Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo dòng AC bằng biến dòng, các bác giúp em với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ah bác chú ý vì cái CT là current tranfor nên công thức bác đưa ra ko đúng đâu ah nó phải là thế này

Formula: Ka = Kn x Nn / Na

Where:

Ka = Actual Transformer Ratio
    Kn = Nameplate Tranformer Ratio
    Na = Actual Number of Primary Turns
    Nn = Nameplate Number of Primary Turns

cho nên trường hợp của bác là 50:5 mà bác quấn dây primary 6 vòng >> tỉ số lúc này la 8,333..:5 ah

Comment

Bác tivoi xem hộ em trang này nhé !!!

http://www.midwestcurrent.com/scseries.php

Ở phần cuối nó có cái công thức :

Ns.Is = Np.Ip

Vậy là Np càng lớn thì Is càng lớn. Nên dòng ra tăng là phải rồi ( em với bác ko ai sai cả, hehe )

Vậy sao đo mãi chả thấy áp iếc gỉ nhỉ ? Tức quá !

Comment

Bác ơi! đo và hiển thị dòng điện ra LCD graph thì sử dụng cảm biến gì vây? nguyên lý hoạt động của nó thế nào vậy?
        ***(^.*)___(^_^)***

Comment

oái bác xem lại thế nào chứ Np càng lớn Is vẫn vậy, chỉ có Ip là nhỏ đi ah. bác check lại chỗ này nhá.

bác cắm thử vào dây điện tổng ở nhà chưa nhẻy?

Comment

Nguyên văn bởi abc10285 Xem bài viết
            Bác ơi! đo và hiển thị dòng điện ra LCD graph thì sử dụng cảm biến gì vây? nguyên lý hoạt động của nó thế nào vậy?

cũng dùng bộ CT này với 1 em ADC nữa ah . rồi MCU.. real time nửa nếu muốn đo công suất như đồng hồ điện

thân

Comment

vâng ạ, nhưng Ip mình có can thiệp được đâu bác :
              Bác nói : Is vẫn thế, chỉ Ip nhỏ đi.
              => Nếu giữ Ip không đổi thì Is tăng lên, bác nhỉ !!!

( Em ko giỏi toán lắm, nói sai bác lại chỉnh hộ em nhé !)

Em quấn 14 vòng cuộn sơ, cho chạy qua đó dòng tải của dàn máy tính của em rồi. Đo vẫn chả lên.
              Tối qua mày mò lên mạng kiếm cái mạch biến dòng thành áp khác, đo thử rồi ! Nó chạy rồi bác ơi ! Mừng quá cơ !

Chứ chập luôn 2 đầu vào R thế không đo được ! Chết thật.
              Nhưng em thắc mắc là dòng chảy qua con TL084 tới 5A liệu có chịu nổi không nhỉ ? Nếu không thì dòng chảy đi đâu ???
              Last edited by Real; 23-12-2007, 22:53.

Comment

Thế còn chuyện hiển thị đồ thị dòng điện ra cái LCD graph thì sao hả các bác.Em chưa thử làm hiểu này lấn nào cả!
                ***(^.*)___(^_^)***

Comment

Mỗi cái CT ngoài thông số dòng vào, dòng ra định mức, còn có thông sô công suất tối đa nữa. Thường thì R càng nhỏ, tiêu tán công suất càng thấp thì độ chính xác càng cao.

3.3 Ω là quá lớn, nếu biến dòng của bác rất nhỏ.

Comment

Biến dòng của em "rất to" bác ạ ! Lõi phi 35mm cơ mà !
                    Dòng vào 50A, ra 5A
                    em dùng Rf=0.1 Ohm như hình sau :
                    Attached Files

Comment

các cháu có biết vì sao ko đo dược ko? vì mật độ từ trong lỏi cảm biến (đơn vị tính bằng Gause chưa bảo hòa đó)

Comment

Nguyên văn bởi Real Xem bài viết
                        vâng ạ, nhưng Ip mình có can thiệp được đâu bác :
                        Bác nói : Is vẫn thế, chỉ Ip nhỏ đi.
                        => Nếu giữ Ip không đổi thì Is tăng lên, bác nhỉ !!!

( Em ko giỏi toán lắm, nói sai bác lại chỉnh hộ em nhé !)

Em quấn 14 vòng cuộn sơ, cho chạy qua đó dòng tải của dàn máy tính của em rồi. Đo vẫn chả lên.
                        Tối qua mày mò lên mạng kiếm cái mạch biến dòng thành áp khác, đo thử rồi ! Nó chạy rồi bác ơi ! Mừng quá cơ !

Chứ chập luôn 2 đầu vào R thế không đo được ! Chết thật.
                        Nhưng em thắc mắc là dòng chảy qua con TL084 tới 5A liệu có chịu nổi không nhỉ ? Nếu không thì dòng chảy đi đâu ???
                        mạch iv của bác chuẩn rồi đấy

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                          Mỗi cái CT ngoài thông số dòng vào, dòng ra định mức, còn có thông sô công suất tối đa nữa. Thường thì R càng nhỏ, tiêu tán công suất càng thấp thì độ chính xác càng cao.

3.3 Ω là quá lớn, nếu biến dòng của bác rất nhỏ.

em xem là tải liệu các hãng có khuyên dùng con 50:5 với r load là 1ohm ah

Comment

chẹp ! Em bó tay thôi ! Biến dòng lại đốt con OP-Amp TL084 thứ 3 rồi ! Dòng đột biến lúc bật/tắt lớn quá nên rủ nhau cháy cả rồi !
                            Mà độ nhạy của mạch I-V converter thấy toàn là V/uA thôi . Nên dòng lớn chắc là không thích hợp !
                            Thôi em ứ dùng nữa, nó thiết kế 50A/5A thì dòng nhỏ quá chắc không đo được,áp đo cũng không ổn định ! (Theo lời bác vi van pham thì chắc là chưa bão hòa từ, chắc là do nguyên nhân này) RẤT CẢM ƠN BÁC vi van pham và bác tivoi đã giải đáp thắc mắc của em.

Phương án bây giờ của em là cho dòng chảy qua điện trở công suất khoảng 0.1-0.2 Ohm rồi lấy áp ra cho vào biến áp cách ly có tổng trở vào cao (so với R công suất).
                            Em mới thử đây thì thấy tốt hơn rồi !

Comment

Nguyên văn bởi Real Xem bài viết
                              chẹp ! Em bó tay thôi ! Biến dòng lại đốt con OP-Amp TL084 thứ 3 rồi ! Dòng đột biến lúc bật/tắt lớn quá nên rủ nhau cháy cả rồi !
                              Mà độ nhạy của mạch I-V converter thấy toàn là V/uA thôi . Nên dòng lớn chắc là không thích hợp !
                              Thôi em ứ dùng nữa, nó thiết kế 50A/5A thì dòng nhỏ quá chắc không đo được,áp đo cũng không ổn định ! (Theo lời bác vi van pham thì chắc là chưa bão hòa từ, chắc là do nguyên nhân này) RẤT CẢM ƠN BÁC vi van pham và bác tivoi đã giải đáp thắc mắc của em.

Phương án bây giờ của em là cho dòng chảy qua điện trở công suất khoảng 0.1-0.2 Ohm rồi lấy áp ra cho vào biến áp cách ly có tổng trở vào cao (so với R công suất).
                              Em mới thử đây thì thấy tốt hơn rồi !
                              Bạn cần phải dùng shunt mới đúng. Chứ trở công suất mà đem làm cảm biến đo thì vứt.
                              Bạn dùng biến dòng 50/5 cũng được nhưng đầu thứ cấp nên nối với shunt chứ phang thẳng vào mạch khuếch đại thì teo là phải. Ngoài ra nên mắc các diode treo để bảo vệ cho Op Amp.
                              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                              Mob: 0982.083.106

Comment

Cám ơn bác VNarmy, chắc bác chưa đọc mấy bài đầu của em. Đầu tiên, đầu ra em "phang qua" R shunt đàng hoàng, mà toàn thấy áp nhiễu, sau đó em mới chuyển sang "phang thẳng" vào mạch Kđ, thế là tèo 1 lúc 3 em TL 084, mất chục nghìn, hix !
                                Thôi em chả biến dòng nữa, em "phang thẳng" dòng tiêu thụ qua trở công suất luôn. Áp ra qua biến áp, cứ thế mà đo !
                                À mà bác có con ACS 712 /7xx gì đó đo công suất được à ? Bao nhiêu 1 em hả bác ?

Comment

Về tác giả

Collapse

Real Tìm hiểu thêm về Real

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X