Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo dòng AC bằng biến dòng, các bác giúp em với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đo dòng AC bằng biến dòng, các bác giúp em với !

Em ra ngoài mua cụ biến dòng của Tàu, màu đen, vỏ nhựa
    Trên vỏ ghi CT phi 35 ( em nghĩ đây là đường kính lõi thôi, ko có gì )
    Và 50/5A ( dòng ra-dòng vào, cái này em cũng hiểu !)
    Trên vỏ có mỗi 2 đầu ra thôi.
    Thế là em lấy sợi dây nhỏ nhỏ, đem quấn 6 vòng qua lõi. Em cho dòng chạy qua 6 vòng này là dòng của nguyên cái dàn máy vi tính của em. ( em nghĩ ít nhất cả màn hình, CRT, CPU v.v... cũng 200W, vậy là khoảng gần 1A.)
    Thứ cầp ( 2 đầu ra có gắn vít trên vỏ của con biến dòng) em gắn con R=3.3 Ohm.
    Thế mà áp ra được có 0.2V ??? Nếu gắn con R = 6.6 Ohm thì cũng lên được 2.3 V thôi.
    Tính toán sơ sơ thế này :
    Sơ cấp 1A chia cho tỉ số 10, vậy = 0.1A. Nhân cho 6 vòng sơ cấp, vậy dòng thứ cấp = 0.6A. Nhân với R=3.3 ohm. Áp phải xêm xêm = 0.6 x 3.3 = 2V chứ nhỉ ?

Các bác có kinh nghiệm hay giải pháp nào chỉ em với ! Nghe nói dùng cảm biến Hall chính xác hơn.

Ban mua cái biến dòng này ở đâu vậy. Minh cũng muốn mua vài cái. Bạn chỉ chỗ cho minh duoc ko? Thanks nhe.

Comment

ra khu cầu Chà Và, quận 6 đó !
      ko biết nó có tính nhầm cho em ko mà có ...21.000 thôi !

Comment

bác thay con trở 3,3ohm bằng con trở 100ohm nhé.

thân

Comment

ơ, thế làm thế thì trái với tính toán hả bác ? Nâng R lên như thế em thấy ko ổn lắm !
          Giả dụ dòng vào 50A, dòng ra tới 1A thì áp ra tới 100V à ?
          Mà nghe nói biến dòng chỉ làm việc hiệu quả nếu áp ra <1V thôi bác ơi !
          Ai biết chỉ em với !!!

Comment

Nguyên văn bởi Real Xem bài viết
            ra khu cầu Chà Và, quận 6 đó !
            ko biết nó có tính nhầm cho em ko mà có ...21.000 thôi !
            Ban cho minh dia chi chinh xac hon chut nua duoc ko vi minh chua toi cho nay lan nao het.

Comment

thì tới cầu Chà Và, hỏi chợ vật tư là ngta chỉ à !
              mà sao các bác biết dung biến dòng mà ko ai chỉ em cái này sao ?
              Chỉ quan tâm tới ...mua ở đâu thôi, chán các bác quá !!!

Comment

okies của bác la CT , em lại nói về CS hehe em xin lỗi vì nhầm lẫn

Comment

bác nâng R load lên ko được thì hạ r load xuống ah. em thấy hãng khuyên dùng 1ohm cho con của bac. sau đó đưa qua opam rồi đo

chúc bác thành công

thân

Comment

em thật bó tay với con CT này ! Ra là áp em đo được là áp nhiễu gì đó của VOM thôi, ko phải là áp do CT tạo ra.
                    Em quấn 6 vòng quanh CT, đầu ra gắn trực tiếp với R (1 hay 3.3 thì cũng ko khác gì,chỉ khác áp (nếu có), đúng ko nhỉ ) Làm thế là đúng rồi phải không ạ ?
                    Các bác có kinh nghiệm hay hình chụp thực tế thì giúp em với !

Comment

Tất nhiên là em chỉ lấy 1 trong 2 dây dẫn điện quấn qua CT thôi ! (ko phải là lấy cả 2 quấn qua nên triệt tiêu mất từ thông đâu ạ) hehe

Comment

mấy cái sensor đưa ra tín hiệu thuần phải dùng công cụ đo đặc biệt mới được, bác nên đệm qua con opam rồi hay đo là tốt nhất ah.

Comment

em thấy trong hình chắc là giống của bác, có con opamp

bác mắc dúng rồi đấy ah, thay thử con trở thành 1ohm, rồi đệm với oapm xem sao. ko thì kiếm cái dồng hồ nào đo được milivol thì tốt.

thân

Comment

À, con CT của em ko phải loại ấy !
                            Đây, bác tivoi xem hộ em !
                            Em gắn 2 con R, tổng cộng 6.6 Ohm mà toàn ra áp nhiễu.
                            Sau đó em qua mạch đệm, khuếch đại áp, chỉnh lưu, khuếch đại toàn dùng TL084 ( khuếch đại khá tốt !) Áp ra chơi tụ 2200uF đàng hoàng !
                            Em đưa áp xoay chiều từ nguồn khác vào thì vô tư, ( em chỉ chỉnh áp vào khoảng 0.25 VAC thôi mà áp ra cũng cỡ 5VDC ) Còn áp mà đưa từ con CT vào thì chẳng lên cái gì ! Toàn áp nhiễu do em xài con VOM digital của Tàu hơi lởm !
                            Bác giúp em với !
                            Attached Files

Comment

ah em nhớ là với cái CT này bác ko cần quấn nhiều vòng vậy đâu, 1 cách để bác thử dễ hơn dó là xỏ cọng dây điện nhà qua cái CT rồi đưa đầu ra vào ampe kế mà đo

note bác mua cái đồng hồ tốt chút mà dùng.

thân
                              Last edited by tivoi; 22-12-2007, 20:45.

Comment

Về tác giả

Collapse

Real Tìm hiểu thêm về Real

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X