Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo dòng AC bằng biến dòng, các bác giúp em với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Vừa đọc lại từ đầu xong. Có thấy cái shunt nào đâu. Hay ý bạn là mấy con trở thường kia chính là shunt. Hự hự.
    ACS thì mình ko có.
    AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
    Mob: 0982.083.106

Comment

bác real bị chết opam do shock thì mắc mạch lọc LC cho ngõ vào của opam.

con ACS là cảm biến hall, con nì độ chính xác cao, tốc độ lớn dùg cho các thiết bị cao cấp ah

Comment

@VNarmy: Chạy qua R shunt ý bác là nối trực tiếp tải với con R shunt khoảng 1 Ohm hay nối song song với tải ? Cách gì thì cũng dễ bị "điện giựt" lắm nên em chọn cách dùng biến áp cách ly đó chứ !
        Ban đầu, em dùng R=0.1 Ohm, lấy áp cho vào khuếch đại, chả thấy lên gì (thay bằng 1Ohm cũng thế !), em mới tăng R lên, thay bằng 2 con R thường cũng chả lên gì.
        Thế bây giờ em mới chọn cách mắc nối tiếp R=0.1 Ohm với tải, lấy áp qua biến áp cách ly khuếch đại lên khoảng vài lần rồi cho vào khuếch đại, chỉnh lưu tiếp v.v...
        Sao em nghe hôm nọ bác nói là có con ACS mà nhỉ, giá khoảng mấy chục ấy !??

@tivoi: cám ơn bác rất nhiếu, làm thế thì lại lích kích quá ! Rất cảm ơn bác !

Để em đo xem áp đầu ra biến áp nó có tuyến tính không . Mà có tuyến tính ko bác nhỉ ?

Comment

Thế này:

Bác dùng tải 1 Ohm nối kín mạch biến dòng. Như vậy khi có dòng 1 A nó sẽ sụt áp trên đó 1 Volt. Điện trở này phải là loại công suất lớn, độ chính xác cao, thí dụ như bác quấn bằng dâyTungsten, và đo bằng cầu Wheaston. Cũng có thể gia công bằng một thanh Inox, và cũng đo chính xác. Bác ráp một mạch đo 1 VAC đo điện áp trên đó.

Các điện trở shunt như bác VNArmy nói thường có điện áp giáng định mức khá nhỏ, thí dụ như 1A / 100 mV, không phù hợp với thiết kế của bạn, vốn chưa có nhiều kinh nghiệm. Mặc dù với những người nhiều kinh nghiệm thì sẽ rất hợp.

Nếu bác muốn thử sức làm mạch này thì mạch đo phải đo AC 100 mV, khuếch đại lên thành 1VAC, rồi dùng mạch chỉnh lưu chính xác thành 1VDC. Sau đó phải qua mạch đệm cho ra áp ổn định và tổng trở ra thấp. QT sẽ vẽ 1 sơ đồ, và gởi lên bác sau.

Còn mạch đo dòng bác dùng sẽ không khả thi, vì như thế con 084 phải ngốn toàn bộ dòng 1A của biến dòng. Cách thiết kế như thế rất phi lý. Nó chỉ hợp lý khi đo dòng cỡ mA thôi.

Thực ra, khi bác đo như thế thấy có vẻ được, vì khi đó, biến dòng gần như bị hở mạch, mạch của bác sẽ đo điện áp là chủ yếu. Với các biến dòng nhỏ như của bác thì hở mạch biến dòng chỉ sinh ra áp thấp thôi. Những biến dòng cỡ lớn (phi lỗ khoảng 300 mm đến 600 mm) mới sinh ra áp cao.

Các con 084 chết lúc đóng mở nguồn, là chết vì điện áp, chứ không phải vì dòng.

Một số thiết bị hiện đại, thí dụ như các rơ le bảo vệ kỹ thuật số, các bộ chuyển tín dòng, chuyển tín công suất... người ta dùng biến dòng trung gian 1A / 0,01A hoặc 1A / 0.001A. Khi đó mạch thứ cấp cho dòng rất nhỏ đi qua, chỉ cần những điện trở thông thường, có độ chính xác cao thì bác có thể đo được rồi.

Comment

Bác QT phân tích đúng đấy bác Real ạ, mạch I-V dùng opamp chỉ dùng cho những dòng điện nhỏ cỡ mA trở xuống thôi. Thường một cái CT tiêu chuẩn nó sẽ cho biết luôn cả R tải tối đa là bao nhiêu để đảm bảo độ chính xác danh định. Độ chính xác của CT còn phụ thuộc vào chất lượng lõi nữa, mà cái bác dùng của TQ lại giá rẻ nữa thì không được chính xác lắm đâu. Còn vấn đề nữa, dùng CT 50A mà chỉ cho dòng 1A đi qua e rằng không đủ từ hóa cái lõi để sinh ra dòng thứ cấp theo đúng tỉ lệ.

Comment

QT vẽ sơ bộ một mạch bác xem thử.

Nếu bác dùng điện trở tải dòng trực tiếp, thì 0,1 Ω 1W.

Nếu bác dùng biến dòng phụ, thì dùng 100 Ω 0,1 W. Mạch như hình phụ pía dưới bên trái.
              Biến dòng quấn bằng lõi từ của adaptor loại nhỏ nhất là đủ.

Con Op đầu khuếch d0ại vi sai, hệ số khđại 10 lần. 2 con kế tiếp chỉnh lưu chính xác, và lọc san bằng. Con cuối đệm ngõ ra.
              Attached Files

Comment

Bất ngờ vì sự nhiệt tình của bác quocthai và các bạn ! Cảm động quá !
                Chính vì chết 3 con OP rồi mà em ko dùng mạch I-V đấy nữa, em đang dùng tải trực tiếp ạ.

Nhưng vấn đề của em là đúng như bác lamour nói, dòng biến đổi trong 1 phạm vi quá rộng. Có khi chỉ là cái đèn 7W, có khi là cái máy lạnh cả ngàn W.
                Dùng biến dòng 50/5 là loại nhỏ nhất em kiếm được ngoài chợ. Còn mấy cục nhìn như mấy cuộn coil mà các bác í cứ hét 30-40K. Mà mua về lại không biết có dùng được không ?

VẤN ĐỀ BIẾN ÁP CÁCH LY: số vòng cuộn thứ/cuộn sơ = 3.1. em nối tải 3.3K ở ngõ ra. Đo 1 dải áp ngõ vào từ 7mV đến 2V cho K khoảng 3.05-3.18. Em tạm cho vậy là tuyến tính. Áp ra tối đa 2V (rms), = 2.82 peak. em khuếch đại lên 3.3 lần = 9.33V peak vẫn còn đủ nhỏ hơn abs(12 V) áp cấp cho OP. Như vậy được không các bác ?
                em lấy ý tưởng từ mạch đính kèm, các bác xem ở dưới ! mạch ngta làm gọn thật !

Từ biến dòng sang biến áp mà cách nhau xa quá !!!
                Attached Files

Comment

Mạch đo dòng AC

tôi đưa lên đây sơ đồ của mạch đo dòng đã ráp và chạy tạm được về độ chính xác thì tôi chỉnh ở phần vi xữ lý
                  .Ngỏ vào tôi dùng phe chữ E chặt bỏ thanh ngang chữ E cho nó thành chữ C + với chữ I thì nó trở thành chữ O ;tiết diện ngang lúc này 8mm x 8mm
                  trên đó quấn khoảng 500 vòng thế là nó thành cái biến dòng nối vào ngỏ vào J1.1.
                  Ngỏ ra OUT.1 đưa trực tiếp vào ANx của PIC 16F877a
                  Các bạn xem qua đóng góp ý kiến rất cám ơn
                  Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

Real Tìm hiểu thêm về Real

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X