Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trình dịch cho ARM thì nên dùng loại nào ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

đúng rồi, nó chính là Real Time Library, bao gồm Keil RTX source-code, TCP, FFS...
    Mà cái bản down trên Keil nó nói là RV 3.2 nhưng down về vào Keil\ARM vẫn thấy RV31. Bác thử xem lại xem có dúng vậy ko?
    |

Comment

Nguyên văn bởi tuanpa Xem bài viết
      đúng rồi, nó chính là Real Time Library, bao gồm Keil RTX source-code, TCP, FFS...
      Mà cái bản down trên Keil nó nói là RV 3.2 nhưng down về vào Keil\ARM vẫn thấy RV31. Bác thử xem lại xem có dúng vậy ko?

Em thấy nó báo Version Toolchain là 3.20, bác xem cái hình dưới đi.
      à, RL-ARM thì em có bản 3.10 bác ạ, xem bên trong thì thấy cũng khá đủ.
      Attached Files
      PNLab
      Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
      Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
      Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
      more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
        Em đang tìm hiểu về ARM, nhưng do không nhiều người ở VN làm nên thông tin hơi ít, tự tìm hiểu cũng hơi khó khăn. Bác nào đã tìm hiểu về ARM rùi có thể cho em lời khuyên nên dùng trình dịch nào không ? Nếu có ưu nhược điểm thì tốt quá ? Dòng ARM em định dùng có thể của 1 trong 3 loại: ATSAM của Atmel, STR của ST Electronics, LPC của Philips.
        Trong các trình dịch sau thì nên chọn thằng nào ?

- IAR
        - Keil ARM
        - HTPICC for ARM
        - CrossWorks for ARM
        - Crossware ARM
        - ImageCraft ICCV7 for ARM
        - Trình dịch của Raisonance
        - TASKING (trình dịch đính kèm bộ Altium Designer)
        - Hoặc còn thằng nào em chưa tìm được ...
        Mình thì VOTE một phiếu cho ImageCraft ICCV7 for ARM , vì dùng các phần mềm của Hãng này rất tiện lợi, dễ dùng và khá phổ biến --> nên dễ có những Sample COde hay Tutorial --> nhanh TIẾN BỘ lắm.

Ngoài ra ,bản FREE xài được 45 ngày , còn để bản FULL thì cũng dễ kiếm trên Mạng ,hi hi
        Last edited by hoanglongu; 08-05-2008, 10:51.
        My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

Cậu nào có IAR for ARM thì post lên cho mọi người cùng dùng đi...
          |

Comment

Cậu nào có IAR for ARM thì post lên cho mọi người cùng dùng đi...
            Đây là JTAG Wiggler này...
            Attached Files
            |

Comment

Mình đng thử lập trình trên kit phát triển MBA2440, vi điều khiển S3c2440A của Samsung nền ARM920T. Mình compile C trên Keil uvision3 (evaluation version) với development tool là RealView3.22 và ArmGcc. Nếu bạn nào đã dùng rồi thì biết RealView nó chẳng miễn phí nên mình phải chuyển sang dung Armgcc (GNU compiler).Mình gặp 2 vấn đề:

Vấn đề 1:
              Khổ 1 cái khi biên dịch thì thằng Armgcc không biên dịch đc cái startup file hỗ trợ sẵn trong thư mục startup của Keil(C:\Keil\ARM\Startup) nguyên nhân là do ko tương thích về cấu trúc lênh asm.Ví dụ:
              Lệnh định nghĩa : A EQU 0x111 (origin ) phải chuyển thành .equ A, 0x111
              thì thằng Armgcc mới compile đc(Rất chuối). Nhưng một số lệnh phức tạp mình không biết cái lệnh tương ứng của nó là gì.Loay hoay hoài vẫn chửa tìm đc cách giải quyết.

Vấn đề 2:
              Do lần đầu tiên viết bằng Keil nên mình chưa hiểu để viết 1 hàm interrupt service routine phải viết như thế nào.Bạn nào có kinh nghiệm nhờ chỉ cụ thể các bước.

Và cuối cùng, cái giới hạn 32K rất chi là bực mình.Bạn nào bẻ được cái Keil cho nó gãy vụn luôn thì chi sẻ cho mình với!

Comment

Hic,do lâu không thấy bác nào giải đáp giúp nên mình cũng lò mò đc cách giải quyết.Nguyên nhân chủ yếu là do bọn nó dùng 2 cái assembler directives khác nhau: thằng RelView3.22 dùng assembler directives của 8086 còn armgcc dùng của HP thì phải.Dù sao cũng là 1 kinh nghiệm.
                Mình chưa dùng cái khác nhưng cái này làm mình mất khoảng gần 4 ngày để mò.Thật ra cũng chưa hết bug.Nhưng mà tớ ko vote cho thằng Keil!(ghét thôi)

Comment

hi,robetaynguye
                  tr4ong fien ban cu cua KIel co startup.s for GNU ma; ban cu cai lai fien ban cũ coppy vo va sai thui,tai ban sài keil real view nên nó không support startup cho gnu. hi
                  con *** thi ban có the gui mail cho minh .sẽ share *** 3.22
                  keil realview.hi mỗi licence nó bán 3500USD mắc wa ,ai mua cho nỗi.

Comment

Dear hbaocr,
                    Cảm ơn bạn rất nhiều.Mail của mình là robetaynguyen@yahoo.com. Vấn đề quan trọng là cái startup file nó sẽ phụ thuộc nhiều vào thiết kế phần cứng mỗi phần cứng nó có bộ nhớ và ngoại vi khác nhau.Thực ra cái trainning kit này nó cũng có cái file startup đi kèm nhưng nó tương thích với realview ko dùng đc GNU.
                    Mấy hôm nay cố gắng sửa lại để sài tương thích với GNU nhưng vẫn chửa đc,chắc là do đầu không đc sáng cho lắm.Mà mình cũng ko có cái cái phiên bản cũ mới đau. Mong đc share sớm cái *** .Không mấy ngày ko ra được bức bối quá

Comment

Nguyên văn bởi robetaynguye Xem bài viết
                      Mình đng thử lập trình trên kit phát triển MBA2440, vi điều khiển S3c2440A của Samsung nền ARM920T. Mình compile C trên Keil uvision3 (evaluation version) với development tool là RealView3.22 và ArmGcc. Nếu bạn nào đã dùng rồi thì biết RealView nó chẳng miễn phí nên mình phải chuyển sang dung Armgcc (GNU compiler).Mình gặp 2 vấn đề:

Vấn đề 1:
                      Khổ 1 cái khi biên dịch thì thằng Armgcc không biên dịch đc cái startup file hỗ trợ sẵn trong thư mục startup của Keil(C:\Keil\ARM\Startup) nguyên nhân là do ko tương thích về cấu trúc lênh asm.Ví dụ:
                      Lệnh định nghĩa : A EQU 0x111 (origin ) phải chuyển thành .equ A, 0x111
                      thì thằng Armgcc mới compile đc(Rất chuối). Nhưng một số lệnh phức tạp mình không biết cái lệnh tương ứng của nó là gì.Loay hoay hoài vẫn chửa tìm đc cách giải quyết.

Vấn đề 2:
                      Do lần đầu tiên viết bằng Keil nên mình chưa hiểu để viết 1 hàm interrupt service routine phải viết như thế nào.Bạn nào có kinh nghiệm nhờ chỉ cụ thể các bước.

Và cuối cùng, cái giới hạn 32K rất chi là bực mình.Bạn nào bẻ được cái Keil cho nó gãy vụn luôn thì chi sẻ cho mình với!
                      Chưa thể hiểu nổi. Bạn dùng gccarm chỉ quan tâm đến startup.s mà không quan tâm đến linker script mà vẫn compile và chạy được thì thiệt là lạ. Vậy bạn config các thông số của board (như địa chỉ, I/O...) ở đâu trong chương trinh?
                      Ai bảo chăn trâu là khổ ...!?

Comment

mình thấy mọi người dùng keil để dịch cho arm nhiều nhưng thấy toàn là cho dòng của samsung, mình chưa tìm được chỗ down cái trình này nên chưa biết cụ thể ra sao
                        nhưng hiện tại mình đang tìm trình dịch hỗ trợ nạp cho ARM NS9750, nó là chíp của hãng Netsilicon, không biết keil có hỗ trợ không
                        mong các cao thủ cho ý kiến giúp
                        hì hì, mình mới tập tọe ARM mà phải dính con này, khổ quá!

Comment

theo mình biet; thi KEIL ko support chú này

Comment

uh, mình cũng cài và xem qua rồi. Keil không hỗ trợ con này
                            Minh tìm trình dịch cho con NS9750 này mãi mà vẫn không kiếm được, chẳng tìm được gì về nó ngoài cái datasheet cả
                            có một chút code nhưng quá ít viết bằng asm, còn C thì chưa tìm được
                            ở VN thì hay dùng ARM của Atmel và Philips còn con này lại của Netsilicon
                            Có ai biết gì về nó thì xin chỉ giùm với nhé
                            Bo của mình là bo Armadillo300 của bọn Nhật, nó dùng có ARM NS9750 này, mình muốn viết chương trình điều khiển LCD dùng LCD của màn hình điện thoại, tính viết code rồi nạp qua cổng Com giống VĐK nên mới phải kiếm trình dịch, còn nếu không mình phải viết code bằng C rồi debug nó trong linux rồi mới nạp xuống được, làm thế thì không biết code có chạy đc ko mà nạp, tốt nhất vẫn là phải có trình dịch.
                            ai biêt xin chỉ dùm nhé. Thanks!!

Comment

bác ơi con nay thuoc dòng ARM nào vậy ARM7 hay ARM9 hay ARM Cortex vậy

Comment

con này thuộc ARM9 bạn à
                                là ARM926EJ-S
                                bạn có biết trình dịch nào cho con này đc không vậy
                                cảm ơn nha!
                                hì hì

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X