Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ae có kinh nghiệm chỉ với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ae có kinh nghiệm chỉ với

mình đang làm đồ án với AVR
    mình dùng atmega16A..mình dùng nguồn +-12 vào 7805
    do không để ý mình đấu nhầm đây nên con tụ lọc sau diode nổ..
    giờ mình cắm mạch lại thì LCD sáng nhưng hiển thị hết tất cả các ô
    con AVR thì nóng, các chức năng khác không chạy
    mình mua 1 con atmega16 về nạp lại nhưng cắm vào thì IC cũng rất nóng và LCD thì không hiển thị gì
    ae nào có kinh nghiệm cho mình hỏi là
    con LCD hay AVR có vấn đề? và liệu thạch anh có bị sao không?
    thanks all..!

theo tôi thì thử lại nguồn trước, (gỡ mấy con atm/lcd ra). nếu nguồn tốt thì mới thử lại mấy con atm/lcd sau.
    trước khi thử bạn nên thử nguồn trước, chơi cho 1 lược thì chỉ thấy khói.
    bạn nên kiếm mua 1 cái VOM/DVM để có mà dùng. học nghề điện tử mà không thước đo là bó tay.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

thanks cậu..nhưng mình đã test rồi..nguồn tốt mình cũng dùng chung nguồn cho 5 con IC số khác trong broad nữa mà..

Comment

ae nào có kinh nghiệm bảo mình với...mai là mình phải nộp đồ án rồi.!

Comment

thế thì có thể bạn làm mạch bị chạm đâu đó. Tháo VDK ra, cấp nguồn cho board rồi đo từng chân của đế cắm VDK xem có chân nào áp bất thường ko

Comment

do không để ý mình đấu nhầm đây nên con tụ lọc sau diode nổ
            có phải bạn gắn lộn cực không?
            theo tôi đoán thì con atm/lcd tiêu rồi.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

không..tụ gắn đúng,,qua diode nua mà...tụ 16 volt mà mình nhầm dây nên cho 24volt vào ..bình thường chạy +-12V..không sao

Comment

Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
                không..tụ gắn đúng,,qua diode nua mà...tụ 16 volt mà mình nhầm dây nên cho 24volt vào ..bình thường chạy +-12V..không sao

bạn up cái mạch lên coi thử ra sao mà tui thấy bạn nói mơ hồ quá nó cứ đồi nghịch nhau ??
                email:
                chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

thì mạch dùng là -+12V..mình qua 2 diode để chỉnh lưu đc 12V cho vào 1 tụ hóa (100uF/16V) và 1 tụ gốm lọc
                  rồi cho qua 7805 rồi có 1 tụ hóa nữa rồi cho vào mạch.
                  nhưng hôm qua mình cắm nhầm dây nên điện áp đưa vào là 24V nên nổ con tụ hóa đầu tiên đấy...giờ bệnh của mạch như miêu tả ở trên
                  mình hỏi là LCD or AVR or thạch anh có vấn đề
                  (mình đã nạp 1 con AVR mới nhưng không chạy..mà lắp con AVR cũ hay mới vào thì AVR cũng rất nóng)

Comment

Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
                    thì mạch dùng là -+12V..mình qua 2 diode để chỉnh lưu đc 12V cho vào 1 tụ hóa (100uF/16V) và 1 tụ gốm lọc
                    rồi cho qua 7805 rồi có 1 tụ hóa nữa rồi cho vào mạch.
                    nhưng hôm qua mình cắm nhầm dây nên điện áp đưa vào là 24V nên nổ con tụ hóa đầu tiên đấy...giờ bệnh của mạch như miêu tả ở trên
                    mình hỏi là LCD or AVR or thạch anh có vấn đề
                    (mình đã nạp 1 con AVR mới nhưng không chạy..mà lắp con AVR cũ hay mới vào thì AVR cũng rất nóng)
                    Ít ra bạn cũng phải đo kiểm điện áp từng chân xem thế nào, rất nhiều người giúp bạn nhưng tôi thấy bạn có làm theo đâu. Bạn ko đo kiểm, và cũng ko up hình lên mà bạn cứ hỏi là AVR hay LCD hỏng. Bọn tôi cũng chưa nhìn thấy sản phẩm của bạn như thế nào thì sao mà trả lời đc. Còn con AVR bạn đã thay thử rồi vẫn vậy thì nghĩa là nguyên nhân ko phải nó. Bạn cố gắng kiểm tra kỹ đã nhé, kiểm tra từng phần 1.
                    Chúc thành công.
                    Trần Quang Định
                    0932299590

Comment

Click image for larger version

Name:	Untitled1.jpg
Views:	1
Size:	113.2 KB
ID:	1360486
                      đây là sơ đồ mạch...ae xem giùm..liệu nó có sai chỗ nào không

Comment

Trước hết bạn phải tìm nguyên nhân tại sao avr bạn bị nóng trước cái đã rồi sau đó mới tính đến chuyện nó chạy chương trình hay không.
                        Bạn xem datasheet của con atmega 16 xem chân cẳng bạn thiết kế có đúng không?
                        Bạn hãy gở hết ic ra và cấp nguồn cho mạch, dùng vom đo rồi so sánh với datasheet của avr xem tại 2 chân cấp nguồn có áp +5v không? đo các chân còn lại so với chân mass của avr xem có chân nào áp trên +5v không? nếu có thì bạn hãy khắc phục tại vùng nguồn cấp do sai hay chạm chập ở đâu đó.
                        Tôi nghĩ avr nóng do bạn cấp quá áp hay không đúng chân thôi.
                        Mạch của bạn dùng CON3 mắc lạ nhỉ? chân 3 là +12v, chân 2 là 0v và chân 1 là -12v hay sao? Nếu đúng như thế thì bạn gõ bỏ con diode và nguồn -12v ở chân 1 ra luôn, chỉ dùng nguồn +12v thôi, rồi đo lại áp sau 7805 coi có đúng +5v không?

Thân.
                        Last edited by mhl167; 03-05-2012, 11:43.

Comment

uhm..mình cho GND ở giữa +-12V 2 bên (nguồn lấy từ biến áp ra nên phải có diode chứ).
                          mạch bị chạm nên AVR nó nóng..mình đã sửa lại.áp đúng 5V.AVR không còn nóng..
                          mình mua 2 con LCD nhưng 2 con hiển thị khác nhau
                          mình mua 1 con màu xanh lá cây và 1 con màu xanh nước biển
                          con màu xanh lá cây không sáng, không hiển thị gì
                          còn màu xanh nc biển thì sáng (nếu cấp nguồn vào A,K) nhưng hiển thị linh tinh (không phải ký tự) rồi không hiển thị gì mà chỉ sáng
                          mà đặc biệt nếu mình nối chân 3 ( contrast adjustment ) với 5V thì chập nguồn

Comment

Bạn mắc nguồn -12v như thế thì cũng thừa.

Comment

Đó là chỉnh lưu 2 nửa chu kì mà (có điểm trung tính), đâu có thừa. Bạn thử nạp code AVR set một chân ra nào đó xem có chạy không đã, rồi tính đến LCD sau

Comment

Về tác giả

Collapse

tan0710 Tìm hiểu thêm về tan0710

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X