Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR điều khiển tốc độ động cơ xoay chiều 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AVR điều khiển tốc độ động cơ xoay chiều 1 pha

Hôm nay xem chiển lãm em thấy có mấy bộ điều khiển tốc độ động cơ xoay chiều nhỏ xíu điều khiển động cơ công suất nhỏ bằng thay đổi điện áp cấp. Điều chỉnh tốc độ chỉ bằng cái núm vặn nhỏ cũng hay nhưng đắt. Em về định làm một cái nhưng chạy không ổn. Không biết ý tưởng của em có đúng không mong các anh góp ý!.
    Em dùng Atiny15L đầu ra PWM nối qua MOC3041 và một con BTA12 có một mạch bảo vệ triắc (R=39ohm nt C=0.01uF) nhưng con MOC toi luôn. Động cơ của em chỉ là cái quạt cây 120W. Nguồn 5V em làm không vấn đề gì vì chíp vẫn chạy tốt mà. PWM của chíp là 150KHz liệu có vấn đề gì không các anh nhỉ. Sơ đồ mạch em mắc đúng như datasheet của con MOC.
    Mong các anh góp ý cho em nhé!. Em cảm ơn nhiều!
    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

bạn PWM như thế thì TRIAC lúc mở to lúc mở nhỏ, ko ổn định. Bạn phải tính toán góc mở đồng bộ với pha thì TRIAC mở mới đều chứ

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
      Hôm nay xem chiển lãm em thấy có mấy bộ điều khiển tốc độ động cơ xoay chiều nhỏ xíu điều khiển động cơ công suất nhỏ bằng thay đổi điện áp cấp. Điều chỉnh tốc độ chỉ bằng cái núm vặn nhỏ cũng hay nhưng đắt. Em về định làm một cái nhưng chạy không ổn. Không biết ý tưởng của em có đúng không mong các anh góp ý!.
      Em dùng Atiny15L đầu ra PWM...
      Sao lại là PWM nhỉ?!!!

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
        Em dùng Atiny15L đầu ra PWM nối qua MOC3041 và một con BTA12 có một mạch bảo vệ triắc (R=39ohm nt C=0.01uF) nhưng con MOC toi luôn. Động cơ của em chỉ là cái quạt cây 120W. Nguồn 5V em làm không vấn đề gì vì chíp vẫn chạy tốt mà. PWM của chíp là 150KHz liệu có vấn đề gì không các anh nhỉ. Sơ đồ mạch em mắc đúng như datasheet của con MOC.
        Mong các anh góp ý cho em nhé!. Em cảm ơn nhiều!
        Điều khiển động cơ áp xoay chiều bạn phải dựa vào góc kích chứ không phải PWM. Bạn phải có mạch detect điểm zero của điện lưới, từ đó mới tính toán góc kích cho mình. Có thể bạn đã nhầm lẫn giữa động cơ DC và động co AC. Điều khiển PWM như bạn nói nếu linh kiện không "toi" thì sau một thời gian động cơ cũng "toi" thôi.

Comment

Nguyên tắc của Triac khi đã mở sẽ mở mãi đến khi hai cực A1, A2 đảo chiều thì thôi. Như vậy nếu bạn dùng PWM cũng không có tác dụng. Như bạn nmhai nói đó, phải tìm được điểm về 0 sau đó tùy thuộc vào bạn muốn điện áp ra bao nhiêu sẽ đưa ra góc mở tương ứng. Điều khiển góc mở có nhiều cách. Có thể quy sang thời gian delay từ khi phát hiện ra điểm 0. tuy nhiên thời gian trễ này không được phép vượt quá thời gian của nửa chu kỳ nguồn.
          n
          ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Em dốt quá! ngày trước học môn điện tử công suất thầy cũng có dậy việc điều khiển áp xoay chiều thì nên điều chình góc mở. Giờ tự nhiên lại ngĩ thieo hướng như một chiều. Vậy thật ra việc dùng đến AVR cũng không nên vì thời gian tác động sẽ chậm. Làm cái mạch alalog thôi cũng được. Thêm mỗi cái mạch tạo trễ. Để em thử sem sao, nhứng có phải lưu ý gì nếu sử dụg BTA12 qua MOC3041 không hả các anh. Em định làm mạch như thế này
            Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Mạch không ổn đâu. Bạn sẽ không chỉnh được cả chu kỳ, và chưa có trở hạn dòng cho LED phát của MOC sẽ dễ toi MOC............
              n

Tham khảo:

Comment

Dùng AVR hay một VĐK có bị trễ không? Việc này sẽ không bị trễ, vì lưới điện của ta là 50Hz tức chu kỳ 20ms nhỏ hơn rất nhiều so với chu kỳ hoạt động của VĐK. Tuy nhiên các ứng dụng đơn giản và giá thành thấp, người ta không cần dùng đến VĐK mà thường dùng các phần tử cơ bản để tạo thành mạch kích.
                n

Tham khảo:

Comment

Em muốn dùng vđk nhằm mục đích lâu dài về sau ví dụ như mạch có phản hồi dòng điện hoặc phản hồi tốc độ tự động điều khiển bằng PID chẳng hạn thay vì dùng mạch phức tạp mình dùng vđk để làm cái đó. Ở đây bước đầu em muốn kiểm tra cái mạch lực như vậy có đúng không đã. Cơ bản mạch trên không chạy được. Em đã chỉnh sửa để thử nửa chu kỳ

Comment

các bác ơi cho em hỏi tí,điều khiển động cơ AC thì phải tìm điểm 0,vậy làm cách nào mình tìm được điểm 0 vậy?
                    Cho em ý kiến đi
                    |

Comment

cho em hỏi R21 R31 C11 trong sơ đồ của bác mục đích là để làm gì thế ạ ?

Comment

R31-C11 để lọc các gai điện áp, bảo vệ cho triac.

R21 để giảm nhiễu cho cực khiển. Nếu không có thì cực G bị thả nổi, khi có nhiễu thì triac dẫn sảng. Hoặc là nó để cấp dòng cho cái mạch vuông vuông zero cross circuit.
                        sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

Le Thi Bich Tìm hiểu thêm về Le Thi Bich

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X