Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ADC trong AVR

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ADC trong AVR

các bạn ơi cho mình hỏi: Muốn sử dụng bộ ADC trong atmega 16 thi các chân 30(avcc); 31(gnd); 32(AREF) nối như thế nào vậy nhỉ?
    thank các bạn nhiều.

Nguyên văn bởi khanhcuncon8 Xem bài viết
    các bạn ơi cho mình hỏi: Muốn sử dụng bộ ADC trong atmega 16 thi các chân 30(avcc); 31(gnd); 32(AREF) nối như thế nào vậy nhỉ?
    thank các bạn nhiều.
    AVCC là nguồn cho bộ ADC hoạt động.
    GND là đất cho ADC.
    AREF là điện áp chuẩn để ADC so sánh.
    Như vậy để đơn ADC có thể nối chung với VCC của AVR, GND thì nối đất với toàn mạch rồi. Còn AREF thì tùy bạn, chỉ cần thỏa mãn: 0<AREF<=VCC là được. Nhưng lưu ý là AREF phải là điện áp ổn định,nếu không kết quả sẽ nhảy loạn như nhảy hip hop đó bác. hehehe
    Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

theo kinh nghiệm các anh truyền lại cho mình, mình làm thế này:
      nếu chỉ có một nguồn thì nối nguồn==>Vcc==>cuộn dây khoảng 100uH==>Avcc==>tụ 104==>GND.
      chân AREF nối luôn vào AVCC
      tải chạy quét leb cũng nhiễu nhiều nhưng nói chung là ok
      nguồn ổn áp bằng LM7805
      còn nếu có nguồn độc lập khác nối làm chuẩn cho AREF thì càng ổn
      Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Mình thì dùng béng Vref bên trong AVR, mỗi con này thường có một bộ tạo vref chuẩn 2.56v, thực sự ổn định, Chân Vref bên ngoài chỉ cần 1 tụ 104 nối âm là ổn.
        Điện áp chuẩn này nói chung là thích hợp cho nhiều ứng dụng ( chẳng phải là nhà sản xuất lại ngẫu nhiên tích hợp nó?)

Comment

Bác Cường có thể chỉ giáo cho anh em rõ về cái này không, em cũng mới nghe. Muốn lấy vref chuẩn bên trong phải lập trình thế nào ạ?
          Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Bít 6 và 7 trong thanh ghi ADMUX ấy, nếu để nó ở mức 1 tất, có nghĩa là chọn vref trong 2.56V. Nếu dùng Codevision AVR, chỉ việc tích và tích là xong thôi mà.

Comment

Hi chào bạn.
              GND luôn phải nối đất
              AVCC được nối lên nguồn (5V) khi bạn sử dụng nguồn làm điện áp so sánh
              AREF được nối với điện áp so sánh chuẩn (3V, 4.1V...) khi bạn muốn dùng điện áp so sánh mà bạn có
              Ngoài ra trong AVR còn có chế độ đặt điện áp chuẩn 2,56V theo mình thì không cần nối AVCC và AREF đi đâu hết
              Chúc bạn thành công.
              Thấy tốt thì thank cho một cái nhé.

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                Bít 6 và 7 trong thanh ghi ADMUX ấy, nếu để nó ở mức 1 tất, có nghĩa là chọn vref trong 2.56V. Nếu dùng Codevision AVR, chỉ việc tích và tích là xong thôi mà.
                Anh Huy ơi , có thể hướng dẫn qua cho em về cách lập trình ADC không ? Thanks anh !

Comment

Nguyên văn bởi votinh_kt Xem bài viết
                  Anh Huy ơi , có thể hướng dẫn qua cho em về cách lập trình ADC không ? Thanks anh !
                  Oái, cậu này.... hic...! Ai nhỉ, nhìn kô nhận ra???
                  Mình cũng chỉ biết lập trình phèng phèng, gọi là sử dụng chức năng ADC của con AVR thôi. Bạn hỏi trọng tâm hơn, có gì biết, mình sẽ nói.

Comment

Nguyên văn bởi votinh_kt Xem bài viết
                    Nếu dùng C thì bạn có thể thử dùng Codevision , nó có đầy đủ các modul của AVR cần dùng modul nào thì tích chọn vào đó, nó sẽ tự động sinh mã, và bạn chỉ cần lập trình , và tất nhiên từ code do codevison sinh ra đó, có nhiều cái rất bổ ích cho bạn đó !
                    Chúc thành công !
                    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                    ||
                    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Bạn có thể xem ví dụ này. Đây là mã dọc giá trị ADC do Codevision tự sinh cho mega16

#define ADC_VREF_TYPE 0x03
                      ............
                      ............
                      ...........
                      // Read the AD conversion result
                      unsigned int read_adc(unsigned char adc_input)
                      {
                      ADMUX=adc_input | (ADC_VREF_TYPE & 0xff);
                      // Delay needed for the stabilization of the ADC input voltage
                      delay_us(10);
                      // Start the AD conversion
                      ADCSRA|=0x40;
                      // Wait for the AD conversion to complete
                      while ((ADCSRA & 0x10)==0);
                      ADCSRA|=0x10;
                      return ADCW;
                      }
                      :-)

Comment

sau khi tạo code này, bạn có thể thoải mái làm việc với hàm read_adc(n);
                        chúc vui!
                        :-)

Comment

để tạo được đoạn code này thì phải setting thế nào và sử dụng hàm read_adc(n) trong trường hợp nào, bạn có thể cho mình ví dụ được không?

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                            Oái, cậu này.... hic...! Ai nhỉ, nhìn kô nhận ra???
                            Mình cũng chỉ biết lập trình phèng phèng, gọi là sử dụng chức năng ADC của con AVR thôi. Bạn hỏi trọng tâm hơn, có gì biết, mình sẽ nói.
                            Đố anh biêta em là ai ??? He he !!!
                            Anh cho em code chương trình ADC nhé , anh chỉ rrox cho em phần để thay đổi giá trị đưa lên VDK nhé , em cảm ơn .....!

Comment

Nguyên văn bởi dodanh Xem bài viết
                              để tạo được đoạn code này thì phải setting thế nào và sử dụng hàm read_adc(n) trong trường hợp nào, bạn có thể cho mình ví dụ được không?
                              Bạn vào chọn phần tự động sinh mã của Codevision, chọn module ADC ,
                              read_adc(n) ;
                              n=0,1,2...
                              với n chính số thứ tự của kênh ADC muốn đọc giá trị
                              Ví dụ bạn muốn đọc giá trị analog (điện áp ) của kênh ADC 0 và lưu giá trị này vào một biến là M khi đó sẽ viết code là :
                              M=read_adc(0);
                              0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                              ||
                              PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Về tác giả

Collapse

khanhcuncon8 Tìm hiểu thêm về khanhcuncon8

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X