Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kiến nghị mở lớp học PIC(Microchip Technology INC)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi BinhAnh
    +Học phí
    +Tiền board mạch. Sau khi khóa học xong xuôi, board mạch đó là của học viên, nên họ có thể mang về hoạc bán lại cho tôi.
    Tôi sẽ dạy = Hi-Tech PIC.
    Okei, cảm ơn bác. Vậy có nghĩa là sau khi được hướng dẫn trên lớp, học viên sẽ được mang board mạch về nhà học lập trình ?

Comment

Đúng rồi đó, bác BinhAnh dự định dạy như kiểu của Aptech. Học lý thuyết xong buổi nào là thực hành buổi đó. Bác làm như vậy để anh em chỉ tập chung vào việc học lập trình PIC thôi, không phải lo đi làm linh kiện, mạch in...

Comment

Thế học phí cụ thể là bao nhiều xiền ạ ?
        Em cũng muốn làm một đề tài tốt nghiệp về VDK ,
        bác BA có đề tài nào ngon giới thiệu em phát
        SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

CCS chỉ vì cái thư viện đồ sộ của nó thôi, viết xong chẳng hiểu gì mấy (Xin lỗi các bác dùng CCS), còn với Hi-Tech PIC thì ngược lại khi viết chương trình chạy thành công cảm thấy rất thú vị. Hơn nữa nó là ANSI C (C chuẩn) nên rất gần với C mà hầu hết anh em được học trong trường rồi. Vả lại nó lại rất gần với ASM,...Mã thì tối ưu, nhúng vào MPLAB làm việc rất chuyên nghiệp. Mà MPLAB được đánh giá là phần mềm phát triển tốt nhất.
          Mình chuyên dùng CCS nghe thấy thế này thảm hại quá...chẳng hiểu gì cả? nghe mà chẳng muốn làm nữa cơ! theo noisepic cái này thì tùy từng người. Thông thường khi làm việc với CCS noisepic xem kĩ datasheet xem để thực hiện tính năng nào đó cần Thanh ghi nào? bit nào... xem các lệnh trong CCS và lệnh đó có thực hiện đảm bảo yêu cầu không? nếu không thì mình tự viết vậy.Ví dụ :
          muốn đặt giá trị TMR0 có lệnh SET_TIMER0(value), thực ra nó cũng chỉ là TMR0=value trong HTPIC. mà cái này thì CCS cũng làm được bằng cách định nghĩa TMR0 0xyy trong file tiêu đề *.h .

Thực ra làm CCS quen dùng hàm cũng rất có hại! như bạn gì nói nếu là cao thủ MPASM thì sẽ dễ làm việc hơn.

Dù sao CCS và HTPIC đều là trình biên dịch cả? và cũng đã có khá nhiều tranh luận về cái nào tối ưu hơn?
          theo noisepic nghĩ
          CCS dành cho amatuer
          HTPIC dành cho PRO

Ban đầu mình cũng bắt đầu học HTPIC nhưng do cái giao diện của kiểu DOS --> không khoái nên chuyển sang CCS.
          Chứ noisepic chưa có điều gì phàn nàn về HTPIC vì noisepic đâu có làm nhiều?

Đó chỉ là ý kiến chia sẻ của noisepic để tạo động lực tiếp tục làm CCS đừng bỏ ngang chừng!!
          Learn more...

Comment

CCS và Hi-Tech PIC đều hay cả vì sự thực là bây giờ cả 2 cùng tồn tại và phát triển. Trên chỉ là ý kiển của cá nhân mình thôi.

Comment

Hoan hô anh Binh Anh!
              Mặc dù nhìn sơ qua những mục tiêu mà anh đặt ra cho khoá học quả thực có rất nhiều khó khăn. Nhưng anh đã quyết tâm thì bọn em cũng sẽ hết sức ủng hộ.
              Bọn em sẽ đăng kí học ngay và Nếu như có việc gì đó cần đến bọn em thì anh cứ gọi <tất nhiên riêng em thi phải thi học kì xong đã!>.

Comment

Toàn bọn nói phét thôi, trừ BA với falleaf ra còn mấy thằng trình non mà nói khiếp thế. Không biết đã thiết kế nổi cái mạch điều khiển cho nó ra hồn chưa? Đọc mấy cái bài viết trong cái box PIC này thì tôi nói thật nhé: những bài theo kiểu hướng dẫn của mấy đứa mới học nên xóa đi, đọc chối lắm, mà tôi cho là thùng rỗng kêu to thật đấy.
                Ha ha.
                OK noisepic hoàn toàn đồng ý với ý kiến của mokic. Thực ra những người mới học điện tử như bọn em thì làm sao thiết kế nổi mạch điều khiển. Cái đó do hậu quả của giáo dục đại học cộng với điều kiện học tập. Bọn em rất cần những diễn đàn như diendandientu hay dientuvietnam để có cơ hội học tập trên. Thực ra em viết bài cũng nhiều, khi em mới học được cái gì em muốn chia sẻ cùng với những bạn mới học như em, còn bậc đàn anh như falleft và binhanh góp ý cho những bài viết đó. Nếu không có những bài viết kiểu như vậy thì anh mokic đâu có biết dưới anh toàn bọn trình non. Và chắc anh cũng hiểu diễn đàn lập ra để làm gì. Một điều cuối cùng mà em muốn nói với anh mokic là hãy đọc những bài viết đó và góp ý chân thành. Như vậy sẽ tốt hơn...
                thân ái!
                Learn more...

Comment

Nguyên văn bởi mokic
                  Toàn bọn nói phét thôi, trừ BA với falleaf ra còn mấy thằng trình non mà nói khiếp thế. Không biết đã thiết kế nổi cái mạch điều khiển cho nó ra hồn chưa? Đọc mấy cái bài viết trong cái box PIC này thì tôi nói thật nhé: những bài theo kiểu hướng dẫn của mấy đứa mới học nên xóa đi, đọc chối lắm, mà tôi cho là thùng rỗng kêu to thật đấy.
                  Ha ha.
                  Bác lên góp ý trực tiếp với admin thì hay hơn.

Comment

Nguyên văn bởi mokic
                    Ha ha.

Diễn đàn này để anh em học hỏi và trao đổi với nhau , người biết nhiều bảo người biết ít , người biết ít bảo người chưa biết , cùng nhau phát triển ,mokic vào giúp đỡ anh em đi , nói nhiều quá !
                    Và anh biết là khi bên em, anh sẽ vượt qua tất cả

Comment

Gã mockit này đi đâu thì phá phách ở đó. Có cơ hội xin được lãnh giáo vài tuyệt chiêu. Chỉ mới thấy chiêu "độc dược" chứ chưa thấy nội lực và kiếm pháp tới đâu cả. Mong được thỉnh giáo sớm.

Comment

Này mokic chắc bác siêu lắm nhỉ? Sao không post vài bài thật cao siêu với thật đặc sắc cho anh em thỉnh giáo đi. Mặc dù tụi em mới học nhưng vẫn post bài vừa là để các bạn tham khảo vừa mong cho mấy cao thủ như các bác chỉ giáo thêm. Tất nhiên mới học thì khó khăn nên post lên để hỏi thôi. Với lại cho các ban vừa học dễ tham khảo.
                        Mà đề nghị chấm dứt chủ đề này ngay đi nhé. Chỉ post những gì về PIC thôi.
                        Hỏi thế gian tình ái là chi????
                        Mà đôi lứa thề nguyền sống chết???

Comment

Nguyên văn bởi mokic
                          Ha ha.
                          Chúng tôi cảnh cáo bạn mokic, tái phạm tôi sẽ xóa nick, bạn khích bác các thành viên mới học, khiến họ bức bối, phong trào trao đổi chùng xuống. Mọi ngưòi ko dám trao đổi vì ngại. Tôi vẫn mong bạn đóng góp bài viết để xây dựng diễn đàn.
                          Tôi rất muôn phát huy khả năng của mỗi người. Kể cả sự tự tin.
                          Chuyện trao đổi vấn đề mokic đưa ra chấm dứt ở đây, các thành viên ko bàn nữa.
                          Mong sự hợp tác của các bạn.

Comment

1) Về tinh thần học tập, tôi rất hoan nghênh bạn noisePIC, vì bạn mới học một thời gian mà đã chịu khó viết bài hướng dẫn lại cho các bạn khóa sau. Hiện nay tôi dự định để noisePIC là mod trong phần CCS C của picvietnam là vì thế. Tôi thấy trên ftp, bạn noisePIC cũng đã upload một số hình ảnh để chuẩn bị cho các bài viết của bạn ấy. Tinh thần làm việc này chẳng phải ai cũng có.

2) Nếu đem tôi so với Nigel, thì bài viết của tôi là thùng rỗng kêu to, nhưng có nhiều người còn cần học cái tôi biết, và tôi có thể truyền đạt, vì vậy tôi dành thời gian để hỗ trợ những người đi sau. Mục đích là giúp họ học nhanh hơn, đỡ mất thời gian hơn tôi trước đây. Nếu như nhắc lại tôi mất 2 tháng học PIC và viết chay, viết mà không hiểu nó có chạy không, viết mà thấp thỏm chờ những con PIC từ Sing gửi về... Trong khi đó, nếu như các bạn sinh viên bây giờ, bay vào xem cái picvietnam xong, bay qua lớp binhanh học, tôi nghĩ chỉ cần 1 tháng thì các bạn có thể rất rành rồi. Nỗ lực của tôi trong suốt một năm qua để làm gì? Chỉ là cái đó.

3) Có một lần, tôi đã tranh luận với một cậu bạn nào bên dddt thì phải, tôi nói rất rõ, nếu việc tôi làm, sau này có thể giúp được các bạn sinh viên giảm đi 1 ngày làm việc, thì mỗi năm tôi sẽ giúp cho xã hội này 500 ngày làm việc. Cho nên nếu mà bây giờ các bạn học PIC, làm PIC, rồi các bạn lại hướng dẫn lại cho các bạn khóa sau, theo cái phong trào này, một công cụ mới sẽ được đưa vào VN một cách hoàn chỉnh (cho đến bây giờ có thể nói PIC đã là công cụ rồi, không còn là cái để tìm hiểu nữa). Các bạn ạ, nếu hôm nay các bạn cũng bỏ thời gian 1 giờ làm việc để giúp đỡ các sinh viên khóa sau, thì các bạn sẽ làm thêm được rất nhiều cho xã hội.

4) Có lẽ, sau 1 năm tôi không đụng đến lập trình PIC và cả ngôn ngữ cấp cao nữa, tôi có thể không còn nhạy và tinh tế trong các thuật toán lập trình, trong các hướng xử lý vấn đề, tôi cũng không bao giờ dám nói rằng tôi có thể giỏi hơn noisePIC chẳng hạn. Đó là câu nói thừa. Hơn kém, không để làm cái gì cả. Vậy nên, chúng ta không so sánh hơn kém kỹ thuật ở đây nữa, mà hãy so sánh hơn kém về những đóng góp của chúng ta ấy. Tôi sẽ xóa bài của mokic đi, không có vấn đề cảnh cáo giống như binhanh nữa. Không thể để diễn đàn đi theo lối cũ của dddt.

Về lâu về dài, chúng ta sẽ phải thực hiện một diễn đàn khoa học, chứ không phải thực hiện diễn đàn tán dóc.
                            Falleaf
                            Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                            58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                            mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Việc mở lớp tiến hành ra sao rồi bác BinhAnh ? Thuê địa điểm, làm board mạch ?...

Comment

Thông báo:lớp dạy PIC tại Hà Nội
                                - Lớp dạy PIC sẽ khai giảng sau 2 tuần nữa
                                - Địa điểm tại phố Tây Sơn(gần gò Đống Đa)
                                - Học phí: 500K với sinh viên, 750K với người đi làm.
                                -Thời gian tuần 3 buổi tối, từ 17h45-->19h45.
                                Sẽ có thông báo cụ thể hơn nữa vào 10-09-2005.
                                Sau đây là board thực hành chúng tôi đã chuẩn bị cho các bạn
                                Attached Files
                                Last edited by BinhAnh; 29-08-2005, 15:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

dsPIC Tìm hiểu thêm về dsPIC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X