Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về cảm biến dò line CNY70

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về cảm biến dò line CNY70

Em mới tiếp xúc đến điện tử nên chưa hiểu cảm biến này trả về giá trị nào? trong khoảng bao nhiêu? Hi vong các anh chị có thể giúp em giải đáp vì em đọc trên mạng nó mơ hồ với cả không cụ thể lắm, ngoài ra em muốn kết nối nó với 1 con vi điều khiển PIC nhưng chưa biết cách đấu, anh chị nào đã làm rồi thì có thể cho em tham khảo ko ạ?

Em cảm ơn trước

CNY70 là cảm biến tối giản. Phát xạ là 1c LED, phía thu là 1c photo transistor. Cái gọi là "giá trị trả về" phụ thuộc vào mạch lắp bên ngoài. Hiểu nôm na rằng, cái đầu thu là 1c BJT thông thường, nhưng thay vì điều khiển bởi áp đặt lên & dòng chạy vào cực B thì ở đây là cường độ ánh sáng. Từ đó tính toán mà lắp mạch bên ngoài cho phù hợp.

Chi tiết thêm, xem tài liệu hướng dẫn của hãng Vishay để thiết kế mạch ngoài
    https://www.vishay.com/docs/80107/80107.pdf
    Sau đó đưa vào chân analog comparator hoặc ADC input của vi điều khiển mà làm thôi. Vi điều khiển bất kỳ có analog comparator và/hoặc ADC, không nhất thiết cứ phải PIC.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      CNY70 là cảm biến tối giản. Phát xạ là 1c LED, phía thu là 1c photo transistor. Cái gọi là "giá trị trả về" phụ thuộc vào mạch lắp bên ngoài. Hiểu nôm na rằng, cái đầu thu là 1c BJT thông thường, nhưng thay vì điều khiển bởi áp đặt lên & dòng chạy vào cực B thì ở đây là cường độ ánh sáng. Từ đó tính toán mà lắp mạch bên ngoài cho phù hợp.

Chi tiết thêm, xem tài liệu hướng dẫn của hãng Vishay để thiết kế mạch ngoài
      https://www.vishay.com/docs/80107/80107.pdf
      Sau đó đưa vào chân analog comparator hoặc ADC input của vi điều khiển mà làm thôi. Vi điều khiển bất kỳ có analog comparator và/hoặc ADC, không nhất thiết cứ phải PIC.
      Em hỏi thêm chút: em đang làm con robot dò line, bác có đề cử loại cảm biến nhận line nào tốt ko ạ? vì em ko tiếp xúc nhiều với cảm biến lắm.
      Em cảm ơn ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

D_Son Tìm hiểu thêm về D_Son

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X