Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi leemjnhwuong Xem bài viết
    anh nghaiha oi!
    em hiểu roi`.
    cám ơn anh nhiều lắm!!!!
    nhưng mà còn chỗ nay`:

#define B PORTC.1;
    #define C PORTC.2;
    #define OE PORTC.3;

sao ko thấy #define A vậy anh?
    ma` OE anh đưa vào chân nào con 74hc138?Anh luon cho OE=1 vậy thì sao anh ko cấp
    trực tiếp +5v cho chân đó để khỏi cần phải lập trình.
    Xin anh chỉ giáo cho.

Luôn luôn lắng nghe! Lâu lâu mới hiểu!!
    Chân OE có tác dụng chống hiện tượng bóng ma khi quét led. Trước khi xuất data mới cho hàng thứ k+1 ta ngừng cung cấp nguồn cho hàng k, chờ data của hàng thứ k+1 ra rồi cấp nguồn cho hàng thứ k+1.

Đang đi công tác, để mai mốt em gửi cho bác mấy cái hình chỉ sử dụng B562 cho module 8x16.
    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

• các bác viết tur nay hay wá , em góp ý nên thêm cho họ 89xxx nữa nha.

Comment

• Nguyên văn bởi namnam8888 Xem bài viết
        các bác viết tur nay hay wá , em góp ý nên thêm cho họ 89xxx nữa nha.
        89xx dùng để viết cái này thì giống như dùng dao thái lan để mổ heo. Bác cố gắng xài các dòng VXL cấp cao hơn như PIC và AVR. 8051 hiện chỉ còn dùng trong nhà trường và các sản phẩm cũ. Họ AVR có sơ đồ chân tương thích hoàn toàn với các IC họ 8051. Em đã sửa một bảng giá vàng/tỷ giá/lãi suất của ngân hàng Phương Đông Nha Trang họ bị mất phần mềm giao tiếp. Em thay tất cả các IC họ 8051 trong đó bằng họ AVR và viết lại phần mềm.

Comment

• theo anh thì từ 89c em nên chuyển sang con gì PIC hay AVR, và em nên bắt đẩu bằng ngôn ngữ C hay là asm

Comment

• Nguyên văn bởi namnam8888 Xem bài viết
            theo anh thì từ 89c em nên chuyển sang con gì PIC hay AVR, và em nên bắt đẩu bằng ngôn ngữ C hay là asm
            Em thì không dám khuyên xài AVR hay PIC, mỗi dòng đều có cái hay của nó. Sau khi nắm vững 1 dòng rồi thì chuyển sang dòng kia cũng chẳng có gì khó khăn.
            Về mặt ngôn ngữ thì AVR hay PIC đều có thể sử dụng ngôn ngữ lập trình cấp cao (mà thông dụng là ngôn ngữ C). C cho AVR và PIC đều là ngôn ngữ C cơ bản nên việc chuyển đổi code giữa 2 loại gặp không nhiều khó khăn lắm. Bằng chứng là em đã từng lấy nguyên một chương trình điều khiển mức nước của PIC bỏ, sửa đổi cho phù hợp rồi bỏ vào AVR. Khi đã sử dụng ngôn ngữ cấp cao với các dòng MCU mạnh như PIC và AVR thì phần giải thuật quan trọng hơn là chọn MCU nào.
            Bây giờ thì em ít xài PIC. Còn lịch sử quá trình chuyển sang AVR của em như sau: 8051 viết bằng asm -> PIC viết bằng asm -> PIC viết bằng C (trình biên dịch CCS và MPLAB) -> AVR viết bằng C (Trình biên dịch CodeVision). Em chưa ngày nào viết asm cho AVR cả.

Comment

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
              Bác thử tham khảo cái này xem. Cái này là led rời 8x16. Còn board dùng module 8x8 sẽ cách vẽ mạch khá phức tạp. Bác cho em địa chỉ mail em gửi cho bác mấy hình chụp tham khảo module gồm 2x5 led ma trận 8x8x2 màu (16 hàng x 40 cột)
              Bạn có thể cho minh xin hình chúp đó được không?địa chỉ email mình đây:vinhvy6678@yahoo.com.vn.Cảm ơn bạn trước nha

Comment

• bác nghaiha ơi bác làm một các topic về làm led matrix bằng Pic đi! Nếu không có thời gian bác có thể nêu thuật toán được ko? Cảm ơn bác nhiều!

Comment

• thuật toán

thuật toán theo mình cũng k có gì khó lắm.gồm có 2 bước:
                  B1:Lưu ma trận chữ dạng 8 bit một vào flash
                  B2:Quay vòng chuỗi (void move{})
                  B3:Đẩy từng 8 bit một ra khi có clk,chốt,data
                  Email:thaokm@fpt.com.vn
                  Yahoo:khongminhthao1986@yahoo.com
                  Phone:0436812650
                  Mobile: 0902149146

Comment

• cái đó thì trên diễn đàn cũng có khá nhiều rồi bạn à. Ý mình là thuật toán tương đối trọn vẹn cơ. Hì! Cảm ơn bạn đã quan tâm!

Comment

• Cảm ơn bác Hà nhiều. Em xài con AT16 với ICC làm theo bác nó chạy ngon lành. Khi nào bác rảnh nói thêm về phần thay đổi nội dung hiển thị và phần công suất dc ko?

Comment

• Mổ xẻ thiết kế sản phẩm led ma trận. Các bác có thể thấy hơi khác nhưng thực ra nó giống hệt như tutorial ở trên. Hi vọng giúp các bác chút tư duy khi thiết kế.

Mọi thông tin về kỹ thuật,về thiết kế các bác có thể phone trực tiếp cho em. Em sẽ trả lời thích đáng và hoàn toàn miễn phí.

Comment

• cái tur này của bác Hà thật là bổ ích.mong cho diễn đàn mình có thêm nhiều bài viết như thế này.

Comment

• Mạch in 2 lớp, Ic dán! hix hix
                            Đến bao h mới làm được 1 cái led matrix = 8951 nghịch đây!

Có vẻ như là mở rộng thêm nữa chỉ cần cắm thêm module phập cái là xong!
                            Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

• Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                              Mạch in 2 lớp, Ic dán! hix hix
                              Đến bao h mới làm được 1 cái led matrix = 8951 nghịch đây!

Có vẻ như là mở rộng thêm nữa chỉ cần cắm thêm module phập cái là xong!
                              Bác nói đúng, chỉ cần cắm phập là xong.
                              Ngoài ra để mở rộng hàng thì cũng thế, cắm phập phập. Mời bác xem hình dưới:

Comment

• Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                                Mạch in 2 lớp, Ic dán! hix hix
                                Hiện trong máy tính em không có cái hình ảnh của led ma trận không dùng IC dán. Em sẽ upload lên diễn đàn cho các bác xem. Nguyên lý thì vẫn giống hệt như từ trước đến giờ.

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X