp, thải sao cho hợp lý nhất.
      Khi nào thực hiện đc điều ấy thì mới là động cơ thực sự sử dụng LPG, còn ko cũng chỉ là cải tiến thôi
      acmabenng@yahoo.com
      -

Comment

@Noibinhyen: ECU đắc gấp mấy đến mấy chục lần máy tính

Comment

Nguyên văn bởi ckd-ir Xem bài viết
          @Noibinhyen: ECU đắc gấp mấy đến mấy chục lần máy tính
          làm gì đến mức ấy, chỉ trên dưới 20 tr thôi, nhưng trên xe otô thì nhiều con có đến mấy chục cái
          acmabenng@yahoo.com
          -

Comment

Nguyên văn bởi noibinhyen Xem bài viết
            đúng là chuyển từ nhiên liệu xăng sang LPG thì hiện nay ở VN là có và đã có những mẫu chạy thử nghiệm thành công. Nhưng việc tác động ấy đến chỉ là ở mức làm động cơ hoạt động đc còn có phải là mức tối ưu không thì mình tin là ko. vì để chuyển đổi như vậy thì ko đơn giản là chỉnh lại góc đánh lửa mà còn cần chỉnh lại cả tỷ số nén của động cơ, góc đóng mở xupap nạp, thải sao cho hợp lý nhất.
            Khi nào thực hiện đc điều ấy thì mới là động cơ thực sự sử dụng LPG, còn ko cũng chỉ là cải tiến thôi
            Vâng để chuyển đổi nhiên liệu xăng hoặc diezel sang LPG cần phải cải tiến nhiều kết cấu cơ khí sao cho đạt hiệu quả cao, tốt nhất là chế tạo động cơ chuyên sử dụng nhiên liệu LPG. Tuy nhiên ở VN mình đây thì chưa có anh nào dám làm vì: cây LPG ở đâu ra mà bổ xung nhiên liệu, sản xuất xe ra bán cho ai. Em nhớ ngày trc có bác tậu được con Samsung chạy LPG, bác đấy phải đến nhờ các bác ở nhóm chuyển đổi nhiên liệu LPG tư vấn cách sử lý vì mấy lần bác ấy phải dắt xe về (ngày đấy Hànội chỉ có 1 nơi duy nhất để cấp LPG là Đức Giang). Về sau biện pháp được chấp nhận là chế cho bác ấy thêm 1 đường cấp nhiên liệu nữa và được đấu với bình ga dân dụng. Thế là OK.
            Em chưa dám xét đến phần cơ cấu phối khí của động cơ, chỉ xét đến chỉ số kích nổ của nhiên liệu thôi và biện pháp sử lý nó trên các xe đang sử dụng xăng or diezel.

Comment

làm gì đến mức ấy, chỉ trên dưới 20 tr thôi, nhưng trên xe otô thì nhiều con có đến mấy chục cái
              Bác thử sờ vào ECU của mấy em BMW, MEC, DOGRAM or JAGWAR xem, laptop thì em ko chắc chứ destop thì bác cứ xếp hàng chục cái lên để so giá đó bác. Cũng như mấy em chân ngắn so với 1 em chân dài đó bác.
              Mỗi xe nếu sử dụng hệ thống kiểm soát động cơ điện tử thì ECU chỉ có 1 và duy nhất 1 mà thôi bác ạ.i [/QUOTE]
              Bác thử sờ vào ECU của mấy em BMW, MEC, DOGRAM or JAGWAR xem, laptop thì em ko chắc chứ destop thì bác cứ xếp hàng chục cái lên để so giá đó bác. Cũng như mấy em chân ngắn so với 1 em chân dài đó bác.
              Mỗi xe nếu sử dụng hệ thống kiểm soát động cơ điện tử thì ECU chỉ có 1 và duy nhất 1 mà thôi bác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi Hung EL Xem bài viết
                Mỗi xe nếu sử dụng hệ thống kiểm soát động cơ điện tử thì ECU chỉ có 1 và duy nhất 1 mà thôi bác ạ.i
                Mỗi xe nếu sử dụng hệ thống kiểm soát động cơ điện tử thì ECU chỉ có 1 và duy nhất 1 mà thôi bác ạ.[/QUOTE]
                Cái ECU mà bạn nói là mỗi xe chỉ có 1 cái thực chất là ECU động cơ, còn trên xe còn có nhiều cái hộp cũng đc gọi là ECU nữa nhưng nó là điều khiển các hệ thống khác. Ngay cả trên những xe như Altis hoặc Camry thôi cũng đã có gần chục hộp kiểu này rồi
                acmabenng@yahoo.com
                -

Comment

lập trình ECU sao? Mình là dân động lực đây. Cái này chỉ có trong đề tài của sinh viên thôi. Việt nam chắc đếm trên đầu ngốn chân vịt quá. Lỗi hệ thống trên xe ECU sẽ báo bằng các tín hiệu đèn và còi tùy từng đời. dùng máy test để test lỗi sửa chữa xong dùng máy test để xóa lỗi hệ thống là oki. Ngoài ra có thể xóa lỗi hệ thống bằng cách cắt nguồn nuôi ecu hoắc stanby ecu reset uce bằng cảm biến mở cửa xe bên ghế tài. thường là 3 - 5 phát đóng mở. ngoài ra viêt nam mình còn làm trước kiểm tra sau.

Comment

[/QUOTE]
                    Cái ECU mà bạn nói là mỗi xe chỉ có 1 cái thực chất là ECU động cơ, còn trên xe còn có nhiều cái hộp cũng đc gọi là ECU nữa nhưng nó là điều khiển các hệ thống khác. Ngay cả trên những xe như Altis hoặc Camry thôi cũng đã có gần chục hộp kiểu này rồi [/QUOTE]
                    Vâng đúng như bác nói nếu coi những hộp điều khiển điện tử là ECU. Em cũng đã xem người ta sửa một vài hộp như vậy như hộp điều khiển gạt mưa, điều khiển máy lạnh... Em thấy những hộp đó không cần phải lập trình (tất nhiên mỗi người hiểu lập trình theo 1 cách, em nghĩ là lập trình có nghĩa là viết 1 chương trình cho chạy dựa trên nền tảng có sẵn), chỉ cần tìm ra linh kiện nào sai hỏng thay thế là OK. ECU động cơ cũng vậy nhưng ECU động cơ có thể can thiệp được bằng phần mềm mới là hay.

Comment

Vâng đúng như bác nói nếu coi những hộp điều khiển điện tử là ECU. Em cũng đã xem người ta sửa một vài hộp như vậy như hộp điều khiển gạt mưa, điều khiển máy lạnh... Em thấy những hộp đó không cần phải lập trình (tất nhiên mỗi người hiểu lập trình theo 1 cách, em nghĩ là lập trình có nghĩa là viết 1 chương trình cho chạy dựa trên nền tảng có sẵn), chỉ cần tìm ra linh kiện nào sai hỏng thay thế là OK. ECU động cơ cũng vậy nhưng ECU động cơ có thể can thiệp được bằng phần mềm mới là hay.[/QUOTE]
                      những hộp bạn xem thì đúng là chỉ cần điều khiển điện tử là đủ. nhưng còn 1 số hộp khác như hệ thống khóa cửa tự động, bảo vệ thông minh, mã hóa động cơ, hộp cảm biến gia tốc .... thì đều là những hộp khó có thể lập trình lại
                      Còn đúng là can thiệt đc vào ECU bằng phần mềm thì chả cần phải bàn - cái ấy là quá đỉnh rồi. nhưng liệu VN ta mấy ng làm đc, mà có làm đc chắc chắn cũng là nhập khẩu về sài thui chứ chế đc thì mình ko tin
                      acmabenng@yahoo.com
                      -

Comment

Vâng đúng như bác nói nếu coi những hộp điều khiển điện tử là ECU. Em cũng đã xem người ta sửa một vài hộp như vậy như hộp điều khiển gạt mưa, điều khiển máy lạnh... Em thấy những hộp đó không cần phải lập trình (tất nhiên mỗi người hiểu lập trình theo 1 cách, em nghĩ là lập trình có nghĩa là viết 1 chương trình cho chạy dựa trên nền tảng có sẵn), chỉ cần tìm ra linh kiện nào sai hỏng thay thế là OK. ECU động cơ cũng vậy nhưng ECU động cơ có thể can thiệp được bằng phần mềm mới là hay.
                        những hộp bạn xem thì đúng là chỉ cần điều khiển điện tử là đủ. nhưng còn 1 số hộp khác như hệ thống khóa cửa tự động, bảo vệ thông minh, mã hóa động cơ, hộp cảm biến gia tốc .... thì đều là những hộp khó có thể lập trình lại
                        Còn đúng là can thiệt đc vào ECU bằng phần mềm thì chả cần phải bàn - cái ấy là quá đỉnh rồi. nhưng liệu VN ta mấy ng làm đc, mà có làm đc chắc chắn cũng là nhập khẩu về sài thui chứ chế đc thì mình ko tin [/QUOTE]

Mình chưa thấy, chưa tin..Chứ bọn Nga, Mỹ...làm quá trời rồi. Hiện tại ở VN mình cũng rất nhiều người làm được rồi đấy. Nhưng chắc chắn chả ai dại gì mà public đâu. Miếng cơm manh áo. Ai cũng vậy mà. AE lập 1 hội bàn cho ra vấn đề này đê...

Comment

Nguyên văn bởi HiMas88 Xem bài viết

Mình chưa thấy, chưa tin..Chứ bọn Nga, Mỹ...làm quá trời rồi. Hiện tại ở VN mình cũng rất nhiều người làm được rồi đấy. Nhưng chắc chắn chả ai dại gì mà public đâu. Miếng cơm manh áo. Ai cũng vậy mà. AE lập 1 hội bàn cho ra vấn đề này đê...
                          Vâng các bác chắc đã xem mấy fim Mỹ có thấy bọn chúng ăn trộm xe thì có thể hình dung ra ngay. Nếu ko can thiệp đc = fần mền thì khó mà lấy dc xe nhât là máy em xe sang. Em đã đc hân hạnh nhìn thấy mấy em đó về VN rùi đó. Mấy em đó bị bẻ khóa như bẻ khóa điện thoại. Theo jang hồ đồn thì hiện tại ngoài Bắc cũng có người đã sử lý đc hộp mã chìa của vài em rùi
                          các bác ạ

Comment

thì lại công nghệ nước ngoài thôi chứ ng VN ta mà tự sáng tạo ra thì e chả tin
                            Còn việc tác động đến ECU thì đúng là thế giới làm đc đầy, cái này khỏi nói nhưng mức độ VN ta thì ... còn mơ
                            acmabenng@yahoo.com
                            -

Comment

[QUOTE=noibinhyen;400063]thì lại công nghệ nước ngoài thôi chứ ng VN ta mà tự sáng tạo ra thì e chả tin
                              Còn việc tác động đến ECU thì đúng là thế giới làm đc đầy, cái này khỏi nói nhưng mức độ VN ta thì ... còn mơ[/QUO
                              bạn rõ ràng là người có hiểu biết nhưng chưa tới đâu bạn ạ.
                              tôi hiên tại đang la thợ đọc mã lỗi và điều chỉnh tua máy và mỡ or bóp dầu..vv trên các dòng xe đầu kéo cua mỷ[Detroit Diesel ,cummins,caterpillar[CAT]volvo...và tôi giãi thích cho bạn HUNG EL vì sao giá đọc lỗi và chĩnh sữa giá cao lun;vì các chương trình két nối vào ECU đươc bán bản quyền vời giá từ 1 đến vài ngàn U.S.D tùy từng hãn.và adapter kết nối giũa ECU và latop cũng giá từ 1 đến 2000 U.S.D.vậy chắc bạn đã hình dung được phần nào rồi chứ[chưa kễ tiền hoc cũng không kém] va xin nói thêm ECU mỗi xe chĩ 1 các hộp khác chì là hộp phụ một số nhận lệnh từ ECM môt số là cũa những tiện ích khác,và một điều nữa số lương ngươi biết và làm nge ở VN chĩ đếm trên đầu ngón tay.vì chi phí quá cao.một vài điều chia sẽ với các bạn trong luồn này..
                              call 01223824477

Comment

Hoan hô bác tantung524.

Comment

Về tác giả

Collapse

lep Tìm hiểu thêm về lep

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X