Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vướng mắc với PIC6F716

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác Quế Dương:
    Em thấy bác trả lời lan man như mấy bác ĐBQH.
    Bác nói đến duy tâm, duy vật biện chứng... làm gì, em vào đây thì hẳn phải là duy vật biện chứng rồi (cái này em được học từ thời đại học và liên tục trau dồi liên tục đến CCCT ạ)
    Thực ra với câu hỏi của em, là người biết và tận tình thì sẽ chỉ ra ngay rằng: Proteus nó mô phỏng không chính xác, trong sơ đồ nguyên lý còn thiếu 1 điện trở kéo lên ở chân số 4 thì đâu đến nỗi em với bác xung đột. Em hỏi bọn giãy chết nó trả lời nhõn 1 câu "Mày gắn cái gì vào chân số 4" mặc dù em ấm ớ tiếng Anh.

Comment

Em biết ngay đụng đến vấn đề mô phỏng là sẽ có bác queduong
      Không chỉ điện tử mà nhiều lĩnh vực khác vẫn có mô phỏng. Proteus hay chương trình mô phỏng khác cũng chỉ là một tool hỗ trợ mà thôi và phải biết cách sử dụng nó mới cho kết quả được.
      Đôi khi không tiền vẫn có cách để học điện tử bác ạ

Comment

Qua cái thớt này em nhận thấy bọn giãy chết đúng là loại thừa hơi, tự dưng nghĩ ra mấy cái trò vớ vẩn bịp bợm để lừa tình thiên hạ (trong đó có em), rồi lại còn sinh ra mấy cái trò mộng ảo In tờ nét với com piu tờ để cho những người đang tự dưng xa lạ thành bàn bè hoặc kẻ thù của nhau... Sao chúng nó không chết hẳn đi mà cứ càng ngày càng lớn mạnh như thế cơ chứ, bực quá mất thôi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Không chỉ điện tử mà nhiều lĩnh vực khác vẫn có mô phỏng. Proteus hay chương trình mô phỏng khác cũng chỉ là một tool hỗ trợ mà thôi và phải biết cách sử dụng nó mới cho kết quả được.
          Không biết là không có tiền thì học kiểu gì ? chưa thấy ai học đt mà không phải bỏ mỡ ra cả ... thậm chí càng biết nhiều thì tiền đầu tư cho cái biết nhiều cũng tỉ lệ thuận.
          Mà chưa thấy tận mắt nên cũng chịu, chắc cũng có những người chẳng cần đầu tư nhiều mà vẫn giỏi đó thôi !
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Tất nhiên là có tiền thì học sẽ nhàn hơn nhưng nó không phải tổng thể. Chủ yếu là hướng đi, cách làm và tư duy phù hợp thôi.

Comment

Nguyên văn bởi hoacvxd Xem bài viết
              Đấy là cái thằng cu em em nó xui mua về, nó là KIT PIC V4 của MinhHaGroup gắn sẵn con PIC16F877A trên đó, nó bảo mua về tha hồ vọc, vậy mà em vẫn vứt xó vì em chưa có nhu cầu dùng đến 887, định dùng để test các loại khác nhưng 2 hàng chân để gắn IC họ thiết kế cố định mất mấy chân nguồn và chân thạch anh và vài chân nữa nên khi đưa IC khác vào không khớp chân, mà chả hiểu sao họ đặt Jump đôi ở đó tưởng để đảo chân hóa ra chỉ có tác dụng cầu nối thôi. Đang tính khò hết 2 hàng chân ra để tùy biến cho tiện.
              Hè hè, còn phía hậu trường của em nữa ngại show lắm ạ.
              Lỡ rồi show nốt cái hậu trường luôn đi

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
              Tôi đã nói với những học trò của tôi rằng : Tôi có thể chưa đáng là thầy nhưng tôi cho chúng hơn cả những người thầy. Học kỹ thuật, nhất là kỹ thuật điện tử tôi cũng đã từng nói " nghèo thì đừng nên theo học kỹ thuật điện tử " tôi không khinh khi cái nghèo, tôi muốn nói học kỹ thuật, riêng về điện tử cần phải nhiều đầu tư ( chứ không phải như một số hiểu sai mà đã nhặng lên, tôi không muốn nói chuyện và không muốn tiếp bài ).
              Còn thực tế cho tôi thấy rằng, nếu bạn " tự làm - DIY " hoặc sẵn sàng chi tiền cho một KIT DEV ( đồ mà hãng người ta giới thiệu và là công cụ để phát triển, học tập ) thì nó quý giá và gấp vạn lần bạn chỉ thờ ơ ( giờ điều kiện chưa có, giờ thế nọ thế kia ) mà dùng mô phỏng .... khi bạn đã sẵn sàng lao vào cuộc thì sau đó bạn có kết hợp mô phỏng ( lúc đã hiểu bản chất ) đó là một trải nghiệm tuyệt vời ( người làm khoa học phải biết là chứng minh khoa học - vật chất - hiện hữu ... rồi mới đến mơ hồ ( ý thức giá trị tinh thần - mô phỏng ).
              Làm khoa học mà theo phỏng đoán, tư duy sắp đặt "nhiều quá"... sẽ có những chiều hướng khó khăn nhất định.
              Tôi chỉ nói qan điểm của tôi, thực tế mỗi người có những quan điểm khác nhau nhưng nếu bạn làm khoa học mà không thể hiện hữu khoa học ( thực tế ), mà lại theo chủ nghĩa ( duy tâm ) hay ( mơ hồ ) dựa vào các trình mô phỏng ( Mặc dù công nghệ thông tin, kỹ thuật tiên tiến giờ cho ta mô phỏng các bài toán rất phức tạp và có kết quả tương đố chính xác ) ( Thực tế tôi vẫn dùng các trình mô phỏng trong những bài tính toán phức tạp)... vấn đề là bạn đã tương đối hiểu, và đó chỉ là công cụ bổ trợ .... còn lạm dụng nó ... tôi khẳng định là sẽ mai một và chỉ ngu dốt đi ( không có lợi ). "mô phỏng" ý nghĩa của nó đã không mang yếu tố " thực tế "
              Chủ nghĩa duy vật, khoa học thường lấy khoa học để chứng minh những cái " vô hình " ( mà người ta cho rằng không có căn cứ, cơ sở khoa học - hay nói ngắn gọn là " phản khoa học " ). Đó là một phạm trù lớn ... ở đây ta chỉ xem 2 cái rất nhỏ là Proteus và " mạch thật " .... và nếu nó không tốt như thật đừng có cớ gì bảo " em MÔ PHỎNG CHẠY TỐT " mà thật thì nó " không chạy " ....? ( Proteus có thể cũng là một software mô phỏng tốt ) nhưng ... Bạn đang sống thật hay sống ảo ???
              Bạn có thể dùng proteus để mô phỏng " chạy tốt " nhưng đừng hỏi là " cớ sao mô phỏng chạy tốt mà mạch thật lại không chạy " ? thậm chí là bạn đã lắp mạch đúng không sai chỗ nào ... Chỉ có Chúa mới biết ... chắc bạn không gặp may thôi.
              Thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm thực tế của bản thân.

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Hi vọng sẽ xuất hiện nhiều hơn những bạn (và những người bạn đề cập) thế này. (hi vọng sẽ có nhiều những đóng góp từ bạn: bài viết hướng dẫn, phương pháp...) để những ng ko có kinh phí cũng có thể tiếp cận đc vs điện tử.

Comment

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết
                Lỡ rồi show nốt cái hậu trường luôn đi
                Thôi mà bác, toàn xác chuột thôi ạ, thảm lắm.

Comment

Thôi mà bác, toàn xác chuột thôi ạ, thảm lắm.
                  ko sao đâu bác. Mình vì có 1 cái pickit 2 nạp kiểu dây nhợ thế này nên nghĩ giá thành có khi ko mắc lắm nên mới có đôi lời như vậy.
                  Click image for larger version

Name:	2014-05-14 20.41.58.jpg
Views:	2
Size:	94.6 KB
ID:	1400120
                  Mình cũng đã show tinh thần của mình rồi nên đám chuột nhà bác cho chúng nó ra luôn cho vui. Nhờ bác show cái mặt tiền mình mới biết là có cái dev kit đấy chứ ko thì chắc cũng ko biết.
                  Tinh thần học hỏi là chính.

Comment

Ái dà, nhìn như sân bay dã chiến.
                    Bác thửa toàn vũ khí hạng nặng, nhìn chất lừ. Cái mạch nạp của em cũng do MinhHaGroup chế đồng bộ với cái bo mạch bác hỏi, nó bé hơn của bác 1 chút và ít tính năng hơn, em mua từ đầu năm nhưng lúc đó còn đang đánh vật với IC555 chưa xong, bây giờ mới sờ đến, hoa mắt ù tai.
                    Mà cái miếng hình vuông bắt chéo chéo là cái gì vậy bác, gắn chip vuông ạ?
                    Kiểu này dễ xảy ra chạy đua vũ trang lắm đây.

Comment

Ái dà, nhìn như sân bay dã chiến.
                      Bác thửa toàn vũ khí hạng nặng, nhìn chất lừ. Cái mạch nạp của em cũng do MinhHaGroup chế đồng bộ với cái bo mạch bác hỏi, nó bé hơn của bác 1 chút và ít tính năng hơn, em mua từ đầu năm nhưng lúc đó còn đang đánh vật với IC555 chưa xong, bây giờ mới sờ đến, hoa mắt ù tai.
                      Mà cái miếng hình vuông bắt chéo chéo là cái gì vậy bác, gắn chip vuông ạ?
                      Kiểu này dễ xảy ra chạy đua vũ trang lắm đây.
                      Chạy đua vũ trang là sao bác?
                      Miếng chéo chéo là mạch in có 1 con PIC dán phía sau. Chỉa mấy cái header lên để nạp code và nối dây vs LED đó =]]]]]]

Tiện thể thêm 1 con Pi và khoe trá hình 1 đồng 2 Euro cho vui.

Comment

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết
                        Chạy đua vũ trang là sao bác?
                        Miếng chéo chéo là mạch in có 1 con PIC dán phía sau. Chỉa mấy cái header lên để nạp code và nối dây vs LED đó =]]]]]]

Tiện thể thêm 1 con Pi và khoe trá hình 1 đồng 2 Euro cho vui.
                        Thấy bác có nhiều vũ khí hạng nặng nên em muốn theo thì thành chạy đua mà.
                        Nói vậy chớ, em còn phải được huấn luyện nhiều.
                        Cái Pi của bác là cái gì, có phải cái cục giải mã âm thanh xập xình không ạ?

Comment

Thấy bác có nhiều vũ khí hạng nặng nên em muốn theo thì thành chạy đua mà.
                          Nói vậy chớ, em còn phải được huấn luyện nhiều.
                          Cái Pi của bác là cái gì, có phải cái cục giải mã âm thanh xập xình không ạ?
                          Ko cần chạy đua đâu bác, điện tử mà cái gì cũng muốn biết thì chắc học và vọc đến chết.
                          Luồng này cũng khá dài và lan man rồi. Nếu muốn có thể trao đổi qua pm, fb v.v....
                          Còn Pi thì bác google 1 phát ra hàng triệu kết quả...

Comment

Về tác giả

Collapse

hoacvxd Tìm hiểu thêm về hoacvxd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X