Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AE giúp em làm bảng led với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AE giúp em làm bảng led với

em đang tìm hiểu về mạch led đang tính chế 1 bảng hiệu cho gia đình nhưng ko biết nhiều cho lắm mong ae nào biết giúp 1 một chúc nha , ae nào có sơ đồ cho em 1 cái cũng được , hay hướng dẫn em làm cũng được , nick em là : ocluoi@yahoo.com , thanks ae nhiều lắm
    Last edited by ocluoi; 28-07-2012, 22:30.
    , nick yahoo : [/COLOR]

vấn đề này đã có rất nhiều trên diên đàn. bạn chịu khó search nhé
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
      vấn đề này đã có rất nhiều trên diên đàn. bạn chịu khó search nhé
      cám ơn bạn nha ? mình còn gà wa hà , mong ae giúp

Comment

1 cái mạch để điều khiển led. 1 cục nguồn 12v-10a. và 1 ít kiến thức để nối led. là bạn làm được. với công lực viết chương trình cho led nữa. chúc bạn thành công
        không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
          1 cái mạch để điều khiển led. 1 cục nguồn 12v-10a. và 1 ít kiến thức để nối led. là bạn làm được. với công lực viết chương trình cho led nữa. chúc bạn thành công
          cho mình hỏi mình viết chương trình cho led bằng ledimm pro được ko ? vì mình thấy nó tạo hiệu ứng cho led và làm file hex đễ nạp vào con vdk 8051 vậy mình dùng phần mềm này làm ko biết được ko vậy anh ?

Comment

Nguyên văn bởi ocluoi Xem bài viết
            cho mình hỏi mình viết chương trình cho led bằng ledimm pro được ko ? vì mình thấy nó tạo hiệu ứng cho led và làm file hex đễ nạp vào con vdk 8051 vậy mình dùng phần mềm này làm ko biết được ko vậy anh ?
            ledimm pro chú phải mua mạch đi theo phần mềm vì nó ko có xuất ra file hex, chỉ có ledimm packed mới xuất ra file hex. Có thể dùng file hex này để nạp cho tất cả họ 89 thông dụng

Comment

giúp bạn

cái ledimm pro nó nạp thẳng vào mạch. mà mạch đó phải mua. nên bạn dùng không được. bạn dùng ledimm packer đấy. là tạo hiệu ứng được.chúc bạn thành công
              không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
                cái ledimm pro nó nạp thẳng vào mạch. mà mạch đó phải mua. nên bạn dùng không được. bạn dùng ledimm packer đấy. là tạo hiệu ứng được.chúc bạn thành công
                anh có phần mềm đó ko cho em 1 cái được ko ? vậy mà em cứ tưởng dùng ledimm pro là ok chứ

Comment

Bạn ít nhất nên biết 1 ngôn ngữ lập trình vi xử lý, thường là C thì dễ học hơn, nếu bạn biết về C thì mình sẽ cho bạn 1 đoạn code đèn nháy dùng phần mềm keil C để biên dịch và chạy.
                  Giải thích sơ về mạch
                  Mạch điện dùng 2 port P2 và P0 để điều khiển 2 hàng chữ, còn P1 thì dùng 3 bóng làm đường viền. Tất cả các chân đều dùng dạng dương chung hết nha bạn
                  Ở đây mình không dùng vòng lặp for để tránh tốn tài nguyên hệ thống, mình chỉ khai báo biến đếm để kiểm tra mảng hiệu ứng.
                  Riêng về hiệu ứng thì mình làm thành dạng mảng và cứ truy xuất từng phần tử của nó, nên bạn muốn bao nhiêu hiệu ứng cũng được.
                  Tạo hiệu ứng thì bạn mở chương trình Calculator của windows lên, mở chức năng dành cho lập trình bạn nhập mã nhị phân nó sẽ xuất ra mã hex cho bạn, bạn chỉ việc copy bỏ vào chương trình của bạn.
                  Nếu bạn dùng port khác thì bạn sửa lại mã nguồn. Riêng về bản vẽ sơ đồ nguyên lý thì cũng đơn giản, nên chắc không cần phải giới thiệu mà nếu bạn làm thì chạy ra chợ nhật tảo mua cái bo mạch đèn chớp người ta làm sẵn chỉ khoảng 10 ngàn về gắn led viết chương trình cho nó chạy, khỏe hơn nhiều đừng phải nghĩ đến chuyện phải có sơ đồ mạch nguyên lý mới làm được. mình cũng toàn mua mạch về gắn linh kiện vào làm thôi.
                  Tuy nhiên, mã nguồn này mình viết theo hình thức xuất giá trị dương, tức sử dụng cho các con công suất dòng C hoặc D ví dụ D882, C1815, nếu bạn sử dụng công xuất dòng A thì cần phải đão giá trị xuất cổng, đơn giản là thêm dấu ~ trước giá trị cần xuất, ví dụ P1 = ~0xFF -> kết quả sẽ là P1= 0x00, suy ra P1=~0xFF = P1=0x00.
                  Code như sau
                  #include <REG52.H>

void delay_ms(unsigned char n)
                  {
                  unsigned char i,j;
                  for(i=0;i<n;i++){
                  for(j=0;j<120;j++){}
                  }
                  }

void main(){
                  // khai báo các bien dem hieu ung
                  unsigned char i=0;
                  unsigned char j=0;
                  unsigned char x=0;
                  //chay duong vien
                  unsigned char code border[]={0xFE,0xFD,0xFB,0xF7,0xEF};

unsigned char code effectP0[]={0xFF,0x00,0xFF,0x00,0xFE,0xFD,0xFB,0xF7,0xEF,0xD F,0xBF,0x7F,0x7F,0xBF,0xDF,0xEF,0xF7,0xFB,0xFD,0xF E,
                  0xFE,0xFD,0xFB,0xF7,0xEF,0xDF,0xBF,0x7F,0x7F,0xBF, 0xDF,0xEF,0xF7,0xFB,0xFD,0xFE};

unsigned char code effectP2[]={0x7F,0xBF,0xDF,0xEF,0xF7,0xFB,0xFD,0xFE,0x7E,0xB E,0xDE,0xEE,0xF6,0xFA,0xFC,0x7C,0xBC,0xDC,0xEC,
                  0xF4,0xF8,0x78,0xB8,0xD8,0xE8,0xF0,0x70,0xB0,0xD0, 0xE0,0x60,0xA0,0xC0,0x40,0x80,0x00,0xFE,0xFD,0xFB,
                  0xF7,0xEF,0xDF,0xBF,0x7F,0x7F,0xBF,0xDF,0xEF,0xF7, 0xFB,0xFD,0xFE,0x55,0xAA,0x55,0xAA,0x55,0xAA,0xFF,
                  0xFF,0xFF,0x55,0xAA,0x55,0xAA,0x55,0xFF,0xFF};
                  while(1){
                  if(i<sizeof(effectP2)){
                  P2=~effectP2[i];
                  i++;
                  }else{
                  i=0;
                  }

if(j<sizeof(effectP0)){
                  P0=~effectP0[j];
                  j++;
                  }else{
                  j=0;
                  }
                  delay_ms(400);

if(x<sizeof(border)){
                  P1=~border[x];
                  x++;
                  }else{
                  x=0;
                  }
                  delay_ms(800);
                  }
                  }

Comment

À, sơ đồ mạch thì mình thiết kế lại nên sẽ ko giống ngoài chợ bán. vì đồ chợ các chân ra của nó nằm bên trong nên dễ chập mạch, mình đã thiết kế lại đưa mấy chân nối led ra bên ngài, bạn nào thích thì mình cho bản bo mạch đem đi kéo mạch để xài dần, trên mạch mình còn chừa cổng để gắn nút chọn chương trình và chân để làm công tắc chọn tốc độ.

Và bo mạch này mình thiết kế để giảm bớt 1 con điện trở, chân B của transistor công suất sẽ nối tiếp 1 điện trở và 1 con led nên vừa test hiệu ứng vừa tiết kiệm linh kiện nếu làm bán thì bỏ con led ra thay bằng điện trở 10K vào là xong
                    hình bên ngoài như sau

Click image for larger version

Name:	denchop-16cong-5saobang-640x480.jpg
Views:	2
Size:	318.8 KB
ID:	1364499

Riêng về giá kéo mạch thì mình kéo 10 cái gần 300K nên bạn nào làm thí nghiệm thì cũng hơi đau bụng vì tốn tiền. Mình còn dư vài mạch, mai mốt xài hết kéo thêm 100 cái nữa để xài dần và ráp để bán khi có nhu cầu

Comment

Đây là demo mạch đèn chớp mình đã ráp

Comment

Nguyên văn bởi ocluoi Xem bài viết
                        anh có phần mềm đó ko cho em 1 cái được ko ? vậy mà em cứ tưởng dùng ledimm pro là ok chứ
                        LedimmPacked.rar

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                          ledimm pro chú phải mua mạch đi theo phần mềm vì nó ko có xuất ra file hex, chỉ có ledimm packed mới xuất ra file hex. Có thể dùng file hex này để nạp cho tất cả họ 89 thông dụng
                          bác cho em hỏi cách thay đổi cường độ sáng với em chỉ thay đổi được 0% và 100% trong file help thấy họ có thể đặt cường độ sáng khác nhau

Comment

Nguyên văn bởi dtcn_112 Xem bài viết
                            bác cho em hỏi cách thay đổi cường độ sáng với em chỉ thay đổi được 0% và 100% trong file help thấy họ có thể đặt cường độ sáng khác nhau
                            đè ctrl rồi lăn chuột giữa hoặc F2 và F3

Comment

ừ hay nhỉm mình cũng đang muốn làm 1 bảng hiệu,không biết giá của mạch điều khiển bao nhiêu,các bác chỉ em với

Comment

Về tác giả

Collapse

ocluoi Tìm hiểu thêm về ocluoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X