Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sao không giải nén được bạn ơi

Comment

• Van de nay hay dấy ,minh sẽ tim hiểu.mong các sư huynh chi bảo thêm

Comment

• Nguyên văn bởi franky3105 Xem bài viết
        em đã viết xong phần code bằng ASM và mô phỏng trên proteus>Nhưng co không chạy được.Mong các bác pro giúp em giải quyết vấn đề.
        hàm CONVERSION của bạn có 2 RET
        mình nghĩ lệnh MOV A,40h chẳng có liên quan đến lệnh MOVC A,@A+DPTR như vậy sẽ chẳng biết dptr đang trỏ vào số nào. Bạn thử dùng như thế này xem
        clr r1
        clr a
        mov r1,40h
        mov dpl, r1
        movc a,@a+dptr
        mov p2,a

, lâu rồi mình không có dùng ASM, nếu sai thì cũng đừng cười mình nhé!
        Chúc thành công!
        Vũ xuân Lợi
        YM!:

Comment

• Nguyên văn bởi thachsung Xem bài viết
          các bác viết dùm em ct sử dụng ngắt để tạo 2 phím cộng trừ cho một tín hiệu xung vuông thây đổi từ 10hz cho đến 30hz . mỗi lần tăng 2hz xin các bác dung ích nội công của mình mà giúp em với em xin cám on
          bạn dùng một mảng cho time để sau mỗi lần nhấn nút giá trị nạp vào dph và dpl thay đổi sao cho tần số xung nhịp thay đổi theo yêu cầu của bạn, cách tính giá trị hex nạp vào dptr thì bác cường nói đứt cả hơi trong quyển "cấu trúc & lập trình vi điều khiển"

Chúc thành công!
          Vũ xuân Lợi
          YM!:

Comment

• Nguyên văn bởi franky3105 Xem bài viết
            em đã viết xong phần code bằng ASM và mô phỏng trên proteus>Nhưng co không chạy được.Mong các bác pro giúp em giải quyết vấn đề.
            bác nên làm 1 cái mạch thật chạy.đừng ỷ nại vào thằng Proteus làm gì.lắm lúc nó không chạy đâu,mặc dù ngoài chạy ầm ầm
            proteus chỉ là 1 công cụ mô phỏng ngoại chíp chứ không mô phỏng nội chíp đc,cái này cần phải lưu ý

Comment

• Nguyên văn bởi coreacoem Xem bài viết
              bác nên làm 1 cái mạch thật chạy.đừng ỷ nại vào thằng Proteus làm gì.lắm lúc nó không chạy đâu,mặc dù ngoài chạy ầm ầm
              proteus chỉ là 1 công cụ mô phỏng ngoại chíp chứ không mô phỏng nội chíp đc,cái này cần phải lưu ý
              không phải cái gì cũng có trên mạch thật.nhưng có cái mạch thật dơn giản thôi cũng tốt.tóm lại nên có cả 2.proteus là phần mềm rất hay đỡ tốn chi phí lầm mạch tất nhiên là nó có một số hạn chế.một ví dụ thường thấy nhất là kết nối vdk với lcd.mô phỏng proteus thì không đọc được cờ BF .nhưng đã cgayj được trên proteus thì sẽ chạy được trên mạch thạt nếu không có nhiễu lớn từ môi trường.vì vậy khi mô phỏng trên proteus thì đừng quên nhiễu nha.làm nhiều thì có kinh nghiệm thôi

Comment

• [QUOTE=hoang_hai;169078]
                troi dat sao ma kho the

Comment

• Nguyên văn bởi coreacoem Xem bài viết
                  dùng proteus có thể mô phỏng dc hết chi cần nó chạy ngon lành là mạch thật cũng chạy như thế ko cần phải lắp mạch thật tốn tiền lắm
                  mình lắp thử một mạch bảng quảng cáo cũng mất mấy trăm k
                  nên ko nên ráp thử mô phỏng chạy tốt là dc rồi
                  ok
                  đây là kinh nghiệm của mình thôi
                  ai là đại gia thì cứ làm thử

Comment

• có anh nào có phần mềm lập trình cho 8051 bằng asembly ko cho em với ('<>')
                    gửi giùm em vào :thuynguyendtvt@gmai.com thaaaaaaaaaaaaaaannnnnnkkkk

Comment

• KeilC, trong diễn đàn này có và hưỡng dẫn cách sử dụng luôn. ('<>')

Comment

• dùng proteus có thể mô phỏng dc hết chi cần nó chạy ngon lành là mạch thật cũng chạy như thế ko cần phải lắp mạch thật tốn tiền lắm
                        ok
                        Không dám tin cái gì mô phỏng chạy trên proteus khi làm mạch thật cũng chạy ngay đâu. Tôi cá 100% những bạn đã từng làm qua mạch thật nhiều lần sẽ cùng có quan điểm này. Ai đi học muốn giỏi mà chẳng phải đóng học phí. Trước sau đằng nào cũng phải đóng học phí, cứ mô phỏng mãi trên proteus sợ rằng sau này làm dự án lớn, học phí phải đóng lại cao quá ấy chứ.
                        For a better world

Comment

• Sợ là không làm được cái dự án ấy chứ giàu rồi lo gì vấn đề học phí !

Comment

• Nguyên văn bởi hoang_hai Xem bài viết
                            dùng proteus có thể mô phỏng dc hết chi cần nó chạy ngon lành là mạch thật cũng chạy như thế ko cần phải lắp mạch thật tốn tiền lắm
                            ok
                            bó tay
                            bác cứ mô phỏng các mạch đo lường hay truyền tin gì đó xem mạch thật cứ thiết kế như vậy có được không.hay như tôi đã từng nói là vd lập trình lcd bác thử đọc cờ bf xem có được không.chác màn hình chỉ có mỗi màu vàng.mình rất thích dùng proteus trước khi thiết kế mạch thạt nhưng phải biết được các ưu và nhược điểm của nó

Comment

• Nguyên văn bởi thuynguyen88 Xem bài viết
                              có anh nào có phần mềm lập trình cho 8051 bằng asembly ko cho em với ('<>')
                              bạn vào google tìm cái read51 đi dây là phần mềm thông dụng nhất đấy

Comment

• Nguyên văn bởi thuynguyen88 Xem bài viết
                                có anh nào có phần mềm lập trình cho 8051 bằng asembly ko cho em với ('<>')
                                có rất nhều phần mềm free dành cho ASM như RIDE6, PRO-studio. Bạn vào google mà kiếm nhé.

Mong sớm thành kông!
                                Vũ xuân Lợi
                                YM!:

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X