Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bác ngohaiha cứ lo tranh luận mãi, bác cứ tiếp tục cái tur của bác đi. mình đang theo dõi cái tur này thấy hấp dẫn quá, tự dưng đứng ngang, hic hic. mình cũng đang định làm cái mạch hiển thị giá vàng dùng 7seg và có thêm cái quang báo chạy chạy phía dưới cho vui, như chưa tính được giá cả hiện nay thế nào? giá 1 con 8x8x2 màu giá bao nhiêu hả bác? mấy con led 7seg loại lớn khoảng 3x4cm giá bao nhiêu?
    hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

to pác nghaiha

sao pác lại nói thế chứ chia nhỏ thế thì phức tạp lắm chỉ cần chia màn hình chính làm hai màn hình nhỏ thôi chứ còn chia làm con cháu nữa thì chết. thế pác cho em hỏi màn hình offscreen thực chất là gì ? thank pác trước nhé !
      chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
      Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
        to pác nghaiha

sao pác lại nói thế chứ chia nhỏ thế thì phức tạp lắm chỉ cần chia màn hình chính làm hai màn hình nhỏ thôi chứ còn chia làm con cháu nữa thì chết. thế pác cho em hỏi màn hình offscreen thực chất là gì ? thank pác trước nhé !
        Bác không thể vẽ tức thời tất cả các điểm lên màn hình led cùng một lúc. Thế bác mới nói việc chia nhỏ để giải quyết chuyện này? Có phải để chia nhỏ diện tích màn hình ra với mong muốn: khi bác vẽ lên màn hình thì phần chưa được vẽ sẽ nhỏ hơn để người ta không nhìn thấy hiện tượng bất đồng bộ trên màn hình led.

Vậy thì ta mới sử dụng màn hình offscreen. Ta muốn vẽ gì thì vẽ, vừa vẽ vừa tính toán mất tới 5s chẳng hạn. Khi nào vẽ xong thì cho màn hình offscreen thành real screen.

Màn hình offscreen là nguyên lý để tạo phim hoạt hình đấy.
        Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
        Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi chipmickey Xem bài viết
          bác ngohaiha cứ lo tranh luận mãi, bác cứ tiếp tục cái tur của bác đi. mình đang theo dõi cái tur này thấy hấp dẫn quá, tự dưng đứng ngang, hic hic. mình cũng đang định làm cái mạch hiển thị giá vàng dùng 7seg và có thêm cái quang báo chạy chạy phía dưới cho vui, như chưa tính được giá cả hiện nay thế nào? giá 1 con 8x8x2 màu giá bao nhiêu hả bác? mấy con led 7seg loại lớn khoảng 3x4cm giá bao nhiêu?
          Tutorial đã kết thúc. Đây là lúc để tranh luận rùi.

Comment

help me!

anh ơi cho em hỏi cái này cái!
            nếu dùng con 89s52 để thay thế con 8515 thì có những thay đổi gì!
            chân SCK, MOSI, LATCH được thay thế bằng các chân nào trong 89!?
            hic mới làm wen nên hơi dở..mong chỉ giáo tận tinh!thanks

Comment

Nguyên văn bởi chivinh Xem bài viết
              anh ơi cho em hỏi cái này cái!
              nếu dùng con 89s52 để thay thế con 8515 thì có những thay đổi gì!
              chân SCK, MOSI, LATCH được thay thế bằng các chân nào trong 89!?
              hic mới làm wen nên hơi dở..mong chỉ giáo tận tinh!thanks
              chân latch thì dùng cái nào cũng được, chỉ cần phải khai báo thêm thôi, còn chân MOSI, SCK thì không thể thay thế các chân khác được, cái này nếu bạn xài 89 thì phải viết chương trình tạo giao thức SPI mới được.
              hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi chipmickey Xem bài viết
                chân latch thì dùng cái nào cũng được, chỉ cần phải khai báo thêm thôi, còn chân MOSI, SCK thì không thể thay thế các chân khác được, cái này nếu bạn xài 89 thì phải viết chương trình tạo giao thức SPI mới được.
                SPI cứng thì họ 89 không có, ta sẽ dùng SPI mềm. Mà cách dùng SPI mềm thì nằm ngay ở những phần đầu tiên của tutorial này. Dùng SPI mềm thì chân nào cũng được không nhất thiết phải MOSI hay SCK.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                  SPI cứng thì họ 89 không có, ta sẽ dùng SPI mềm. Mà cách dùng SPI mềm thì nằm ngay ở những phần đầu tiên của tutorial này. Dùng SPI mềm thì chân nào cũng được không nhất thiết phải MOSI hay SCK.
                  89 có nhiều loại có SPI cứng chứ. Vd: 89s8253

Xem thêm tại: http://www.atmel.com/dyn/products/pa...&Direction=ASC
                  AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                  Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                  Mob: 0982.083.106

Comment

S53, S8252 cũng có mà, mình dùng rồi thấy tốc độ cũng không thua kém AVR bao nhiêu cả.
                    Mà mđích của các bạn chỉ là dùng SPI như là ghi dịch thôi (chứ không phải thật sự SPI) thế thì bản thân 89C cũng có chức năng này. Cổng nối tiếp (UART) chế độ 0 có thể đẩy dữ liệu ra chân RXD với tốc độ 1MHz-2MHz. Nó chắc là nhanh hơn hẳn cách làm SPI mềm rồi!
                    Ngoài ra, có thể kết hợp vdk 89xxx với ic số như ghi dịch 74HC165. Dùng cách này tốc độ cũng khá nhanh, mà khéo dùng thì còn có thể làm đến hàng chục kênh "SPI giả"
                    !e

Comment

em hỏi cácpác biết trang nào nói về màn hình offscreen cho em biết với
                      chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
                      Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
                        em hỏi cácpác biết trang nào nói về màn hình offscreen cho em biết với
                        Em đã giải thích rõ ràng ở trên rồi mà bác.

Comment

to nghaiha.
                          em mới vào tủ của anh nên có nhiều thắc mắc.anh có thể giúp em phần mềm giải mã font được không.cảm ơn anh nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi trch Xem bài viết
                            to nghaiha.
                            em mới vào tủ của anh nên có nhiều thắc mắc.anh có thể giúp em phần mềm giải mã font được không.cảm ơn anh nhiều.
                            Tất cả các phần mềm giải mã font đều hoạt động y hệt như chúng ta đã làm với Excel ở trên. Bác hãy làm theo các bài tutorial ở trên nhé.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                              ặc, bác không phân biệt được RAM và Flash à?

Trên đây là em đang nói không xài RAM ngoài thì quản lý được bao nhiêu. Còn thực tế thì không ai làm như vậy cả.

Cám ơn bác về lời khuyên, em đang làm lại mạch điều khiển với dsPIC33 bác ạ.
                              uhm dspic có PSV map flash vào ram để sử dụng.theo mình nghĩ cậu có thể dùng nó cho mục đích tính toán như vậy.

Nguyên văn bởi Kilodeth Xem bài viết
                              Có phải bạn định nói tới bootloader?
                              Không bootloader chỉ chạy lúc đầu.
                              Còn cái này là thay đổi nội dung trong lúc hoạt động.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
                              Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

bạn tổng hợp các linh kiện & chi phí thí nghiệm lại dùm đc hok. mình mới mới học VXL đc có 15 tiết ah, cũng muốn làm thử. thầy cũng đang ra đề tài tự chọn các mạch dùng VXL để làm nhưng chưa biết làm mạch nào

Comment

Về tác giả

Collapse

nghaiha Tìm hiểu thêm về nghaiha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X