Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sử dụng OpenCV trong Visual C++ 2008

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help me !!!!!

khi nao a thay tin nhan nay cua em a hay goi la sdt nay gap nha a nthung2002, e dang can su giup do cua a gap lam a oi ( sdt : 0939606676)

Comment

• a hoang bui oi, e dag can su giup do cua a gap, khi nao a nhan dc tin nhan nay cua e hay goi cho e sdt nay nha a 0939606676. thanks a nhieu

Comment

• Mình đang làm phần nhận diện mắt người , mắt mở - mắt nhắm

Phần nhận diện dùng opencv thì cũng ổn rồi , nhưng giờ mình thiết kế 1 form để xuất ảnh tử webcam , sau đó nhận diện và xuất ảnh đã nhận diện lại về picturebox , có thử với project EX trong 4rum , mà giờ chưa biết làm sao kết hợp

Anh em chia sẻ với

Comment

• Nguyên văn bởi compvis Xem bài viết

Congratulations ! Những việc làm của em làm tôi liên tưởng tới bản thân mình ngày xưa. Nghĩ là quyết tâm làm bằng được. Không phải cảm ơn tôi em nhé. Nghiên cứu khoa học là phải say sưa, tự mày mò đủ thứ. Thành quả đạt được sẽ là động lực cho những công việc tiếp theo. Xin chúc mừng em !

Em có thể nâng bài toán lên tầm cao hơn khi cameras của em chuyển động (áp dụng cho robot).
          a ơi cho em hỏi em có đoạn code sau chạy báo lỗi
          #include "stdafx.h"
          #include <cv.h>
          #include <cxcore.h>
          #include <highgui.h>

int _tmain(int argc, _TCHAR* argv[])
          {
          cvDestroyAllWindows();
          CvCapture* capture = cvCreateCameraCapture( 0 );
          //assert( capture );
          //IplImage *image = cvQueryFrame( capture );
          //IplImage *gray_image = cvCreateImage( cvGetSize( image ), 8, 1 );
          //assert( capture );
          capture = 0;
          capture = cvCreateCameraCapture( 0 );
          //assert( capture );

//if(!capture)
          //{
          //printf("Could not initialize capturing...\n");
          //}
          IplImage *image = cvQueryFrame( capture );

CvMat *intrinsic = (CvMat*)cvLoad( "Intrinsics.xml" );
          CvMat *distortion = (CvMat*)cvLoad( "Distortion.xml" );

// Build the undistort map that we will use for all subsequent frames
          IplImage* mapx = cvCreateImage( cvGetSize( image ), IPL_DEPTH_32F, 1 );
          IplImage* mapy = cvCreateImage( cvGetSize( image ), IPL_DEPTH_32F, 1 );
          cvInitUndistortMap( intrinsic, distortion, mapx, mapy );

// Run the camera to the screen, now showing the raw and undistorted image
          cvNamedWindow( "Undistort" );
          cvNamedWindow( "Show" );

while( image ){
          IplImage *t = cvCloneImage( image );
          cvShowImage( "Show", image ); // Show raw image
          cvRemap( t, image, mapx, mapy ); // undistort image
          cvReleaseImage( &t );
          cvShowImage( "Undistort", image ); // Show corrected image

// Handle pause/unpause and esc
          int c = cvWaitKey( 15 );
          if( c == 'p' ){
          c = 0;
          while( c != 'p' && c != 27 ){
          c = cvWaitKey( 250 );
          }
          }
          if( c == 27 )
          break;
          image = cvQueryFrame( capture );
          }

}
          lỗi cụ thể là Unhandled exception at 0x75c79617 in Undistort.exe: Microsoft C++ exception: cv::Exception at memory location 0x001dec80..
          là lỗi j vậy anh? và cách sửa nó thế nào ạ

Comment

• không ai giúp em với

Comment

• Nguyên văn bởi ooooo Xem bài viết
              Với những bài tut cơ bản của anh nthung2002 và những ý tưởng từ anh compvis em cũng đã hoàn thành sơ bộ project detect vật cản vả đạc khoảng cách(trong tầm <70 cm). Tuy nhiên khoảng cách này hoàn toàn là phải đo đạc rồi tìm hàm nội suy, chứ công thức Z = fx*D/(Xright-Xleft) cho kết quả không được đúng (đã thử nhiều phương án, quan hệ này không được tuyến tính). Đây là video của em, một lần nữa cảm ơn hai anh:

Bạn ơi cho mình hỏi mình có 1 cái ảnh chứa đối tượng, sau khi đã lọc được màu của đối tượng ra ta được 1 bức ảnh màu đen trắng, ở đó vùng màu trắng là vùng chứa đối tượng, vùng màu đen là vùng k chứa đối tượng. Bây giờ mình muốn ghép ảnh gốc ban đầu với ảnh sau khi đã xử lý như trên vào làm 1 ảnh duy nhất sao cho vùng màu đen vẫn giữ nguyên, và vùng màu trắng sẽ được phủ lên màu của đối tượng (giống như transparent ý)?

Comment

• các bạn cho mình hỏi để làm giao diện xử lý ảnh trong visual c++ 2008,phần console thì mình biết viết còn phần window form application thì phải viết thế nào?ví dụ như để load một ảnh và nhấn nút button và xử lý ảnh thì phải làm thế nào?xin các bạn chỉ dùm mình đang làm niên luận xử lý ảnh là làm hiệu ứng hình ảnh,,,các bạn nào help me với

Comment

• Nguyên văn bởi thanhmy_20 Xem bài viết
                  các bạn cho mình hỏi để làm giao diện xử lý ảnh trong visual c++ 2008,phần console thì mình biết viết còn phần window form application thì phải viết thế nào?ví dụ như để load một ảnh và nhấn nút button và xử lý ảnh thì phải làm thế nào?xin các bạn chỉ dùm mình đang làm niên luận xử lý ảnh là làm hiệu ứng hình ảnh,,,các bạn nào help me với
                  Bạn tham khảo bài viết này là làm ok : Bắt đầu lập trình ứng dụng với OpenCV trên Visual Studio 2008 .NET | SunwardTech

Chúc vui,

Comment

• Nguyên văn bởi xuan_dong Xem bài viết
                    Bạn ơi cho mình hỏi mình có 1 cái ảnh chứa đối tượng, sau khi đã lọc được màu của đối tượng ra ta được 1 bức ảnh màu đen trắng, ở đó vùng màu trắng là vùng chứa đối tượng, vùng màu đen là vùng k chứa đối tượng. Bây giờ mình muốn ghép ảnh gốc ban đầu với ảnh sau khi đã xử lý như trên vào làm 1 ảnh duy nhất sao cho vùng màu đen vẫn giữ nguyên, và vùng màu trắng sẽ được phủ lên màu của đối tượng (giống như transparent ý)?
                    Cái này bạn phải truy cập tới từng pixel ảnh.
                    Bạn tạo một ảnh mới có độ sâu = 3.
                    Tại điểm ảnh thuộc vùng màu trắng thì copy giá trị màu từ ảnh gốc sang ảnh mới đó.

Comment

• e mới bắt đầu học xử lý ảnh.e làm nhận dạng khuôn mặt bằng opencv dùng vs2010.e mới chỉ biết show ảnh lên thôi,anh có thể chỉ e cái code để nhận dạng với ak.code của anh đưa lên e đã thử mà ko đc

Comment

• OpenCV + MFC : Hiển thị hình ảnh trực tiếp lên dialog

e trích từ bài của bác Compvis
                        Code:
                        void CKlinkImageToolKit::OnPaint()
                        {
                               CPaintDC dc(this);
                               if(m_image)
                               {
                                       //Chuyển hình ảnh từ kiểu IplImage sang Bitmap của Window
                                       BITMAPINFOHEADER* bmih = (BITMAPINFOHEADER*) new char[sizeof(BITMAPINFOHEADER)];  
                        		bmih->biSize = sizeof(BITMAPINFOHEADER);
                        		bmih->biWidth = (long)m_image->width;
                        		bmih->biHeight =  (long)m_image->height;
                        		bmih->biPlanes = 1;
                        		bmih->biBitCount = 24;
                        		bmih->biCompression = BI_RGB;
                        		bmih->biClrUsed = 0;

IplImage* dibish = NULL;
                        		dibish = cvCloneImage(m_image);

//Hiển thị hình ảnh lên window
                        		::SetDIBitsToDevice(picDC->GetSafeHdc()/*dc.GetSafeHdc()*/, 0, 0, (DWORD)bmih->biWidth, (DWORD)bmih->biHeight, 
                              0,0,0,(UINT)bmih->biHeight, dibish->imageData, (BITMAPINFO*)bmih, DIB_RGB_COLORS );

cvReleaseImage(&dibish);						
                        		delete bmih;
                               }  
                        }
                        các bác cho e hỏi, e ko hiểu đoạn code trên tại hàm
                        ::SetDIBitsToDevice(picDC->GetSafeHdc()/*dc.GetSafeHdc()*/, 0, 0, (DWORD)bmih->biWidth, (DWORD)bmih->biHeight,
                        0,0,0,(UINT)bmih->biHeight, dibish->imageData, (BITMAPINFO*)bmih, DIB_RGB_COLORS );
                        e không hiểu picDC ở đây là gì, hàm mà bác compvis post lên có phải chuyển định dạng ảnh từ IplImage thành bmp rồi hiển thị lên Picture Control với biến là picDC không.
                        Mong các bác giải thích giúp e.

Comment

• Anh ơi e đang cần làm bt về đếm xe máy đi qua cổng.cần tạo 1 template matching để so sánh ảnh xe ấy .A hướng dẫn e cách tạo template với và gợi ý cho e cách làm tiếp bài với ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

nthung2002 Tìm hiểu thêm về nthung2002

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X