Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Mạch nạp] Làm Mạch nạp PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v & 3v3

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
    không phải bất kỳ cái gì nói học là học được ngay anh nam à, cũng phải cần thời gian để học, trong lúc học tiếng anh không lẽ lại gác pickit2 vô tủ chừng nào học xong mới lấy ra thì e là chậm tiến quá, nhất là mấy anh em học sinh tụi em làm gì có môn tiến anh chuyên ngành mà học, còn vấn đề anh phi ăn nói hơi tiêu cực thì em nghĩ không có lửa làm sao có khói, mà anh phi nói em thấy cũng đâu có sai. tụi anh chôm cái mạch nạp pic pg2 rồi về mod lại bảo của mình cũng kỳ, mà ngoài cái pg2 thì cũng chả có cái nào tốt hơn như ICD2 chẳng hạn hình như cái ICD com các anh cũng bán hơn 300k rồi, cỡ tụi em đùng nói mua chứ đến rờ cũng chả nổi, vậy thì đến bao giờ mới có mạch nạp xịn để xài??? đành phải nhờ nhũng thành viên post lên mới mong có nổi
    Không rõ bạn có đọc đoạn thứ hai mà tôi đã viết hay không? Bạn không đủ trình độ tiếng Anh thì có cách mà tôi đã nêu, không nhất thiết phải gác mạch vào tủ chờ học xong ngoại ngữ. Tôi cũng đã nói rằng PICkit 2 không thích hợp cho người mới bắt đầu, có biết bao nhiêu thứ công cụ khác có thể giúp bạn học tập tốt đã được giới thiệu, mà bạn có thể tự làm.

Bạn cẩn thận với câu nói "tụi anh chôm cái mạch nạp pic pg2 rồi về mod lại bảo của mình". "tụi anh" ở đây gồm những ai? Tôi vẫn giữ tên gốc của nó khi gọi nó là "JDM Mod", và tôi nói rõ rằng đó là phiên bản sửa đổi cho phù hợp với điều kiện cá nhân. Hầu hết các thiết kế đều mang tính kế thừa, nếu bảo rằng không dựa vào nền tảng nào thì thật khó tin.

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
      Ok, gọi là anh đi, chứ chứ cháu gì. Anh đang dạy ở đại học quốc tế- dh.quốc gia, nếu em ở gần đó, hoặc lên trên ĐH. Bkhoa TpHCM vào buổi chiều.thì Alo cho anh theo số: 090 8951 000 anh sẽ giúp cho em.

Còn không, em cứ làm theo 1 trong 2 cái PCB ở trên, là chạy ngon lành. Đảm bảo là ok.
      Còn không em đợi anh 1 chút, anh sẽ cho đi đặt trước cái Pickit2-sv-pro khoảng 20pcb. Rồi anh chia lại cho anh em nào cần cái mạch pcb để về lắp linh kiện lên.
      ANh Phi nghĩa hiệp thiệt đó !
      E cũng đang test thử 2 cái trên . Mà anh Phi để dành cho em 1 cái Pickit2-sv-pro nha.
      NHưng tiếc là e ở Đà Nẵng ???
      Thank a Phi trước
      Email :

Comment

không phải bất kỳ cái gì nói học là học được ngay anh nam à, cũng phải cần thời gian để học, trong lúc học tiếng anh không lẽ lại gác pickit2 vô tủ chừng nào học xong mới lấy ra thì e là chậm tiến quá, nhất là mấy anh em học sinh tụi em làm gì có môn tiến anh chuyên ngành mà học, còn vấn đề anh phi ăn nói hơi tiêu cực thì em nghĩ không có lửa làm sao có khói, mà anh phi nói em thấy cũng đâu có sai. tụi anh chôm cái mạch nạp pic pg2 rồi về mod lại bảo của mình cũng kỳ, mà ngoài cái pg2 thì cũng chả có cái nào tốt hơn như ICD2 chẳng hạn hình như cái ICD com các anh cũng bán hơn 300k rồi, cỡ tụi em đùng nói mua chứ đến rờ cũng chả nổi, vậy thì đến bao giờ mới có mạch nạp xịn để xài??? đành phải nhờ nhũng thành viên post lên mới mong có nổi
        Hình như bạn có vấn đề gì đó hiểu lầm, hoặc bạn đọc các thông tin quá cũ, thiếu tính cập nhật. RP không làm ra mạch nạp ICD2, cũng không có bán cái nào dưới giá 1M/cái của Microchip, chứ đừng nói là bán với giá 300K.

Có lẽ các mạch đó là do TMe bán. Nhưng họ cũng bán cao hơn giá 300K mà bạn nêu ra nhiều. Một số người khác cũng làm ICD2 Clone và bán, đó là quyền của họ. Bạn cũng có thể tự làm và bán. Đã có luồng thảo luận tự làm ICD2 rồi, các bạn tự tìm lại để xem.

Đối với mạch "không xịn", có các loại mạch Brener, PICKit 2,... anh Nam đã phổ biến rồi. Đối với mạch PIC1 mà bạn nói là "tự nhận của mình" thì bạn lại quên một điều về lịch sử phát triển của picvietnam. Khi phát triển picvietnam, để kích thích sự tò mò của mọi người, F đã dùng uy tín của F để tự viết bài và tự phổ biến cái mạch Falleaf PIC1, PIC2, PIC3, đồng thời đã ghi rõ các mạch này xuất phát từ đâu và chỉ cho mọi người chỗ sửa. Về sau này, khi công bố lại mạch JDM, anh Nam đã công bố là JDM Mod rất rõ ràng.

Bây giờ thì thế nào? Nếu bạn là sinh viên, đến R&P mua PIC, nếu bạn còn cần mạch nạp JDM, chỉ cần hỏi Nam (SE của công ty) xin một mạch PIC1 thì bạn sẽ được cho ngay một cái miễn phí.

Như vậy, tổng kết lại vấn đề về mạch nạp, nó không còn là khó khăn cho các bạn.
        1) Cấp thấp nhất nạp cổng COM, hãy tới R&P và xin một cái, hoàn toàn miễn phí.
        2) Cấp nạp USB dạng DIY, có các mạch: Brener, ICD2, PICKit 2, GTP-USB
        2') Các bạn có thể mua các mạch nạp loại này, đặc biệt gUSB được pduytech.com làm cho chạy với tất cả các phiên bản WinPIC800 mới nhất. PICKit2 full thì có TMe bán. PICKit2 lite (cho cả 3.3v) thì có R&P bán. Các loại này dao động từ 200K trở lên.
        3) Đối với các mạch nạp của Microchip và các Third party của MCHP, thì giá của nó từ 35$ trở lên.

Các bạn nên nắm bắt và cập nhật thông tin, chứ đừng đi "tìm lại cái bánh xe". Điều này sẽ rất mất thời gian cho các bạn.

Chúc vui
        Falleaf
        Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
        58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
        mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Tranh thủ lúc nghỉ trưa vào diễn đàn tí.
          diy PICKit 2 để tự mình xài là một cái thú vừa để học cũng là để thực hành.
          Tôi sẽ chia sẻ cho các bạn một mạch thực sự full

1.ITX không kinh doanh mạch này xin đừng hỏi mua
          2.Nếu thấy có ích thì thank đừng email spam! Nếu làm hư chyện làm ăn của ai thì đừng email cho ITX vì nó sẽ vào sọt rác ngay
          3.Vì mục đích phổ biến kiến thức nếu ai thấy cái mạch này vớ vẩn thì thay vì bới móc, xiên xỏ thì hãy dành thời gian đó để hoàn thiện diy PICKit 2 hơn và post lên cho mọi người nhận xét.

ps: cái này cho MicroDuyphi. Email cho ITX để
          Attached Files
          Từ chối trách nhiệm:
          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
          Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Vậy vấn đề nguồn cấp 3.3v ở đâu mà em ko thấy vậy
            Email :

Comment

Hay quá. Bài viết rất hay................
              Hãy gọi: 0975.923.299
              Cuộc sống là chia sẻ!

Comment

Nguyên văn bởi xuanohyes89 Xem bài viết
                Vậy vấn đề nguồn cấp 3.3v ở đâu mà em ko thấy vậy
                Lược bỏ bớt vì thấy không cần thiết. Nếu cần tự bổ xung.

Khi nào có nhiều người muốn và có thời gian rảnh ITX sẽ diy tiếp phần này.
                Từ chối trách nhiệm:
                Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                  Hình như bạn có vấn đề gì đó hiểu lầm, hoặc bạn đọc các thông tin quá cũ, thiếu tính cập nhật. RP không làm ra mạch nạp ICD2, cũng không có bán cái nào dưới giá 1M/cái của Microchip, chứ đừng nói là bán với giá 300K.

Có lẽ các mạch đó là do TMe bán. Nhưng họ cũng bán cao hơn giá 300K mà bạn nêu ra nhiều. Một số người khác cũng làm ICD2 Clone và bán, đó là quyền của họ. Bạn cũng có thể tự làm và bán. Đã có luồng thảo luận tự làm ICD2 rồi, các bạn tự tìm lại để xem.

Đối với mạch "không xịn", có các loại mạch Brener, PICKit 2,... anh Nam đã phổ biến rồi. Đối với mạch PIC1 mà bạn nói là "tự nhận của mình" thì bạn lại quên một điều về lịch sử phát triển của picvietnam. Khi phát triển picvietnam, để kích thích sự tò mò của mọi người, F đã dùng uy tín của F để tự viết bài và tự phổ biến cái mạch Falleaf PIC1, PIC2, PIC3, đồng thời đã ghi rõ các mạch này xuất phát từ đâu và chỉ cho mọi người chỗ sửa. Về sau này, khi công bố lại mạch JDM, anh Nam đã công bố là JDM Mod rất rõ ràng.

Bây giờ thì thế nào? Nếu bạn là sinh viên, đến R&P mua PIC, nếu bạn còn cần mạch nạp JDM, chỉ cần hỏi Nam (SE của công ty) xin một mạch PIC1 thì bạn sẽ được cho ngay một cái miễn phí.

Như vậy, tổng kết lại vấn đề về mạch nạp, nó không còn là khó khăn cho các bạn.
                  1) Cấp thấp nhất nạp cổng COM, hãy tới R&P và xin một cái, hoàn toàn miễn phí.
                  2) Cấp nạp USB dạng DIY, có các mạch: Brener, ICD2, PICKit 2, GTP-USB
                  2') Các bạn có thể mua các mạch nạp loại này, đặc biệt gUSB được pduytech.com làm cho chạy với tất cả các phiên bản WinPIC800 mới nhất. PICKit2 full thì có TMe bán. PICKit2 lite (cho cả 3.3v) thì có R&P bán. Các loại này dao động từ 200K trở lên.
                  3) Đối với các mạch nạp của Microchip và các Third party của MCHP, thì giá của nó từ 35$ trở lên.

Các bạn nên nắm bắt và cập nhật thông tin, chứ đừng đi "tìm lại cái bánh xe". Điều này sẽ rất mất thời gian cho các bạn.

Chúc vui
                  đấy nhá, anh chỉ có mỗi cái mạch pg1 nhưng đây là luồng pickit2 anh à, và tất cả những cái mạch anh nói cũng chả cái nào rẻ cả nhé, cái bèo nhất cũng 350k không full thấp nhất cũng 250k, còn vấn đề bán thì em không bán chỉ post pcb cho ai thích thì làm thôi cũng giống tinh thần của anh phi vậy nhưng mà em chưa đủ trình để mod cái full chứ đủ thì em cũng post lên. còn anh bảo anh cho sv cái pg1, xin thưa với anh rằng em ở bmt thì xin làm sao, không phải sv thì làm sao??? mà cái pg1 thì em cũng thừa sức làm chả cần xin xỏ, làm pg1 thì làm PG5V2 dùng cón sướng hơn mà sự thật là em đã làm một cái, nếu xin thì em xin pickit2 thôi anh cho đi chỉ cần file pcb khỏi cần mạch in. có mà chờ cổ dài cả mét thì cũng chả có, còn luồng ICD thì anh khóa mất tiêu rồi và luồn đó cũng cãi nhau chí chóe mà lí do ví anh không ghi rõ nguồn gốc của mạch, riêng thấy cách test của tụi anh với mạch ICD em cũng tởn chứ đùng nói, thế thôi nhá, em hi vọng anh dùng quyền hạn của anh để xóa mấy bài cãi nhau này đi (bài của em, của các anh, kể cả của anh Phi) để cho nó bớt căng thẳng tý, và hi vọng anh và một số mod cùng một số thành viên rỗi hơi đừng chọc ngoáy anh Phi nữa để anh ấy vui vẻ chỉ cho tụi em chứ cứ không hễ vô là thấy người ta chọc ngoáy thì cũng mệt hơi rồi, mà điên tiết lên thì chửi máy tên rỗi hơi cũng vô duyên cho mấy tên đó

Comment

Diy lại phần lược bỏ đến đây coi như ITX xử xong PICKIT2- hỗ trợ PIC 5v + 3v3 + OTG + Logic Tool + Cấp nguồn tự động....
                    Lưu ý thiết kế diy không thể có chất lượng hơn hay bằng thiết kế gốc của Microchip.
                    OTG nếu không thích sử dụng chỉ cần không gắn 2 con chip đó vào là ok.
                    Attached Files
                    Last edited by itx; 29-12-2009, 20:18.
                    Từ chối trách nhiệm:

Comment

em theo dõi luồng này từ lúc nó bắt đầu đc post lên. em có vài nhận xét sau:
                      +) hình như web dentuvietnam bây giờ chỉ để quảng cáo cho trang web picvietnam thì phải.
                      +) mấy anh mod,admin lên nhớ rằng đa phần sinh viên nghành điên(nói chung) đều là con nhà nghèo (tại sao ư. tại vì con nhà giàu hầu như đều học kinh tế, ngân hàng......để quản lý ....tiền của người ta) tiền đâu ra mà mua mấy mạch của các bác, bố em làm cả tháng mới đủ mua(để mua mấy mạch của các anh chắc 2 anh em em nhịn đói cả tháng mất).
                      +) các anh mod và admin lên nhớ rằng đây là dd dientuvietnam chứ không phải R&P hay picvietnam. đây là nơi trao đổi, học hỏi kinh nghiệm đểu mọi người cùng tiến bộ. nếu các anh quên nên đọc lại nội quy. đây không phải chỗ dành cho các con buôn. đây là dd dientuvietnam ok.
                      +)
                      em hoàn toàn đồng ý với bạn này mỗi người có một trình độ bọn em mới vào nghành điện nói ngu thì hơi quá nhưng đó là sự thật. thử hỏi mấy anh lúc các anh mới học các anh có gặp vấn đề này vấn đề nọ hay không. nếu không chắc các anh là thiên tài rồi (cái này thì cần phải cho vào bảo tàng bảo quản, vì người việt nam chưa có ai làm đc).
                      +) mọi người học điên là ở trên toàn quốc chứ không phải ở mỗi thành phố hcm. tiền mua vé xe khách(em nghèo không có tiền mua vé máy bay thông cảm) cầm theo thẻ sv để xin đc mạch nạp chắc..........bố em nói:" con ơi mày học nhiều lên bị loạn trí rồi ah, chẳng nhẽ lúc đó trả lời anh admin dd con hay vào xui ............rại. chắc bố em đập cho không còn cái răng.
                      +) đọc xong luồng này thấy yêu chú duyphi hơn (đừng hiểu lầm). riêng em ủng hộ luồng này đế cùng.
                      +) đến đây nghe mấy anh ad, mod nói không hiểu mấy anh là ad, mod dd dtvn hay PR cho picvn và R&P nữa( em biết picvn là công mấy anh xây đựng lên. nhưng đừng lẫn lộn)
                      +)
                      Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
                      Chẳng lẽ trình độ Anh ngữ của ta kém thì ta cứ để vậy hoài hay sao? Cứ coi nó là động lực để bạn học ngoại ngữ cho tốt có được không.

Sơ đồ mạch điện tử trong ngôn ngữ gì thì nó cũng như nhau thôi. Những ai cần làm mạch thì chỉ cần sơ đồ, firmware (nếu có), và software giao tiếp (nếu có). Nếu làm mạch gặp trục trặc thì có thể hỏi ở các diễn đàn. Cách làm này theo tôi giúp cho người dùng học được nhiều.

Tôi không hề phản đối việc làm của bạn MicroDuyphi, mà chỉ có phản ứng khi bạn này công xúc tôi hay ám chỉ tôi trong các bài viết. Hơn nữa, lối ăn nói của người này không tốt (thực tế là vi phạm nội quy diễn đàn), mang nhiều tính phản cảm hơn là đóng góp xây dựng.

Thân,
                      bọn em mới vào nghề không tài như ông anh.
                      +)
                      Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
                      Thầy Sư tức là Trần Văn Sư, trưởng khoa Điện tử - Viễn thông bên ĐHQT. Trước khi sang ĐHQT thì thầy Sư công tác tại BM Viễn Thông, Khoa Điện, ĐHBK Tp. HCM. Dân điện tử viễn thông mà không biết thầy Sư thì e rằng vẫn là "ếch ngồi đáy giếng".

Trương Quang Đăng Khoa cũng vừa mới về nước năm nay (học TS tại Nhật), không có đất dụng võ ở ĐHBK, vì theo đuổi Biomedical Engineering, nên chuyển sang ĐHQT. Tôi nghĩ Khoa chuyển sang đó là thích hợp.

Khoa KTYS đó còn khá non trẻ (mới có 1 GS và 1 TS vừa kể trên), nên đang chiêu binh mãi mã, bạn nào thích theo hướng này thì đây là cơ hội khá tốt để dễ dàng tham gia. Trang web của khoa KTYS, ĐHQT vẫn chưa cập nhật thông tin về nhân sự, mới chỉ có 5 nhân vật.

Thân,
                      . đừng tự cho mình là giỏi. không biết ai:[QUOTEvẫn là "ếch ngồi đáy giếng". [/QUOTE] là ếch đâu. mấy anh lên bỏ câu khẩu hiệu:" chỉ tay lên trời hận đời vô đối" đi. các anh không đóng góp cho luồng này thì thôi chừa luồng này ra.
                      -) nói thêm theo em được biết (không nhớ lắm) luật sở hữu trí tuệ đã có từ lâu, anh pic bang chủ và pic trưởng lão( bên picvn) cùng các thành viên công ty R&P nên đọc lại luật đó đi. khỏi mấy anh microchip....................kiện là chết mang tiếng ra (mượn công nghệ, về cải tiến đem bán và coi đó là thành quả của mình).
                      tái bút: nói thêm em là dân nam định( miền biển giống anh duy phi ở nha trang) lên có gì nói quá lời thì mấy anh thông cảm. thật ra mấy anh cũng cống hiến cho dtvn rất nhiều, đừng nói những lời thừa mà hãy hành động như những ngay đầu( những năm 2005) các anh rất năng nổ. đừng để những người mới như bọn em mất hình tượng.
                      ah quên em ở nam định có anh nào về nam định thì pm cho em tuy không có hải sản đặc biết, nhưng gì chứ món cá da trơn ở quất lâm thì các anh khó mà quên
                      Last edited by phamngoctoi1; 29-12-2009, 20:50. Lý do: bài này đã copy vào máy các anh xóa là em post tiếp

Comment

nếu picvn hay R&P không phải là của mấy ổng thì bồ đừng mơ mấy ổng giới thiệu nó

Comment

nếu picvn hay R&P không phải là của mấy ổng thì bồ đừng mơ mấy ổng giới thiệu nó
                          chính xác . nhưng mình buồn một cái người việt nam mình hơi biết một tí là y như rằng tự cho mình là uyên thông. nên đến giờ đã nhìn thấy con trở, tụ, cuộn cảm........made in viet nam chưa? thê mà chưa chi dửng mỡ làm vxl 8 bit. đúng là bó tay, cơ bản chưa có thế mà đòi chế tạo vxl..................còn diễn đàn mình cái mạch nạp là cái cơ sở nhất mới post nên là đã bị xem như..................thật buồn thay cho những người có tâm với nghành điện tử việt nam. phải đợi đến bao giờ để hãnh diện sử dụng đồ điện tử made in việt nam mà linh kiện 100% nội địa..................

Comment

Nguyên văn bởi phamngoctoi1 Xem bài viết
                            em theo dõi luồng này từ lúc nó bắt đầu đc post lên. em có vài nhận xét sau:
                            .......................................
                            +) mấy anh mod,admin lên nhớ rằng đa phần sinh viên nghành điên(nói chung) đều là con nhà nghèo (tại sao ư. tại vì con nhà giàu hầu như đều học kinh tế, ngân hàng......để quản lý ....tiền của người ta) tiền đâu ra mà mua mấy mạch của các bác, bố em làm cả tháng mới đủ mua(để mua mấy mạch của các anh chắc 2 anh em em nhịn đói cả tháng mất).
                            +) ...................................
                            +) em hoàn toàn đồng ý với bạn này mỗi người có một trình độ bọn em mới vào nghành điện nói ngu thì hơi quá nhưng đó là sự thật. thử hỏi mấy anh lúc các anh mới học các anh có gặp vấn đề này vấn đề nọ hay không.........................

+) mọi người học điên là ở trên toàn quốc chứ không phải ở mỗi thành phố hcm. tiền mua vé xe khách(em nghèo không có tiền mua vé máy bay thông cảm) cầm theo thẻ sv để xin đc mạch nạp chắc..........bố em nói:" con ơi mày học nhiều lên bị loạn trí rồi ah, chẳng nhẽ lúc đó trả lời anh admin dd con hay vào xui ............rại. chắc bố em đập cho không còn cái răng.
                            +) tái bút: nói thêm em là dân nam định( miền biển giống anh duy phi ở nha trang) lên có gì nói quá lời thì mấy anh thông cảm. thật ra mấy anh cũng cống hiến cho dtvn rất nhiều, đừng nói những lời thừa mà hãy hành động như những ngay đầu( những năm 2005) các anh rất năng nổ. đừng để những người mới như bọn em mất hình tượng.
                            ah quên em ở nam định có anh nào về nam định thì pm cho em tuy không có hải sản đặc biết, nhưng gì chứ món cá da trơn ở quất lâm thì các anh khó mà quên
                            Vừa đọc bài viết này, làm anh sực tỉnh và giật mình, thật lòng anh rất là xúc động, và cảm thấy hình như ở trong đó, có anh,.....hình như anh cũng có 1 phần lớn lỗi lầm gì đó, mà có lẻ, nếu như không có những bài viết của anh em ở trên, anh không biết đến bao giờ mới nhìn nhận và thấu hiểu được.
                            Mấy dòng này của em, anh sẽ ghi nhận và ghi nhớ,...
                            ok, nếu sau này nếu em hay một anh em sinh viên nào đó, nếu có khó khăn, và nếu cần đến 1 sự giúp đở, Duy Phi xin nhiệt tình hỗ trợ.
                            Đúng thật, không đánh nhau, không phải là tri kỳ.
                            Không gặp chuyện, thì không biết hết được nhau.

PS: anh xin lỗi đã lược bỏ 1 số đoạn văn của em, anh chỉ giữ lại vài mấy đoạn, chứ không có ý gì hết.
                            Last edited by MicroDuyphi; 30-12-2009, 07:44.

Comment

Vậy cả nhà mình vui rồi
                              Phải bắt tay + nâng ly chúc mừng thôi
                              Email :

Comment

chào anh Duyphi, anh itx và các bạn ! cám ơn anh Duyphi và anh itx ! anh Duyphi có thể cho em xin schematic và pcb của PCB_Mach in_ver2 được không? chúc mọi người luôn vui vẻ !

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X