Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách hãm động cơ DC bằng điện tử?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách hãm động cơ DC bằng điện tử?

Mình đang làm một con robo,cơ cấu kéo của nó dùng một motor để kéo,dù motor đã có cơ cấu hãm bằng hộp số nhưng do vật nặng nên khi kéo lên và ngừng cấp điện cho motor thì bị kéo xuống,mình từng thấy có cách hãm motor bằng cách lập trình kết hợp điện tử,ai đã từng làm có thể hướng dẫn giúp mình không ah

thường trong trường hợp này, người ta sử dụng động cơ có thắng từ (như động cơ thang máy). Còn động cơ DC muốn hãm thì ta cấp cho 2 đầu động cơ 1 điện áp như nhau

Comment

Mình thấy bạn peluf nói có lý. vì hồi làm đồ án mình thắng động cơ DC bằng cách cho 2 đầu dây cùng treo lên V+ hoặc V-. mình còn nghe nói là chập 2 đầu động cơ lại với nhau nhưng cách này mình chưa test.

Comment

Chập 2 đầu vào 1 hoặc cùng treo lên Vcc hoặc GND cũng hãm được nhưng không làm nó dừng lại được nếu đang bị tác động quay trục. Chỉ làm nó khó quay và quay chậm hơn thôi. Rốt cục thì nó vẫn quay nếu tác động đủ lớn.

Comment

mình đang làm 1 bộ driver điều khiển cái này. Cái này phải có cơ cấu phản hồi như encoder khi động cơ quay nó làm cho tín hiệu bị sai lệch khỏi giá trị mong muốn khi đó mạch sẽ điều khiển điện để cho nó trở về giá trị mình đặt trước. Mình đã thử 1 động cơ bình thường dùng tay quay bon bon nhưng khi qua driver thì có thể chịu được vài kg. Đơn giản bạn cứ thử dùng 1 động cơ điều khiển hướng của máy bay mô hình (RC servo) thì thấy rất rõ

Comment

nếu mình cho PWM với giá trị nhỏ,khoảng 20%,thì có khiển động cơ kẹp cứng đồng thời không làm cháy động cơ ko nhỉ???

Comment

Cái đó tùy công suất động cơ và công suất mạch. Nếu công suất cao thì 10 % cũng có thể cháy, không cháy động cơ thì có thể cháy mạch.

Comment

bọn mình dùng nguồn 24v,2.2A,còn động cơ là loại bitman 17wat,ko biết ko cháy ko nhỉ

Comment

có ai trả lời giúp ko ah

Comment

tốt hơn hết là không nên dùng cách này cậu ạ.

Comment

cách ok nhất là ... phanh cơ học ( có điều khiển bằng điện) ( phanh từ chẳng hạn ) ... còn phanh điện nào chịu cho nổi
                      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Động cơ Dc muốn dừng lại khi ngưng cấp điện người ta dùng phương pháp hãm động năng:

1-Khi động cơ Dc tự quay (bị vật nặng kéo) sẽ là máy phát điện,muốn ngưng lại chỉ cần nối tắt 2 đầu dây động cơ lại là sẽ hình thành mạch hãm từ.
                        2-Nếu tỷ số truyền cùa bộ giảm tốc nhỏ quá,khi ngưng cấp điện,động cơ sẽ bị tải kéo quay ngược đột ngột -----> hư bánh răng giảm tốc -------->dù đã ngưng cấp điện nhưng dòng tự cảm sinh ra khá lớn, hồ quang trên chổi than nhiều,lâu ngày sẽ hư chổi than,vì vậy phải nối tiếp qua 1 điện trở,điện trở này gọi là điện trở hãm .

kết luận: Người ta chỉ dùng phương pháp này khi tỷ số truyền của bộ giảm tốc thích hợp với tải hay kém hơn chút đỉnh mà thôi.

Comment

theo mình bạn nên tìm động cơ DC có thắng từ là đơn giản. nếu tác động phanh cơ học vào hệ thống sẽ ảnh hưởng nhiều đến thiết kế!

Comment

Về tác giả

Collapse

daaa Tìm hiểu thêm về daaa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X