Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào cao thủ giúp em với ạ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào cao thủ giúp em với ạ.

E chào các bác và xin vào vấn đề luôn ạ. Thằng em nó có cái cổng điện bị hỏng chiều đóng vào. Mở ra đc nhưng đóng ko đc. Nó nhờ em sửa. Em kiểm tra hết thì thấy là tất cả bình thường, hỏng chiều đóng do con ic Pic 16F667 ko cấp 5v ra khiển rơle cho đường đóng vào. Chiều mở ra thì nó cấp 5v ở chân liền đó rất bình thường. Các bác nào có cao kiến gì chỉ cho em với, h xử lý thế nào ạ? Em ko biết lập trình con Pic đấy nên ko biết để thay. Bác nào có cao kiến gì chỉ giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác rất nhiều.
    Last edited by tienhieu0610; 24-08-2013, 21:51.

Up.............. Em đang gấp

Comment

Kiểm tra kĩ xem hỏng PIC hay hỏng mạch.
      Hỏng PIC mà không biết lập trình thì xong rồi. Hi vọng mong manh là mua con PIC tương đương, dùng mạch nạp lấy hex bên trong con PIC cũ rồi nạp lại cho con PIC mới rồi thay. Đen đủi mà PIC cũ bị lock thì thôi nghỉ bạn ạ

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Kiểm tra kĩ xem hỏng PIC hay hỏng mạch.
        Hỏng PIC mà không biết lập trình thì xong rồi. Hi vọng mong manh là mua con PIC tương đương, dùng mạch nạp lấy hex bên trong con PIC cũ rồi nạp lại cho con PIC mới rồi thay. Đen đủi mà PIC cũ bị lock thì thôi nghỉ bạn ạ
        Chắc chắn là nó hỏng pic bác ạ. Em kiểm tra kỹ rồi. Hic. Để xem có bác nào kinh nghiệm đã từng lập trình con này tư vấn giúp em.

Comment

Nguyên văn bởi tienhieu0610 Xem bài viết
          Chắc chắn là nó hỏng pic bác ạ. Em kiểm tra kỹ rồi. Hic. Để xem có bác nào kinh nghiệm đã từng lập trình con này tư vấn giúp em.
          Thiết nghĩ cái cửa cũng không có gì là cao siêu lắm. Bạn cứ mua con PIC mới rồi mô tả nguyên lý cái cửa cho ai đó hoặc viết lên đây nhờ mọi người chỉ. Cùng lắm là mất vài 3 ngày bạn có thể tự viết được một cái cửa tương đương như thế.

Comment

Thiết nghĩ cái cửa cũng không có gì là cao siêu lắm. Bạn cứ mua con PIC mới rồi mô tả nguyên lý cái cửa cho ai đó hoặc viết lên đây nhờ mọi người chỉ. Cùng lắm là mất vài 3 ngày bạn có thể tự viết được một cái cửa tương đương như thế.
            Nó giống cái cửa cuốn bác ạ. Bấm điều khiển từ xa thì con pic cấp nguồn 5v ra đóng role cấp điện 220v vào moto. Ciều đóng chiều mở riêng biệt 2 đường. 1 nút stop. Và có cô g tắc hành trình để khi đóng hết hay mở hết tự ngắt mô tơ. Nó bị hỏng mất 1 chân. Mà em thì cái khoản pic này kém quá. Hic

Comment

Ờ dính phải điều khiển từ xa thì khó nuốt rồi @@. Giờ cứ thử đem con PIC đấy đi đọc chương trình xem có đọc được không hay bị khóa rồi. Nếu mà đọc được thì đọc ra rồi mua con mới về nạp lại. Phải cẩn thận không khi đọc mà ấn nhầm nút xóa hoặc ghi là hỏng ăn @@.

Comment

Hic. Ko có bác nào nhận làm mấy cái này nhỉ? Mình muốn làm dịch vụ cho tốt chứ tự mình mò mẫm cái pic này khó quá. Hic

Comment

Điều khiển từ xa thì nó không đơn giản đâu. Nếu làm lại thì phải lấy được mã của điều khiển mới làm lại được không thì phải mua mới cả bộ. Nếu chỉ hỏng con PIC thì đọc firmware là cách đơn giản nhất rồi

Comment

Điều khiển từ xa thì nó không đơn giản đâu. Nếu làm lại thì phải lấy được mã của điều khiển mới làm lại được không thì phải mua mới cả bộ. Nếu chỉ hỏng con PIC thì đọc firmware là cách đơn giản nhất rồi
                    Bộ thu phát song nó ko bị lỗi gì đâu bác ạ. Tín hiệu truyền vào pic vẫn ok hết. Có điều nó giải mã trong đó thì ko biết như nào. E địh chế riêng 1 đường cho cái lệnh đóng cửa đấy ko biết có cách nào đc ko bác nhỉ? Khiển bằng triac thì sao nhỉ? Nhưng cái lệnh của điều khiển vào nó giống nhau mới đâu. Điện áp mà khác nhaunthif ngon. Hic

Comment

Mới cả mua hộ mới ko đơn giản bác ạ. Em tìm bao nhiêu nơi mà ko có mạch đấy. E đang tính mua cái bộ mạch của cửa cuốn và chế vào cho con mo tơ kia nhưng đắt quá. Toàn 3 tr.

Comment

PIC của bạn là cắm hay dán. Nếu là cắm và con PIC chưa chết (vẫn chạy ) thì bạn đi mượn đâu được 1 cái mạch nạp : Pickit 2 hoặc Burn E mình sẽ chỉ cách. May rủi thôi nhưng là tiết kiệm và hiệu quả nhất nếu thành công.

Comment

Cái motor của bạn là motor j?mà cái này thì đâu có j là khó.bạn hoàn toàn có thế làm 1 mách mới để đóng mởi cửa mà.

Comment

PIC của bạn là cắm hay dán. Nếu là cắm và con PIC chưa chết (vẫn chạy ) thì bạn đi mượn đâu được 1 cái mạch nạp : Pickit 2 hoặc Burn E mình sẽ chỉ cách. May rủi thôi nhưng là tiết kiệm và hiệu quả nhất nếu thành công.
                            Con ic là ic cắm bác ạ. Mình nhấc rời ra đc. Hic. Để mai em thử hỏi bạn xem có mượn đc ko..

Comment

Nguyên văn bởi cuncon0304 Xem bài viết
                              Cái motor của bạn là motor j?mà cái này thì đâu có j là khó.bạn hoàn toàn có thế làm 1 mách mới để đóng mởi cửa mà.
                              Của mình là mo tơ 220v có đảo chiều đóng mở cổng điện. Cơ bản nó điều khiển bằng điều khiển từ xa bạn ạ. Mình cũng đang nghĩ chế 1 mạch khác nhưng ko biết nên làm bằng gì. Điều khiển từ xa có các chức năng đóng, mở, stop. Có kết nối với công tắc hành trình để ngắt khi đóng hết hoặc mở hết. Bạn có ý tưởng gì ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

tienhieu0610 Tìm hiểu thêm về tienhieu0610

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X