Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mức ưu tiên ngắt trong Atmega16

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mức ưu tiên ngắt trong Atmega16

Các anh có thể nói cho em biết Atmega16 có mức ưu tiên ngắt không(giống trong 8051),set mức ưu tiên ấy thế nào,trong Atmega16 có thể có ngắt trong ngắt được không?Em cám ơn các anh.

atmega16 khong co muc uu tien ngat.thu tu ngat la co dinh,khong the thay doi .ban doc ki tai lieu datasheet cua con nay

Comment

Mức ưu tiên giảm dần theo chiều tăng dần của địa chỉ interrupt vector, VD: vector interrupt RESET nằm ở địa chỉ 0x00 được ưu tiên cao nhất, kế tiếp là INT0,INT1,...

Nếu xãy ra 2 ngắt cùng một lúc thì ngắt nào được ưu tiên hơn sẻ được "ngắt" trước.

NVT2
      Tín đồ AVR giáo.

Comment

Cám ơn các anh đã trả lời

Cám ơn các anh đã trả lời em.Vậy nếu có một ngắt mức ưu tiên thấp đang được phục vụ,mà xảy ra một ngắt mức cao hơn,thì vdk AVR phục vụ nốt ngắt mức thấp hay lập tức nhảy đến phục vụ ngắt mức cao rồi mới quay trở lại phục vụ nốt ngắt mức thấp.

Comment

Bình thường thì chip sẽ thực hiện cho xong ngắt hiện tại rồi mới thực hiện ngắt tiếp theo, tuy nhiên bạn cũng có thể lập trình cho phép một ngắt đang chạy mà nếu có ngắt khác xãy ra thì nó thự hiện ngắt khác xong rồi mới quay lại thực hiện tiếp ngắt đang xãy ra.

NVT2
          Tín đồ AVR giáo.

Comment

Nguyên văn bởi nvt2 Xem bài viết
            Mức ưu tiên giảm dần theo chiều tăng dần của địa chỉ interrupt vector, VD: vector interrupt RESET nằm ở địa chỉ 0x00 được ưu tiên cao nhất, kế tiếp là INT0,INT1,...

Nếu xãy ra 2 ngắt cùng một lúc thì ngắt nào được ưu tiên hơn sẻ được "ngắt" trước.

NVT2
            Bác có biết cách nào để thay đổi tính ưu tiên của ngắt theo ý muốn của mình ko?Điều này hoàn toàn có thể làm được,chẳng qua các bác chưa nghĩ kỹ mà thôi.Cố gắng lên nhé.

Comment

Nguyên văn bởi daotoan3Ihut Xem bài viết
              Bác có biết cách nào để thay đổi tính ưu tiên của ngắt theo ý muốn của mình ko?Điều này hoàn toàn có thể làm được,chẳng qua các bác chưa nghĩ kỹ mà thôi.Cố gắng lên nhé.
              Không biết lại gặp cao thủ nào đây !

Xin tha cho em, nó bị define bởi hardware mà muốn thay đổi thì nói thật từ hồi bập bẹ tới giờ chưa nghe ai nói tới, cả data sheet cũng không hề đề cập tới
              Bác đừng trả lời em viết chương trình quản lý để thay đổi mức ưu tiên nhá, cái này mà thuê em viết bằng ASM với giá cao thì em cũng còn phải suy nghỉ lại đấy !

NVT2
              Tín đồ AVR giáo.

Comment

trich:
                "Bác có biết cách nào để thay đổi tính ưu tiên của ngắt theo ý muốn của mình ko?Điều này hoàn toàn có thể làm được,chẳng qua các bác chưa nghĩ kỹ mà thôi.Cố gắng lên nhé."
                để làm được điều này có lẽ nên bảo nhà sản xuất thiết kế lại phần cứng thôi.chứ dùng phần mềm thì bó cả tay lẫn chân luôn.bác nên dọc lại datasheet

Comment

Nguyên văn bởi manhga Xem bài viết
                  trich:
                  "Bác có biết cách nào để thay đổi tính ưu tiên của ngắt theo ý muốn của mình ko?Điều này hoàn toàn có thể làm được,chẳng qua các bác chưa nghĩ kỹ mà thôi.Cố gắng lên nhé."
                  để làm được điều này có lẽ nên bảo nhà sản xuất thiết kế lại phần cứng thôi.chứ dùng phần mềm thì bó cả tay lẫn chân luôn.bác nên dọc lại datasheet
                  Sơ sơ thế này:
                  Ngắt có mức ưu tiên cao hơn có nghĩa là nếu có hai ngắt xãy ra cùng một lúc thì ngắt đó được thực hiên trước thôi, mà điều này thì hiếm khi xãy ra do đó vấn đề thay đổi mức ưu tiên không quan trọng tuy nhiên nếu muốn đặt một ngắt nào đó lên ưu tiên cao nhất trong khi đối với AVR, nó không phải là ngắt có mức ưu tiên cao nhất thì chỉ cần trong các đoạn chương trình phục vụ ngắt khác vui lòng kiểm tra xem thằng đó có ngắt hay không mà nhường task lại cho nó (trong trường hợp phải dùng nhiều nguồn ngắt trong chương trình) hoặc cho phép AVR phục vụ ngắt khác trong khi đang phục vụ ngắt bằng lệnh "sei"(trong trường hơp chỉ có 2 nguồn ngắt). Việc này theo NVT2 nghỉ không quan trọng lắm.

Ý tưởng cá nhân thôi nhé, mọi người có ý kiến xin đóng góp !

NVT2
                  Tín đồ AVR giáo.

Comment

có một cách khác là khi mà ta muốn ngắt thấp chèn ngắt cao là tại thời điểm đó ta cấm tất cả các ngắt có muc ưu tiên cao hơn nó sau khi thực hiện xong ngắt thấp thì lại cho phép các ngắt cao hon hoat đông

Comment

Nguyên văn bởi manhga Xem bài viết
                      có một cách khác là khi mà ta muốn ngắt thấp chèn ngắt cao là tại thời điểm đó ta cấm tất cả các ngắt có muc ưu tiên cao hơn nó sau khi thực hiện xong ngắt thấp thì lại cho phép các ngắt cao hon hoat đông
                      Hix, bác vui lòng đọc lại datasheet AVR nhá !

NVT2
                      Tín đồ AVR giáo.

Comment

Không hiểu làm sao để AVR đang thực thi trong một ngắt mà lúc đó có 1 tín hiệu ngắt khác xảy ra thì nó tạm dừng ngắt đang thực thi để nhảy đến yêu cầu tín hiệu ngắt vừa xảy ra trong ngắt được nhỉ??? Bác nvt2 ??

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                          Không hiểu làm sao để AVR đang thực thi trong một ngắt mà lúc đó có 1 tín hiệu ngắt khác xảy ra thì nó tạm dừng ngắt đang thực thi để nhảy đến yêu cầu tín hiệu ngắt vừa xảy ra trong ngắt được nhỉ??? Bác nvt2 ??
                          Application note -> bác tham khảo phần 1 rồi thực hành từ mục 2.2 nested interrupt.

Comment

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết
                            Application note -> bác tham khảo phần 1 rồi thực hành từ mục 2.2 nested interrupt.
                            Mình thiếu bổ sung thêm là sau khi thực hiện xong cái ngắt sau(cấp 2) nó quay về lại cái ngắt trước (cấp 1). Thanks bác.
                            Ok, cảm ơn bác, mình hiểu rồi nó khác 8051 là khi vào ngắt nó tự động clear bit (i)ngắt toàn cục để các disable tất cả các ngắt. Nếu mà vừa nhảy đến ngắt cấp 1 mình set bit i luôn thì ngắt cấp 2 có thể chạy được và khi nhảy đến ngắt cấp 2 nó lại clear i nên khi nó thục thi xong ngắt cấp 2 nó quay lại ngắt cấp 1 và thực thi cho đến hêt ngắt cấp 1 rồi thoát. Phải ko bác nhỉ? Mình gì đang học c cho AVR có dùng ngắt timer và ADC nhưng sơ ngắt ADC nó ảnh hưởng đến pwm. Giờ biết thì ko lo nữa rồi.
                            Last edited by TP_Electro; 20-09-2016, 19:53. Lý do: Sửa do đã hiểu ra.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                              Mình thiếu bổ sung thêm là sau khi thực hiện xong cái ngắt sau(cấp 2) nó quay về lại cái ngắt trước (cấp 1). Thanks bác.
                              Ok, cảm ơn bác, mình hiểu rồi nó khác 8051 là khi vào ngắt nó tự động clear bit (i)ngắt toàn cục để các disable tất cả các ngắt. Nếu mà vừa nhảy đến ngắt cấp 1 mình set bit i luôn thì ngắt cấp 2 có thể chạy được và khi nhảy đến ngắt cấp 2 nó lại clear i nên khi nó thục thi xong ngắt cấp 2 nó quay lại ngắt cấp 1 và thực thi cho đến hêt ngắt cấp 1 rồi thoát. Phải ko bác nhỉ? Mình gì đang học c cho AVR có dùng ngắt timer và ADC nhưng sơ ngắt ADC nó ảnh hưởng đến pwm. Giờ biết thì ko lo nữa rồi.
                              cái này thì bạn khỏi lo trong adc bạn cứ phục vụ adc còn pwm nó cứ chạy pwm. cái nào thực hiện trước đều được mà .

Comment

Về tác giả

Collapse

postmanbk Tìm hiểu thêm về postmanbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X