Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch nạp] Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mấy thằng xọc xiên thì chấp làm gì hả chú duy phi. chú giú chau với đc không, cháu chuẩn bị học pic mà chả biết làm mạch lạp nào, cháu đang theo dõ luồng này nếu ai nói ok là cháu làm luôn. cháu thấy chú khá năng nổ trong diễn đàn này từ 8051, avr to pic. chú giúp đỡ mà đổi lại chỉ là những lút thank. cám ơn chú, còn ông bồ F pic bang chủ hehehe đùa chả cống hiến cho diễn đàn cái đếch gì chỉ chăm chăm giữ cái túi của mình, sang bên picvietnam mấy bài của ông bồ viết xặc mùi tiền. thảo nào ngành điện tử việt nam chẳng có chút tiến bộ nào, đến giờ con trở còn chưa làm đc............bó tay
    Last edited by phamngoctoi1; 28-12-2009, 15:21.

Comment

Nói gì thì nói, thật tình mà chia xẻ với anh chị em là: Nói gát kiếm thì cũng ko hẳn mà hạ sơn hay xuống núi cũng ko phải.
      Tôi thì có rất nhiều điều muốn chia xẻ với mọi người lắm, nhưng vì cuộc sống, nên đôi lúc phải đành để sự ưu tiên ấy ở vị thứ 2.
      Người ta nói, giỏi đến đâu không quan trọng, quý ở chỗ là biết đến đâu thì cùng nhau học hỏi, cái đó mới là cái tinh thần mở, tinh thần của cộng đồng hướng đến.

Việc anh chị em chen ngang chỉ trích - tôi rất vui, tuy nhiên rảnh giới của sự chỉ trích để mà châm chọc với chỉ trích để đóng góp thiết nghĩ ranh giới của nó rất mong manh, chỉ cần 1 chút suy nghĩ lệch lạc là nó đã đưa chúng ta đi xa rất xa nhau, và mãi mãi chẳng gần nhau được.

Ai cũng biết, thời gian của bản thân mình rất bận rộn, thời gian không nhiều để lên diễn đàn, trừ mấy em sinh viên ra, thế nhưng, các bác không chịu suy nghĩ tích cực 1 chút, thay vì nói và nói, các bác nên làm 1 cái gì đó hữu ích 1 chút cho mấy anh chị em, như vậy có hay hơn không?

Nhìn lại Diễn đàn mà nói, rất ít có những bài viết nào như của DuyPhi đang làm, sao không nhấn cái nút cám ơn? Để cổ vũ tinh thần, rồi mới có luồng thứ 2, thứ 3 nữa chứ. Rồi mới có nhiều người cùng viết những luồng như thế này bác F ah?
      Bác muốn cái cơ sỡ dữ liệu này tràng ngập những bài viết chỉ nói và nói của bác hơn là những luồng như thế này cho nhẹ cái cơ sở database hay sao?

Em thú thật với bác, em thấy các bác chỉ có nói và nói em không tức, mà chỉ buồn là tốn thời gian để replay lại vô ích như mấy cái text box mà đang viết này.

Em luôn tâm niệm mỗi 1 câu:
      Đừng tự cho mình giỏi,
      trước khi nói mình giỏi
      hãy coi lại trong túi mình có được bao nhiêu tiền?

Nếu, không có nhiều tiền, hãy coi lại cái giỏi của mình hỡi các cao nhân ahj.

Comment

Thứ lỗi cho mình dốt, nhưng đọc hết cả luồng tới nay vẫn chưa biết bạn MicroDuyphi bức xúc vì vấn đề gì ?
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi phamngoctoi1 Xem bài viết
          mấy thằng xọc xiên thì chấp làm gì hả chú duy phi. chú giú chau với đc không, cháu chuẩn bị học pic mà chả biết làm mạch lạp nào, cháu đang theo dõ luồng này nếu ai nói ok là cháu làm luôn. cháu thấy chú khá năng nổ trong diễn đàn này từ 8051, avr to pic. chú giúp đỡ mà đổi lại chỉ là những lút thank. cám ơn chú, còn ông bồ F pic bang chủ hehehe đùa chả cống hiến cho diễn đàn cái đếch gì chỉ chăm chăm giữ cái túi của mình, sang bên picvietnam mấy bài của ông bồ viết xặc mùi tiền. thảo nào ngành điện tử việt nam chẳng có chút tiến bộ nào, đến giờ co trở còn chưa làm đc............bó tay
          Ok, gọi là anh đi, chứ chứ cháu gì. Anh đang dạy ở đại học quốc tế- dh.quốc gia, nếu em ở gần đó, hoặc lên trên ĐH. Bkhoa TpHCM vào buổi chiều.thì Alo cho anh theo số: 090 8951 000 anh sẽ giúp cho em.

Còn không, em cứ làm theo 1 trong 2 cái PCB ở trên, là chạy ngon lành. Đảm bảo là ok.
          Còn không em đợi anh 1 chút, anh sẽ cho đi đặt trước cái Pickit2-sv-pro khoảng 20pcb. Rồi anh chia lại cho anh em nào cần cái mạch pcb để về lắp linh kiện lên.

Comment

Nguyên văn bởi phamngoctoi1 Xem bài viết
            các bậc tiền bối ơi, cho em hỏi, em chuẩn bị học pic(tự tìm hiểu), mọi người có thể hướng dẫn cho mình làm một cái mạch nạp từ a-z không, cám ơn nhiều. ah nếu có ai có tài liệu bằng tiếng việt thì cho em xin nha.
            Thông tin về các mạch nạp: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299
            Dành cho người mới học PIC: http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=4
            tiny bootloader: http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=67
            Các mạch nạp của Olimex: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=19
            Mạch PIC1 đang được cho miễn phí tại R&P: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=497 (phát không cho bạn nào là sinh viên đến mua PIC, nạp cổng COM).

Các bạn là sinh viên, nên bắt đầu tìm đọc các bài viết đã có từ rất lâu.

Còn DP đừng có tự nhận mình đang dạy ở đại học Quốc Tế nhé, F lên làm việc với thầy Sư, anh Uyên rất thường đấy. Lại có một Mod của dientuvietnam và admin vntelecom đang ngồi ở đấy nữa đấy. F không muốn tranh luận gì thêm để mất thời gian mọi người, nhưng những thông tin thế này đừng có đưa ra một cách bậy bạ, không được đâu. Bạn đang dạy ở khoa nào? Dạy môn gì?

Chúc vui.
            Falleaf
            Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
            58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
            mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
              Thông tin về các mạch nạp: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299
              Dành cho người mới học PIC: http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=4
              tiny bootloader: http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=67
              Các mạch nạp của Olimex: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=19
              Mạch PIC1 đang được cho miễn phí tại R&P: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=497 (phát không cho bạn nào là sinh viên đến mua PIC, nạp cổng COM).

Các bạn là sinh viên, nên bắt đầu tìm đọc các bài viết đã có từ rất lâu.

Còn DP đừng có tự nhận mình đang dạy ở đại học Quốc Tế nhé, F lên làm việc với thầy Sư, anh Uyên rất thường đấy. Lại có một Mod của dientuvietnam và admin vntelecom đang ngồi ở đấy nữa đấy. F không muốn tranh luận gì thêm để mất thời gian mọi người, nhưng những thông tin thế này đừng có đưa ra một cách bậy bạ, không được đâu. Bạn đang dạy ở khoa nào? Dạy môn gì?

Chúc vui.
              Anh F ở HCM ah !
              Anh hay gặp thầy Sư ah, thầy khỏe không ? lâu wa không liên lạc được với thầy. Mới hồi nào đây mà đã sa thầy 5 tháng rùi huhu. Lúc nào lên gặp thầy cho em Huy gởi lời thăm nhé (học 3 lần anten truyền sóng mới đậu hihi, lần cuối thi được2.5 nhưng đậu nhờ làm bài tập lớn) nhờ thế này mà nhớ thầy mãi mãi.

Diễn đàn này để đóng góp kiến thức chung cho những ai tâm huyết, và nhận xét chung cho những khách viễn lai. Các bậc đàn anh đừng cãi nhau nữa, cái như thế tụi em mắc cười lắm.

Em chúc anh Falleaf , anh Lê Duy Phi và tất cả member dtvn năm mới đạt được nhiều thành công mới trong cuộc sống và công việc, một điều nữa là cấm cãi nhau nha.

Comment

anh F, anh nói thầy Sư nào vậy? Ông này làm cái gì ở đây? và thuộc KHoa nào mới được chứ? DH.QT không nhỏ như anh nghĩ.

Tôi ở khoa- KTYS- mới thành lập hồi đầu năm.
                Chắc bác biết Thầy Khoa- hiện đang là Phó Khoa KTYS chứ? Cùng quê ở NTrang, và tôi mới xuống DH.QT gần đc 3 tháng.
                Nghe đâu bác cũng đã đụng độ với thầy Khoa bên khoa KTYS này. Bác quảng cáo nhanh thật. Làm việc với cả DH.QT

Năm tới bên đại học BK cũng triển khai đưa PIC vào chương trình chính thức đó, môn này là do tôi khởi xướng, và chính thức dạy - nếu bác rảnh thig mời tới dự thính vào học kỳ tới xem tôi giảng về PIC.
                Nếu cần quảng cáo thương hiệu PICvn thì alo DP qua số: 090 8951 000, tôi không thu phí đâu mà bác lo, chơi với bác là phải chơi đẹp thôi, tôi sẽ sắp xếp cho thời gian lên lớp hoặc tới khoa tôi mà marketing, hiệu quả đó.

Chúc bác và anh chị em có 1 cái tết vui-khỏe nhé.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                  Thứ lỗi cho mình dốt, nhưng đọc hết cả luồng tới nay vẫn chưa biết bạn MicroDuyphi bức xúc vì vấn đề gì ?
                  Bức xúc 1: Rất nhiều người giỏi về PIC, mà hơn 3 năm qua, và rất nhiều luồng nói về cái Pickit2 nhưng đọc muốn lòi con mắt mà không thấy ai trả lời được 1 bài cho thật ý nghĩa, toàn là vào nói- nổ- xả- rồi nói.....
                  Bức xúc thứ 2: Trong số đó, có 1 vài người xứng danh ghê ghớm, là MOD nữa mà phán cho 1 câu nghe nản chí và buồn thật: Cái này chỉ thiết kế riêng cho lớp học PIC ở R&P, nên ko cho được. Cái gì mà ko cho được? có phải của các bác đâu, vả lại 1 cái picvn lập ra với tôn chỉ và mục đích là gì? các bác nên suy nghĩ lại. 1 cái đơn giản mà còn ko chia xẻ với anh em được thì các bác dự định sẽ chia xẻ cái gì giá trị đây? mấy lời nói dư thừa của nước bọt ah?

Không riêng gì diễn đàn dientuvn, mà cả cái picvn cũng vậy, thiết nghĩ nên đổi tên lại thành: www.picvn thành wwww.pic-cuatoi...

Vì sao vậy, gần 10 cái luồng về pickit được tạo ra, câu hỏi thứ nhất: Tại sao có nhiều luồng về cái pickit2 này lập đi lập lại vậy?--> đơn giản vì chưa có ai nói rõ ràng và cái này, hay vấn đề này chưa bao giờ được giải quyết 1 cách thỏa mản cả.
                  Câu hỏi Thứ 2: Về phía các bậc cao nhân, các MOD về PIC đã có biện pháp hay suy nghĩ gì về điều đó?

Tóm lại, ko bàn nữa, mất buổi sáng vô ích.
                  Ai nói gì kệ, tôi lo làm việc của tôi
                  và cái pickit2 tôi vẫn cứ viết, ai thấy hay thì nhấn nút cảm ơn
                  ai ko thấy hay thì cứ nói, nói đúng thì nghe, thì bậy thì để người đó nghe.

Comment

Theo tôi thì thế này nhé:
                    MicroDuyphi có ý tưởng và hành động rất tốt là đưa ra mạch nạp PICKIT2 cải tiến lại. Tuy không mới nhưng đó cũng là mới trên diễn đàn lẽ ra phải chào đón mới đúng.
                    falleaf thì cho rằng việc đó là việc đã rồi vì picvietnam đã từng phát triển nó.
                    Vâng làm rồi làm lại có sao đâu, ít nhất thì nó cũng là một tut hứng dẫn cho newb.

Tôi cảm thấy luồng này nhiều đả kích cá nhân vì cái tôi quá lớn của mình, vì lợi ích cá nhân.
                    Cãi nhau chỉ vì cảm xúc mà không vì một chút kĩ thuật nào. Định post một tut diy PICKIT3 cạnh tranh với luồng PICKIT2 này nhưng thôi vậy chẳng hơi đâu mà để người khác chửi, xỏ xiên mình
                    Gần đây ITX mới choảng nhau về vụ Amp Class D nên cũng nghiệm ra được vài điều.
                    Từ chối trách nhiệm:
                    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
                      anh F, anh nói thầy Sư nào vậy? Ông này làm cái gì ở đây? và thuộc KHoa nào mới được chứ? DH.QT không nhỏ như anh nghĩ.

Tôi ở khoa- KTYS- mới thành lập hồi đầu năm.
                      Chắc bác biết Thầy Khoa- hiện đang là Phó Khoa KTYS chứ? Cùng quê ở NTrang, và tôi mới xuống DH.QT gần đc 3 tháng.
                      Nghe đâu bác cũng đã đụng độ với thầy Khoa bên khoa KTYS này. Bác quảng cáo nhanh thật. Làm việc với cả DH.QT

Năm tới bên đại học BK cũng triển khai đưa PIC vào chương trình chính thức đó, môn này là do tôi khởi xướng, và chính thức dạy - nếu bác rảnh thig mời tới dự thính vào học kỳ tới xem tôi giảng về PIC.
                      Nếu cần quảng cáo thương hiệu PICvn thì alo DP qua số: 090 8951 000, tôi không thu phí đâu mà bác lo, chơi với bác là phải chơi đẹp thôi, tôi sẽ sắp xếp cho thời gian lên lớp hoặc tới khoa tôi mà marketing, hiệu quả đó.

Chúc bác và anh chị em có 1 cái tết vui-khỏe nhé.
                      Thầy Sư tức là Trần Văn Sư, trưởng khoa Điện tử - Viễn thông bên ĐHQT. Trước khi sang ĐHQT thì thầy Sư công tác tại BM Viễn Thông, Khoa Điện, ĐHBK Tp. HCM. Dân điện tử viễn thông mà không biết thầy Sư thì e rằng vẫn là "ếch ngồi đáy giếng".

Trương Quang Đăng Khoa cũng vừa mới về nước năm nay (học TS tại Nhật), không có đất dụng võ ở ĐHBK, vì theo đuổi Biomedical Engineering, nên chuyển sang ĐHQT. Tôi nghĩ Khoa chuyển sang đó là thích hợp.

Khoa KTYS đó còn khá non trẻ (mới có 1 GS và 1 TS vừa kể trên), nên đang chiêu binh mãi mã, bạn nào thích theo hướng này thì đây là cơ hội khá tốt để dễ dàng tham gia. Trang web của khoa KTYS, ĐHQT vẫn chưa cập nhật thông tin về nhân sự, mới chỉ có 5 nhân vật.

Thân,
                      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Bức xúc 1: Rất nhiều người giỏi về PIC, mà hơn 3 năm qua, và rất nhiều luồng nói về cái Pickit2 nhưng đọc muốn lòi con mắt mà không thấy ai trả lời được 1 bài cho thật ý nghĩa, toàn là vào nói- nổ- xả- rồi nói.....
                        Bức xúc thứ 2: Trong số đó, có 1 vài người xứng danh ghê ghớm, là MOD nữa mà phán cho 1 câu nghe nản chí và buồn thật: Cái này chỉ thiết kế riêng cho lớp học PIC ở R&P, nên ko cho được. Cái gì mà ko cho được? có phải của các bác đâu, vả lại 1 cái picvn lập ra với tôn chỉ và mục đích là gì? các bác nên suy nghĩ lại. 1 cái đơn giản mà còn ko chia xẻ với anh em được thì các bác dự định sẽ chia xẻ cái gì giá trị đây? mấy lời nói dư thừa của nước bọt ah?

Không riêng gì diễn đàn dientuvn, mà cả cái picvn cũng vậy, thiết nghĩ nên đổi tên lại thành: www.picvn thành wwww.pic-cuatoi...

Vì sao vậy, gần 10 cái luồng về pickit được tạo ra, câu hỏi thứ nhất: Tại sao có nhiều luồng về cái pickit2 này lập đi lập lại vậy?--> đơn giản vì chưa có ai nói rõ ràng và cái này, hay vấn đề này chưa bao giờ được giải quyết 1 cách thỏa mản cả.
                        Câu hỏi Thứ 2: Về phía các bậc cao nhân, các MOD về PIC đã có biện pháp hay suy nghĩ gì về điều đó?

Chào anh Phi !
                        Mạo muội hỏi anh Phi một vấn đề là: Giữa PIC và AVR thì có khác nhau không mà sao em thấy người ta hay chuộng PIC thế, ngay anh Phi cũng viết cả cuốn sách về nó,trong khi AVR lại rẻ hơn, mạch nạp đơn giản hơn, chức năng thì không kém PIC chút nào cả.
                        Em hỏi vấn đề này vì em đang viết cho AVR, nhưng thấy nội cái mạch nạp PIC không mà sôi nổi thế này thì không biết khi bàn về PIC thì thế nào nữa. Mong anh chỉ tóm tắt những ưu điểm và thế mạnh của PIC để em lĩnh hội và học nó. Thanks so much!

Email:
                        Tel: 0983.497.310

Comment

Đề nghị bạn MicroDuyphi không nói xiên nói xéo, bạn có thể nói thẳng ra là tôi nói như vậy. Tôi nói rằng sẽ không đưa thiết kế mà tôi đã chỉnh sửa lên picvietnam vì R&P đã sử dụng nó trong quyển sách PIC, vì nó liên quan đến việc kinh doanh của R&P. Nếu R&P muốn công bố thiết kế đó thì đó là việc của họ, tôi không quan tâm.

Việc chỉnh sửa thiết kế gốc của PICkit 2 là việc làm phục vụ nhu cầu cá nhân của tôi, nên tôi có quyền không công bố nó. Còn ai nhất định muốn PICkit 2 rút gọn thì có thể lấy thiết kế gốc của PICkit 2 mà thay đổi theo ý muốn.

Sự chia xẻ của tôi cho cộng đồng không chỉ được đánh giá bởi thiết kế rút gọn PICkit 2 này.

Quan điểm của tôi (cho câu hỏi thứ 2 của bạn MicroDuyphi): PICkit 2 là một mạch nạp khá hoàn thiện, nên việc tự làm nó không dành cho người mới học (tôi đã có một luồng tổng hợp thông tin về các mạch nạp đơn giản tại picvietnam từ lâu). Với những người đã có kinh nghiệm thiết kế với PIC thì việc sửa đổi thiết kế gốc không có gì khó khăn, nên tôi coi sự "cải lùi" của tôi đối với PICkit 2 chẳng có gì đáng phô trương. Vả lại, đã có rất nhiều phiên bản sửa đổi của PICkit 2 được cung cấp trên edaboard cũng như các trang khác.

Cuối cùng, tôi cảm thấy buồn vì có một giảng viên trong ĐHQG có lối ăn nói như vậy trên diễn đàn này.

Thân,

Comment

trời phật ơi, em thấy anh Phi chỉ post cái mạch nạp lên cho anh em nào cần thôi mà sao lắm người phản ứng thế???????????????? mà những người phản ứng lại là thành viên "cao cấp" không mới khổ chứ lị, không hiểu là vì lý do gì hoặc hiểu mà không thể nói. pickit thì lên mạng quá trời nhưng co thằng tây nào viết tiếng việt cho mình đọc hiểu không. trình đọ anh ngữ của ta còn kém nên khi có người post bài tiếng việt mà lại cụ thể như vậy thì có gì sai, tên diễn đàn là điện tử VIỆT NAM cơ mà, mắc chi lại lòi ra edaboard cơ chứ. em xin lỗi nhưng nếu mấy anh CAO CẤP không gởi bài vô luồng này thì em thấy cũng chả có điều gì phải cãi nhau cả

Comment

Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
                              trời phật ơi, em thấy anh Phi chỉ post cái mạch nạp lên cho anh em nào cần thôi mà sao lắm người phản ứng thế???????????????? mà những người phản ứng lại là thành viên "cao cấp" không mới khổ chứ lị, không hiểu là vì lý do gì hoặc hiểu mà không thể nói. pickit thì lên mạng quá trời nhưng co thằng tây nào viết tiếng việt cho mình đọc hiểu không. trình đọ anh ngữ của ta còn kém nên khi có người post bài tiếng việt mà lại cụ thể như vậy thì có gì sai, tên diễn đàn là điện tử VIỆT NAM cơ mà, mắc chi lại lòi ra edaboard cơ chứ. em xin lỗi nhưng nếu mấy anh CAO CẤP không gởi bài vô luồng này thì em thấy cũng chả có điều gì phải cãi nhau cả
                              Chẳng lẽ trình độ Anh ngữ của ta kém thì ta cứ để vậy hoài hay sao? Cứ coi nó là động lực để bạn học ngoại ngữ cho tốt có được không.

Sơ đồ mạch điện tử trong ngôn ngữ gì thì nó cũng như nhau thôi. Những ai cần làm mạch thì chỉ cần sơ đồ, firmware (nếu có), và software giao tiếp (nếu có). Nếu làm mạch gặp trục trặc thì có thể hỏi ở các diễn đàn. Cách làm này theo tôi giúp cho người dùng học được nhiều.

Tôi không hề phản đối việc làm của bạn MicroDuyphi, mà chỉ có phản ứng khi bạn này công xúc tôi hay ám chỉ tôi trong các bài viết. Hơn nữa, lối ăn nói của người này không tốt (thực tế là vi phạm nội quy diễn đàn), mang nhiều tính phản cảm hơn là đóng góp xây dựng.

Thân,
                              Last edited by namqn; 29-12-2009, 13:01. Lý do: nào => này

Comment

không phải bất kỳ cái gì nói học là học được ngay anh nam à, cũng phải cần thời gian để học, trong lúc học tiếng anh không lẽ lại gác pickit2 vô tủ chừng nào học xong mới lấy ra thì e là chậm tiến quá, nhất là mấy anh em học sinh tụi em làm gì có môn tiến anh chuyên ngành mà học, còn vấn đề anh phi ăn nói hơi tiêu cực thì em nghĩ không có lửa làm sao có khói, mà anh phi nói em thấy cũng đâu có sai. tụi anh chôm cái mạch nạp pic pg2 rồi về mod lại bảo của mình cũng kỳ, mà ngoài cái pg2 thì cũng chả có cái nào tốt hơn như ICD2 chẳng hạn hình như cái ICD com các anh cũng bán hơn 300k rồi, cỡ tụi em đùng nói mua chứ đến rờ cũng chả nổi, vậy thì đến bao giờ mới có mạch nạp xịn để xài??? đành phải nhờ nhũng thành viên post lên mới mong có nổi

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X