Thông báo

Collapse
No announcement yet.

USB_Atmega8+Jtag+AVRISPmkII+STK500v2

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thấy mạch hay quá! Mình cũng làm theo, nhưng chưa chạy. Bạn nào giúp mình một tay với!
    - Mạch điện thì mình ráp giống giống như của itx
    - Nạp tệp BOOTLOADER_M8.hex cho ATmega8-16PU, fuse byte như chỉ dẫn ở trên.
    - Cắm vào máy tính qua USB, cài đặt và chạy phần mềm USB AVR lab Tool thì thấy trống trơn.
    - KT My Computer/Divice Manager thấy có thêm phần USB Human Interface, vào Property thì thấy ô trạng thái báo This device canot start (code 10).

Các bạn xem qua một số hình gửi kèm:

!e

Comment

Hình như bạn bị nhầm lẫn thế nào vì mạch này đâu phải USB Human Interface. Phải chọn driver mới cài đc( driver giả lập cổng com), sau đó mới load firmware dùng trình bootloader tác giả cung cấp

Comment

cái này máy PC nhớ phải cài avrstudio mới dùng đc.Chứ ko thì bó tay.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Mong bạn ITX sớm Modify thành công FW M8 để nạp cho 89S52 luôn cho tiện.

Comment

blackmoon sẽ Modify cùng ITX.
            Hôm nay gửi source code cho blackmoon.
            blackmoon test thử fw mới của ITX Modify xem sao.
            Từ chối trách nhiệm:
            Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
            Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi catsini Xem bài viết
              Em đã làm xong. Hôm nay thử nạp cho con tiny2313 dùng firmware stk500 thì set fusebit cho tiny2313 là 0XFF(LOW), 0XDF(High) thì lại không nhận được nữa( để tốc độ isp chỉ 4khz thôi nhé vẫn ko nhận). Đem con 2313 này cho vào bộ nạp AVR910 khác( của PNlab) thì lại nhận, nạp bình thường. Đúng là bó tay .
              Đem con 2313 mới vào dùng firmware stk500 thì vẫn nhận nạp bình thường, chỉ set lại fuse là đơ luôn
              Các bác có cao kiến gì không ?
              sau khi set tốc độ isp thì phải đọc lại xem có được không vì FW của mạch này không hỗ trợ tốc độ isp 4khz đâu.
              Từ chối trách nhiệm:
              Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
                Thấy mạch hay quá! Mình cũng làm theo, nhưng chưa chạy. Bạn nào giúp mình một tay với!
                - Mạch điện thì mình ráp giống giống như của itx
                - Nạp tệp BOOTLOADER_M8.hex cho ATmega8-16PU, fuse byte như chỉ dẫn ở trên.
                - Cắm vào máy tính qua USB, cài đặt và chạy phần mềm USB AVR lab Tool thì thấy trống trơn.
                - KT My Computer/Divice Manager thấy có thêm phần USB Human Interface, vào Property thì thấy ô trạng thái báo This device canot start (code 10).

Các bạn xem qua một số hình gửi kèm:

Mạch như vậy mà nói là giống như của ITX chỉ số linh kiện thì thay đổi linh tinh như vậy làm sao chạy?

tải cái này về xem lại chỉ số linh kiện và mạch của ITX
                http://dientuvietnam.net/forums/atta...2&d=1243680425
                Từ chối trách nhiệm:

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
                  sau khi set tốc độ isp thì phải đọc lại xem có được không vì FW của mạch này không hỗ trợ tốc độ isp 4khz đâu.
                  Em làm theo mạch của hoangdai thì vẫn đọc đc nhưng bị bệnh set fuse ah. Đây là mạch đại ca hoangdai đây a ( ko hiểu đại ca nối mấy con trở lên header 6 của đại ca trị số bao nhiêu, mạch đại ca nhìn mờ quá, em cho tạm trở 10k vào, hay vì lí do này mà mắc bệnh fuse ? ).

Còn mạch của đại ca ITX thì thỉnh thoảng cắm vào usb cứ bị "usb did not recognize " nhất là cắm vào cổng usb của laptop, mạch em lắp theo đại ca Itx đây ah :

Cuối cùng vẫn chưa thể từ bỏ avr910
                  Attached Files

Comment

anh em cứ chơi theo cái mạch của tôi cải biên đi.Dùng MKII cho nó ổn định.Mình vừa dùng vừa quăng quật nó mà nó ko hỏng.Hi............iiiiiii.Điện trở ITX dùng 10k là hơi bị to đấy.Anh em nhớ phải cài avrstudio đấy nhé ko thì ko dùng trên codevision đc đâu.Đây mạch rõ ràng của các bác đây.VÌ cái mạch nó hơi to nên khó chụp.Các bác chịu khó down về xem vậy.Lại xin nói thêm với MKII khi dùng với codevision thì anh em nhớ bỏ ô "Program fuse bit" đi là ok.Còn avrstudio cứ thế mà cầy cho đã.Ha hah a.
                    Attached Files
                    Last edited by hoangdai; 30-07-2009, 23:37.

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                      anh em cứ chơi theo cái mạch của tôi cải biên đi.Dùng MKII cho nó ổn định.Mình vừa dùng vừa quăng quật nó mà nó ko hỏng.Hi............iiiiiii.Điện trở ITX dùng 10k là hơi bị to đấy.Anh em nhớ phải cài avrstudio đấy nhé ko thì ko dùng trên codevision đc đâu.Đây mạch rõ ràng của các bác đây.VÌ cái mạch nó hơi to nên khó chụp.Các bác chịu khó down về xem vậy.Lại xin nói thêm với MKII khi dùng với codevision thì anh em nhớ bỏ ô "Program fuse bit" đi là ok.Còn avrstudio cứ thế mà cầy cho đã.Ha hah a.
                      Cám ơn đại ca hoangdai nhé, "gần " ok rùi. Nhưng sao em thấy cái MKII đã load vào rồi là rất khó load lại các firmware khác vì ko chọn được cổng trong chương trình nạp firmware của tác giả ( phải dùng bộ nạp khác xóa chip đi rồi nạp lại bootloader) với lại em làm theo mạch đại ca thì stk500 ok, còn nạp MKII vào thì avrstudio cứ bảo là MISO có thể bị ngắn mạch rồi treo luôn chẳng hiểu sao nữa
                      Ah mà mấy Led trên mạch đại ca là báo cái gì vậy em chả thấy cái nào sáng

Comment

catsini tôi đã nói là chỉ số linh kiện (điện trở tụ v.v) chưa có kinh ngiệm thì làm theo mạch cho sẵn vậy mà cứ thay đổi linh tinh còn cái vụ "usb did not recognize " thì đi mua cái cáp USB loại tốt có hai cục chống nhiễu ở 2 đầu
                        @ Cám ơn đại ca hoangdai nhé, "gần " ok rùi. Nhưng sao em thấy cái MKII đã load vào rồi là rất khó load lại các firmware khác vì ko chọn được cổng trong chương trình nạp firmware của tác giả ( phải dùng bộ nạp khác xóa chip đi rồi nạp lại bootloader) với lại em làm theo mạch đại ca thì stk500 ok, còn nạp MKII vào thì avrstudio cứ bảo là MISO có thể bị ngắn mạch rồi treo luôn chẳng hiểu sao nữa
                        Ah mà mấy Led trên mạch đại ca là báo cái gì vậy em chả thấy cái nào sáng @
                        fw nạp vào mạch bị lỗi
                        Từ chối trách nhiệm:

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
                          catsini tôi đã nói là chỉ số linh kiện (điện trở tụ v.v) chưa có kinh ngiệm thì làm theo mạch cho sẵn vậy mà cứ thay đổi linh tinh còn cái vụ "usb did not recognize " thì đi mua cái cáp USB loại tốt có hai cục chống nhiễu ở 2 đầu
                          @ Cám ơn đại ca hoangdai nhé, "gần " ok rùi. Nhưng sao em thấy cái MKII đã load vào rồi là rất khó load lại các firmware khác vì ko chọn được cổng trong chương trình nạp firmware của tác giả ( phải dùng bộ nạp khác xóa chip đi rồi nạp lại bootloader) với lại em làm theo mạch đại ca thì stk500 ok, còn nạp MKII vào thì avrstudio cứ bảo là MISO có thể bị ngắn mạch rồi treo luôn chẳng hiểu sao nữa
                          fw nạp vào mạch bị lỗi
                          Em có thay đổi chỉ số nào đâu ah ?? Vẫn y như mạch bác mà, còn cái cáp usb chắc e phải đi mua rồi.
                          fw nạp vào mạch bị lỗi
                          Sorry em nhầm led, thay lai led xanh lá cây vào chân 26( status power) và 28( status kết nối với program nạp) IC thì sáng. led 27 ko hiểu báo status gì ( em đoán là báo khi nạp) nhưng khi nạp ko thấy sáng ??
                          Last edited by catsini; 31-07-2009, 12:30.

Comment

Nguyên văn bởi catsini Xem bài viết
                            Em có thay đổi chỉ số nào đâu ah ?? Vẫn y như mạch bác mà, còn cái cáp usb chắc e phải đi mua rồi.

Sorry em nhầm led, thay lai led xanh lá cây vào chân 26( status power) và 28( status kết nối với program nạp) IC thì sáng. led 27 ko hiểu báo status gì ( em đoán là báo khi nạp) nhưng khi nạp ko thấy sáng ??
                            Giá trị trở tại các chân MOSI, MISO , RST, SCK bác cứ dùng như nguyên bản của tác giả. Nói chung là cứ theo nguyên bản tác giả ng Đức mà làm.
                            Các led k sáng có lẽ bác nhầm cực của nó chăng???

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi va_hien Xem bài viết
                              Giá trị trở tại các chân MOSI, MISO , RST, SCK bác cứ dùng như nguyên bản của tác giả. Nói chung là cứ theo nguyên bản tác giả ng Đức mà làm.
                              Các led k sáng có lẽ bác nhầm cực của nó chăng???
                              Mình thay lại led xanh lá cây thì sáng mà bạn (led xanh lá cây từ 2.18 đến 4.0) led đỏ thì từ 1.63 < ΔV < 2.03 nên ko sáng. Nói chung là cũng tạm ổn nhưng mạch này kể cả firmware mkII với stk500 đều kị con attiny2313 hay sao ý rất khó nhận, chưa thử các con khác thế nào...

Comment

STK500 này chỉ chơi đc trong avrstudio thôi còn codevision thì chịu chết-Nó toàn báo lỗi thôi.Mình hay viết trên codevison nên chơi MKII cho nó "nồi đồng cối đá".

Comment

Về tác giả

Collapse

itx ITX Tìm hiểu thêm về itx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X