Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các anh cho em hỏi
    sau khi xảy ngắt ngoài thì làm thế nào 8051 trở về chương trình chính em thử mô phỏng đă treo chân IT0 lên 5V sau ngắt nhưng 8051 vẫn chạy trong ngắt của nó mà ko trở về main
    - Trong cơ chế ngắt để CPU có thể trở về chương trình chính từ chuơng trình phục vụ ngắt cần phải có 2 điều kiện.
    + Một là: Trước khi vào chương trình phục vụ ngắt nội dung của bộ đếm chương trình (PC) và các dữ liệu đang xử lý dang dở được tự động cất vào ngăn xếp để CPU có thể biết được địa chỉ trở về sau khi xử lý ngắt.
    + Hai là: Trong chương trình phục vụ ngắt CPU gặp lệnh RETI (lệnh đánh dấu kết thúc chương trình phục vụ ngắt). Khi CPU đã vào chương trình phục vụ ngắt thì nó chỉ thoát khỏi chương trình này khi gặp lệnh RETI. Chân INT0 của bạn chỉ là nguyên nhân gây ra ngắt, nó không có ý nghĩa trong việc kết thúc chương trình phục vụ ngắt.

Thân ái!
    For a better world

Comment

• em dang tim phan mem proteus
      co bac nao biet duong link ko? cho em di
      Sir_Tuyen

Comment

• Các bác ơi ! giúp em với , em đang làm đề tài mạch xếp hàng tự động dùng con AT89C51 y như trong mấy cái quầy ở ngân hàng ! Bác nào có mạch giúp em với , xin đội ơn các bác trước....
        |

Comment

• Nguyên văn bởi ngbtrung2904 Xem bài viết
          Các anh cho em hỏi
          sau khi xảy ngắt ngoài thì làm thế nào 8051 trở về chương trình chính em thử mô phỏng đă treo chân IT0 lên 5V sau ngắt nhưng 8051 vẫn chạy trong ngắt của nó mà ko trở về main

http://www.mediafire.com/?zdj0gmkdmzy
          EX1ISR: //PHUC VU NGAT 1
          MOV P2,#00H
          MOV A,#66H
          BACK1: MOV P1,A
          RR A
          CALL DELAY
          JMP BACK1
          RETI
          bạn cho lệnh JMP BACK1 như thế thì nó làm sao thoát khỏi ngắt được!!!
          0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
          ||
          PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

• chào các anh chị,em cũng là người mới tìm hiểu về 8051.về phần cúng thì thấy nó cũng ko rắc rối lắm còn phần lập trình cho nó thì lại càng rắc rồi hơn.emđang phải làm bài báo cáo thực hành về con này.cụ thể là lập trình cho nó chạy trên LCD hiển thị chữ LỚP 2ĐT-K5,CD VIETTRONICS.các anh chị trên đó có thẻ jup em phần lập trình này đc ko?

Comment

• chào các anh chị,em cũng là người mới tìm hiểu về 8051.về phần cúng thì thấy nó cũng ko rắc rối lắm còn phần lập trình cho nó thì lại càng rắc rồi hơn.emđang phải làm bài báo cáo thực hành về con này.cụ thể là lập trình cho nó chạy trên LCD hiển thị chữ LỚP 2ĐT-K5,CD VIETTRONICS.các anh chị trên đó có thẻ jup em phần lập trình này đc ko?
              Dear vuhieu_0701!
              Bạn tham khảo hướng dẫn kết nối và điều khiển LCD1602 với 8051 trong file sau nhé. Hi vọng nó có ích cho bài toán của bạn!
              Thân mến!
              Attached Files
              For a better world

Comment

• Nguyên văn bởi vuhieu_0701 Xem bài viết
                chào các anh chị,em cũng là người mới tìm hiểu về 8051.về phần cúng thì thấy nó cũng ko rắc rối lắm còn phần lập trình cho nó thì lại càng rắc rồi hơn.emđang phải làm bài báo cáo thực hành về con này.cụ thể là lập trình cho nó chạy trên LCD hiển thị chữ LỚP 2ĐT-K5,CD VIETTRONICS.các anh chị trên đó có thẻ jup em phần lập trình này đc ko?
                Ban tham khao code nay nhe, hi vong se giup ich cho ban. Chuc ban thanh cong!
                Attached Files

Comment

• mình đang gặp khó khăn ko biết thiết kế nguồn nuôi VDK ,khi mất điện lưới dùng nguồn aquy.bạn nào biết chỉ dùm mình với..mình mới làm quen với VDK.//làm ơn gỏi về hanungnhanhanh@yahoo.com.thanhks
                  |

Comment

• mình đang gặp khó khăn ko biết thiết kế nguồn nuôi VDK ,khi mất điện lưới dùng nguồn aquy.bạn nào biết chỉ dùm mình với..mình mới làm quen với VDK.//làm ơn gỏi về phanungnhanhanh@yahoo.com.thanhks
                    |

Comment

• các pác ơi ! giúp em với em đang làm đồ án cho hệ thống xép hàng tự động y như trong các quầy tiếp khách ở trong ngân hàng mà dùng con 89c51 ! bác nào có phần cứng và phần mềm chia sẻ cho em với ! em cần gấp lắm ! xin đa tạ các pác trước !
                      |

Comment

• thực ra viết chương trình cho vi điều khiển 8051 có thể dùng visual C hoặc là hợp ngữ assembly.Dùng cái nào là do thói quen của từng người lập trình thoi.Từ chương trình để nạp vào vi điều khiển ta cần có kit AT89S51 hoặc AT89c51 mà không phải lúc nào cũng làm được.do vậy các bạn có thể mô phỏng trên protues
                        [COLOR="Red"]To live is to fight[/COLOR]

Comment

• em co cai nay muon hoi cac Bac?

Em cũng là dân điện tử giờ cũng hí hoáy làm một cái gì đó thực tế.
                          em định làm một chiếc dồng hồ điện tử hiện thị giờ/ phút/giây - ngày/ tháng năm.
                          em dùng con DS1307, nhưng họ 8051 không có thư viện sẵn của chuẩn giao tiếp I2C như ho Pic, Pác nào có code của giao tiếp này, post lên anh em tham khảo với nhé. Ah bác nào có kinh nghiệm về cái này thì bớt chút tg len diễn đàn cho anh em hoc hỏi với nhé>
                          Thanks!
                          Ko tin vào chính mình
                          Tức là bạn đã thất bại một nửa trước khi bắt đầu.

Comment

• Xin chao cac ban!
                            minh rất mê VDK.
                            các chương trình mình đã mô phỏng ok rồi.
                            nhưng cho mình hỏi có mạch nguồn nào nuôi con VDK khi điện lưới mất ko,có kèm theo mạch xạc/
                            mình xin chân thành cám ơn nhiều.Chúc mấy bác dồi dào sức khỏe.
                            |

Comment

• Nguyên văn bởi tungbeng Xem bài viết
                              em muốn hỏi : em truy xuất ngược code từ rom trong chip vi xử lý 8052, đưa qua cổng nối tiếp giao tiếp với máy tính , code nãy được đưa ra màn hình máy vi tính , tuy nhiên khi hiển thị toàn là mã ascii ,chữ loằng ngoằng , khong biết làm cách nào để dịch lại file hex , mog được sự chỉ giáo và giúp đỡ của mọi người ! đa tạ .
                              không làm theo kiểu ngược vậy được đâu.
                              khi bạn viết 1 chương trình trên máy tính = 1 phần mềm biên dịch như kielC chẳng hạn.
                              thì sau khi hoàn thành ,trình biên dịch sẽ dịch ra mã chương trình của bạn ra mã máy và nạp vào VDK cho bạn.
                              bạn đọc dữ liệu từ chip ra thì chỉ đọc được mã máy này thôi .

Comment

• Nguyên văn bởi dientu9 Xem bài viết
                                Hi.
                                Cho D hỏi thêm tí nữa . Mạch của D làm sẳn có 8 R=390 ôm nối tiếp với 1 led. Có 8 nhánh. D thay con D8050 thành con H1061 và D mắc song song khoản 150 led cho mỗi nhánh . Nếu như Bạn nói thế thì mình phải chọn Nguồn 12V và I=12A . Bạn có cách nào khác không vậy?
                                150 con led. bạn mắc nối tiếp 3-4 con led vơi trở 270R , đối với điện áp 12V .
                                như vậy thì dòng trên 4 con led như nhau. và dòng mà bạn cần để chạy 150 con đó sẽ giảm nhiều .
                                cái này là cái mà mấy cái biển quảng cáo vẫn hay làm mà .

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X