Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mach sensor cho robocon 2011

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mach sensor cho robocon 2011

các bác nhỉ?,\ năm nay đường line là 30 thì mình thiết kế khoảng cách giữa cá sensor ntn cho hợp lý các bác nhỉ? /em dùng led phát hồng ngoại và quang trở. với lại khoảng cách giữua led phát và quang trở ntn là hợp lý hả các bác?
    em người mới vào nghè mong anh em chỉ giáo giúp

Thiết kế vùng sensor hồng ngoại các bạn có thể dùng bản lề để làm ( bản lề có 2 mảnh)
    - Mảnh dưới các bạn bắt vít với 1 tấm meka, gỗ...và gắn 2 bánh xe nhỏ để tì xuống đất, và là nơi gắn mắt nhận hồng ngoại
    - Mảnh trên gắn vào thân robot
    ==>Mục đích dùng cái bản lề là đề khi robot chuyển động ( theo chiều lên xuống) thì mặt phẳng gắn mắt thu hồng ngoại luôn được song song với mặt đất với khoảng cách không đổi. Hơn nữa bản lề dễ làm và dễ mua ( cái bản lề cửa ấy).Khoảng cách luôn cố định giúp tín hiệu nhận không bị nhiễu.
    Sau đó các bạn dùng vải đen quây kín vùng này lại để tránh nhiễu.Phần nhận cho qua mạch so sánh là oki ( xem hình đính kèm mình phác thảo)

Click image for larger version

Name:	ban le.JPG
Views:	1
Size:	10.5 KB
ID:	1345693
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Thế cái bản lề í không dao động khi xe di chuyển sao, còn nhiễu nhiều hơn nữa í chứ nhỉ!

Comment

Bạn có thể thiết kế khoảng cách 2 led theo 2 kiểu :
        - Tính cả kích thước 2 led thì khoảng cách là 3cm
        - Tính khoảng cách từ Led này đến Led kia là 3cm
        Cái cơ cấu bản lề này năm 2009 tớ cũng dùng rồi, không nhất thiết là bản lề mà bạn có thể dùng ray trượt cũng được, tớ cũng có gắn 2 bánh xe nhỏ để đảm bảo độ ổn định di chuyển của sensor, nói chung là bắt khá tốt, nhưng năm đó tờ cũng không dùng đến mấy vì tớ chơi encoder nhiều hơn.

Comment

Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
          Thế cái bản lề í không dao động khi xe di chuyển sao, còn nhiễu nhiều hơn nữa í chứ nhỉ!
          Thì phải có vật nặng đặt phía trên chứ??trọng lượng sẽ giúp nó luôn tì xuống.....mềnh chỉ đưa ra ý tưởng thế thôi
          Quang Nhat
          ---------------------------------------
          Yahoo :quangnhat85ls
          Mail :
          Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi votinh_kt Xem bài viết
            Bạn có thể thiết kế khoảng cách 2 led theo 2 kiểu :
            - Tính cả kích thước 2 led thì khoảng cách là 3cm
            - Tính khoảng cách từ Led này đến Led kia là 3cm
            Cái cơ cấu bản lề này năm 2009 tớ cũng dùng rồi, không nhất thiết là bản lề mà bạn có thể dùng ray trượt cũng được, tớ cũng có gắn 2 bánh xe nhỏ để đảm bảo độ ổn định di chuyển của sensor, nói chung là bắt khá tốt, nhưng năm đó tờ cũng không dùng đến mấy vì tớ chơi encoder nhiều hơn.
            em thay một số đội thiết kế khác bác ạ: khoản cach giữa hai led tính theo chiều dài là 25 còn theo chiều ngang thì em không rõ lắm bác nói cụn thể giúp em dc không? còn ý tưởng lắp bản lề thì em cụng đã xem qua một số đội đã dùng rùi.làm như thế khi lên dốc robot mới không bị mất vạch oke

Comment

mình dùng 1 chú avr để ADC_Cảm biến cách sân 4.5cm_Hôm qua chạy thử rất ok. Có LCD để hiển thị xem đèn nào vào vạch_Đếm vạch rất chuẩn_Ko sai phát nào cả. Encoder phối hợp đếm vạch thì càng chuẩn_Còn nếu muốn dùng encoder để dò đường thì cần dùng cái động cơ có luôn encoder ở đuôi cho chuẩn_Mình chưa chạy kiểu này bao giờ_Chỉ dùng encoder đếm vạch cho chuẩn thôi.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                mình dùng 1 chú avr để adc_cảm biến cách sân 4.5cm_hôm qua chạy thử rất ok. Có lcd để hiển thị xem đèn nào vào vạch_Đếm vạch rất chuẩn_ko sai phát nào cả. Encoder phối hợp đếm vạch thì càng chuẩn_còn nếu muốn dùng encoder để dò đường thì cần dùng cái động cơ có luôn encoder ở đuôi cho chuẩn_mình chưa chạy kiểu này bao giờ_chỉ dùng encoder đếm vạch cho chuẩn thôi.
                Ý em hỎi khÁc bÁc Ạ, em khong dÙng adc nhƯ bÁc chỈ dÙng xuẤt nhẬp thÔi bÁc Ạ

Comment

Nếu vậy thì ko học sân đc bạn ah. Chẳng may sân có khác khác màu đi thì toi_Nếu phần cứng là mạch kiểu trigo thì sẽ đỡ đi phần nào. Làm cho robot học sân đc thì ko cần vặn vẹo cái biến trở

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi canhtoanyen Xem bài viết
                    em thay một số đội thiết kế khác bác ạ: khoản cach giữa hai led tính theo chiều dài là 25 còn theo chiều ngang thì em không rõ lắm bác nói cụn thể giúp em dc không? còn ý tưởng lắp bản lề thì em cụng đã xem qua một số đội đã dùng rùi.làm như thế khi lên dốc robot mới không bị mất vạch oke
                    Nhầm, trường hợp 2 là 2,5 cm, già rồi nên tớ hơi lẫn, có 2 trường hợp như thế thôi. Tớ cũng chỉ dùng ADC rồi kết hợp encoder. Nói chung khoảng cách như 2 trường hợp đó là ok

Comment

thanhk bác chúc các bác thành công/ năm náy các bác có ý tưởng nào hay về cơ khí không đấy? các bác định gắp từng cái một hay gắp ba cái cùng lúc/dang nghĩ vấn đề này đâu đầu quá

Comment

Nguyên văn bởi votinh_kt Xem bài viết

Nhầm, trường hợp 2 là 2,5 cm, già rồi nên tớ hơi lẫn, có 2 trường hợp như thế thôi. Tớ cũng chỉ dùng ADC rồi kết hợp encoder. Nói chung khoảng cách như 2 trường hợp đó là ok

ko biết bạn có tính toán gì ko chứ theo tôi tính thì khoãng cách 2 cảm biến giữa là 25mm các CB tiếp theo là 20mm là chuẩn nhất.
                        |

Comment

Nguyên văn bởi cnc11 Xem bài viết
                          ko biết bạn có tính toán gì ko chứ theo tôi tính thì khoãng cách 2 cảm biến giữa là 25mm các CB tiếp theo là 20mm là chuẩn nhất.
                          cái này mình không nghĩ tới/ thế bạn đã thử chưa sao bt là tốt 1?

Comment

đã dùng rồi và còn rất nhiều nữa. chỉ cần làm thí nghiệm đơn giản sẽ rõ: hãy vẽ ví dụ 8 CB với khoãng cách như ý bạn rồi lấy mãnh giấy/thước rộng 30mm gạt từ giữa qua 2 bên thì xem 20, 25, 30mm cái nào các điều kiện là đều nhất. luc này bạn sẽ thấy 20mm gần như chính xác nhất, các bác cứ làm thử xem chứ cứ học theo mà ko hiểu thì chán lắm.
                            |

Comment

Nguyên văn bởi cnc11 Xem bài viết
                              đã dùng rồi và còn rất nhiều nữa. chỉ cần làm thí nghiệm đơn giản sẽ rõ: hãy vẽ ví dụ 8 CB với khoãng cách như ý bạn rồi lấy mãnh giấy/thước rộng 30mm gạt từ giữa qua 2 bên thì xem 20, 25, 30mm cái nào các điều kiện là đều nhất. luc này bạn sẽ thấy 20mm gần như chính xác nhất, các bác cứ làm thử xem chứ cứ học theo mà ko hiểu thì chán lắm.
                              thế sao mình không cho nó toàn là 20 đi bạn sao lại phải ở giua là 25 còn phía ngoài là 20?

Comment

Về tác giả

Collapse

canhtoanyen Tìm hiểu thêm về canhtoanyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X