Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Test nhiễu điện từ cho MCU.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Test nhiễu điện từ cho MCU.

Hôm nay test nhiễu điện từ thử con AVR atmeg8, dùng cái bộ đàm cầm tay ATS2500 của Motorola. Đưa cái anten lại gần sát MCU rồi bật và tắt nguồn cái bộ đàm. Chỉ 2 phát là MCU treo ngay. test lặp lại nhiều lần đều bị thế. Lần trước test con W79E2051 không thấy bị gì. Chứng tỏ con này kháng nhiễu điện từ trâu bò hơn con AVR rồi.

Con W79e2051 kia chống nhiễu tốt nhưng lại có cấu hình yếu hơn atmeg8 nhiều.

Chà, vậy công trình puresine của chúng ta sẽ khá vất vả đấy, phải layout mạch và tính toán chống nhiễu thật tốt chứ không thì khi mất điện mà đang dùng kích chạy... tim hay thận nhân tạo mà có ai điện thoại đến là đứt bóng liền!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Chà, vậy công trình puresine của chúng ta sẽ khá vất vả đấy, phải layout mạch và tính toán chống nhiễu thật tốt chứ không thì khi mất điện mà đang dùng kích chạy... tim hay thận nhân tạo mà có ai điện thoại đến là đứt bóng liền!
      Cường độ điện từ mạnh mới bị bác, mình để cách 2cm thì ko bị.

Comment

Thử sang dòng Pic xem kháng nhiễu tốt hơn k bác, em trước làm mấy dòng đều bị, chuyển qua pic thấy không sao. Nhiễu của em là điện cao áp
        caoson.vnatr@gmail.com
        Thiết kế mạch điện tử
        0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
          Thử sang dòng Pic xem kháng nhiễu tốt hơn k bác, em trước làm mấy dòng đều bị, chuyển qua pic thấy không sao. Nhiễu của em là điện cao áp
          Pic ngày trước mình cũng thử dùng con 16f505 cũng bị nhiễu điện từ. Con Pic này hàng của Ba Lan tháo máy mấy chục con.

Comment

NẾU NÓ DỄ BỊ NHIỄU ĐIỆN TỪ TRƯỜNG THÌ KHI KẾT NỐI VỚI MẠCH DC-DC KHẢ NĂNG XẢY RA KHÁ CAO, MÌNH TỪNG THÍ NGHIỆM ĐỂ MỘT LED MẮC SONG SONG CUỘN DÂY LÕI I CÁCH BAX MẤY cm MÀ LED VẪN SÁNG CHỨNG TỎ BAX DC-DC BỨC XẠ TỪ TRƯỜNG RẤT MANH5

Comment

Layout PCB bác làm thế nào? Bác có thể cho xem đc ko?

Comment

Như mình mô tả ở trên. Hôm nay đi làm quên mang điện thoại chứ ko quay cái video cho các bác xem chơi. Mình dùng kit thí nghiệm v2 của minh hà bán. Viết chương trình hiển thị lcd và các led nháy liên tục. Cho kít gắn atmega8 chạy sau đó lấy cái bộ đàm cầm tay ATS2500 của motorola để cái anten kề sát mcu rồi bật, tắt nguồn hay bấm bộ đàm thì Mcu treo luôn. led ko nháy, lcd đơ luôn. reset mcu lại mới chạy đc. Để tuần sau mình quay video post. Mai bận dsi Sài Gòn 1 hết tuần mới về.

Comment

À nếu là kit bán thương mại rồi thì mình ko xem nữa vì ko giúp ích đc gì cho bác cả

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X