Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[TUT]Hướng dẫn giao tiếp USB với PIC18F

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các bác cho em hỏi lỗi này là lỗi gì?

Trong code em sử dụng hàm USB.c rùi mà vẫn báo lỗi.

Comment

Có ai làm với PIC18F14K50 chưa vậy?

Comment

Nguyên văn bởi nvt_a8hp Xem bài viết
        Em đã làm như hướng dẫn và chạy ngon rồi. Nhưng cho em hỏi có cách nào phát hiện vendorID và productID ngay sau khi cắm thiết bị vào không? (giống bọn Windriver ấy ). Tại em đang cần gắn nhiều con cùng lúc.
        bạn đã làm chạy rồi thì cho mình xin tài liệu tham khảo thêm đc k,post hình ảnh sản phẩm của bạn nha,mình đang làm nhưng chưa tới đâu hết ,cảm ơn!

Comment

[QUOTE=chuotdientu;278583]Hi all!

Tớ mới viết 1 phần mềm nhỏ giao tiếp USB, mời các bác xem thử.

Ban đầu viết bằng C# không được, nên chuyển sang viết bằng VB6. (nên máy phải cài VB6 mới chạy được ).

Không cần driver cho Pic18f4550, nạp firm cắm vào máy tính là tự nhận-->tự cài driver luôn ( rất tiện).

bạn có thể cho mình xin mã nguồn đc k vậy,cảm ơn!

Comment

chào bạn, mình đang làm pic8f4550 giao tiếp với máy tính. tìm thấy tài liệu project_usb_4550 mà bạn đã up.
            - khi mở khi mở file project_usb_4550.sln cho start debugging thì máy báo Unable to load DLL 'wdapi921.dll': The specified module could not be found. (Exception from HRESULT: 0x8007007E)
            - lỗi đó là tại sao? không lẽ còn một cái file nào nữa mà hung_nguyen quên up lên !
            - mạch mình đã làm rồi, máy tính nhận được firmware nhưng còn phần giao tiếp thì chịu thua. nó cứ báo lỗi hoài

Comment

Nguyên văn bởi xuanloc_dtvt Xem bài viết

bạn có thể cho mình xin mã nguồn đc k vậy,cảm ơn!
              Chào, bạn thích thì ra quán cafe tớ cho,

----^..^----

Comment

Nguyên văn bởi chau bac Xem bài viết
                chào bạn, mình đang làm pic8f4550 giao tiếp với máy tính. tìm thấy tài liệu project_usb_4550 mà bạn đã up.
                - khi mở khi mở file project_usb_4550.sln cho start debugging thì máy báo Unable to load DLL 'wdapi921.dll': The specified module could not be found. (Exception from HRESULT: 0x8007007E)
                - lỗi đó là tại sao? không lẽ còn một cái file nào nữa mà hung_nguyen quên up lên !
                - mạch mình đã làm rồi, máy tính nhận được firmware nhưng còn phần giao tiếp thì chịu thua. nó cứ báo lỗi hoài
                Tớ cũng làm theo cách này, và cũng bị lỗi như thế, nên chuyển sang xài thằng VB6,

----^..^----

Comment

trời ơi vô vàn cảm ơn bác. tui ko bek tí j về điện tử nhưng đang cố làm cái này. bài này cua bác có ích quá

Comment

Về lỗi wdapi921.dll not found: Khi cài WinDriver, thư viện wdapixxx.dll sẽ được để trong C:\Windows\System32 (các bạn vào search tên wdapi sẽ ra ngay), trong đó xxx là tên phiên bản của WinDriver, ví dụ như của bạn Hưng chủ topic là 921. Nếu bạn down WinDriver có phiên bản khác, khi compile trên VC# sẽ báo lỗi do bản WinDriver của bạn và của project của Hưng khác nhau. Để sửa, ta chỉ cần vào C:\Windows\System32, sửa tên file wdapixxx.dll thành wdapi921.dll là okie.

Comment

Một chú ý nữa trong lập trình C# là mỗi khi bạn gọi hàm SingleReceiver, nó sẽ tạo ra một thread, nếu bạn gọi SingleReceiver liên tục (ví dụ để đọc dữ liệu liên tục từ PIC), sẽ đến lúc có quá nhiều Thread được mở ra, sẽ có lỗi OutOfMemory. Để bỏ lỗi này, bạn cần đóng Thread sau mỗi lần gọi SingleReceiver bằng cách gọi Application.DoEvents().

Comment

Tớ muốn hỏi là đã có ai thử đóng gói phần mềm với driver tạo bằng WinDriver và cài đặt ở máy khác chưa? Việc này có yêu cầu bản WinDriver của mình có licence không?

Comment

Chân VDD của PIC thường nối Vcc, sao trong sơ đồ này mình thấy nối với chân số 4 của USB( mass), bạn nào biết giải thích dùm mình cái, thanks

Comment

Nguyên văn bởi bravesoldier Xem bài viết
                            Cái app trên hơi kém chỉ chạy với firmware sau. Mình post cả sơ đồ mạch và file hex (thạch anh 8MHz).
                            Nói thật đã share thì share hết luôn chứ bạn share có mỗi file hex thì giống như khoe hàng. Người khác nhìn vào cũng lướt qua thôi chứ chẳng thấy đc tinh túy gì từ file hex cả. Mình thì hình như chưa share gì lên trên này nhưng đã share thì phải share cho hết

Comment

Nguyên văn bởi hung_nguyen Xem bài viết
                              HIHI! vấn đề về giao tiếp USB đã có nhiều luồng bàn luận nhưng tôi thấy đa số các luồng đều chỉ bàn về một phần trong cả một project về USB, và chủ yếu là dùng driver, thư viện lập trình giao diện có sẵn của nhà sản xuất vì thế rất khó khăn khi ta muốn giao tiếp USB mà dùng loại chíp khác. Còn tài liệu thì chưa thât sự tỷ mỷ nên nhưng người mới học khó tiếp cận được đặc biệt là các sinh viên. Với mục đính hướng dẫn tốt nhất cho các bạn mới học có thể nhanh chóng tiếp cận tôi xin mở ra một luồng mới hy vọng được sự quan tâm của tất cả các bạn.
                              Trong tài liệu hướng dẫn này tôi đã chỉ ra cho các bạn cách làm phần cứng, viết fimware, tạo driver và viết một giao diện đơn giản trên máy tính. Mong rằng có nó sẽ giúp ích cho tất cả ai muốn làm về USB. Phần mềm mà tôi sử dụng đó là:
                              - CCS
                              - Windriver 9.21
                              - visual studio 2005
                              tài liệu này đuợc viết khi tôi làm Project nó được tổng hợp từ nhiều nguồn tài liệu, do kiến thức còn hạn chế nên có thể sẽ có sai sót mong đuợc sự chỉ giáo của tất cả các bạn từ đó xây dựng lên một tài liệu phổ thông nhất để càng ngày càng có nhiều người làm đuợc giao tiếp USB. thân ái!
                              down ở đây! đọc xong làm ngay..
                              Anh Hungnguyen ơi, em cug là học sinh HVKTQS, anh có thể cho e cái link down windriver 10.10 x64 ko anh???

Comment

mình viết bản này trên windriver 9.21x86 và chỉ có bản windriver9.21 x64 thôi, nếu bạn muốn mình gửi mail cho,

Comment

Về tác giả

Collapse

hung_nguyen Tìm hiểu thêm về hung_nguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X