Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm thế nào để vẽ Đồ thị (X,Y), dữ liệu nhận từ cổng COM, ngôn ngữ Visual Baic 6.0

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em thấy bài viết này rất hay các bác vào xem và tải về dùng nhé:
    http://www2.hcmuaf.edu.vn/contents.p...=nguyenbavuong

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

• Link tải teerchart
      http://rapid4me.com/?q=teechart+ocx
      .: Lê Tiến Mạnh :.
      Phone number : 0989 735 804
      YM,Skype,mail : [leemanhj916]@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi koakoa_238 Xem bài viết
        Có nhiều bạn yêu cầu upload đoạn code chương trình Vẽ đồ thị sử dụng Teechart trong VB nhưng vẫn chưa ai up lên.
        Nay mình tình cờ đọc được, mình share với các bạn. Có sẵn code thì bạn học sẽ rất nhanh.

http://www.mediafire.com/?ztinmyi2jlo

Chương trình "Đo nhiệt độ - Đồng hồ thời gian thực - Giao tiếp máy tính (vẽ đồ thị nhiệt độ, đồng bộ thời gian VĐK với máy tính,...)"
        link này bị die rồi koakoa_238 hay bạn nào down dc rồi có thể post lại dc không ?

Comment

• Mình muốn vẽ trục x là trục thời gian nhưng khi mà đồ thị được vẽ hết màn hình của teechart thì trục thời gian sẽ không dịch nữa (cho dù thời gian vẫn chạy), theo đó đồ thị sẽ không bị co lại mà khi tràn điểm màn hình vẽ đồ thị của teechart sẽ bị xóa đi và được vẽ lại bằng đồ thị của khoảng thời gian tiếp theo (ví dụ như mình vẽ 50 điểm ứng với một khoảng thời gian trên màn hình, khi tràn sẽ xóa đi và vẽ 50 điểm của khoảng thời gian tiếp theo) Ai có biết cái này trong teechart xử lí như thế nào ko? có thể giúp mình được chứ.

Comment

• Nguyên văn bởi rikimaru87 Xem bài viết
            không hiểu sao mình tìm đủ mọi cách mà vẫn ko ***** đc cái teechart .dù copy đè lên hay cài lại VB cung hong dc. bạn nào biết chỉ mình nha ?
            Cái này mình cũng dính rùi. ban đầu chạy đựoc vài lần sau không dc nữa. down bản mới về cũng không chạy được. Nhưng khi ghost lại máy thì ok. nếu bạn không ngại thì thử xem sao. Mà có thể khi add teechart vào vb bạn không tìm trong browse... đến system32 vì cái này nó không có luôn trong cửa sổ components. bạn thử hai cách xem sao. ok

Comment

• Nguyên văn bởi thuongmt05 Xem bài viết
              Chào mọi người, đây là link down phần mềm Teechart đã ***** (có file Patch đầy đủ):
              http://www.mediafire.com/?yzmjnmm3wm5

Chúc vui!
              Bạn có thể Download bản Teechart_Full này thử xem. Tôi cũng đã down, nhưng chưa dùng thử.
              My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

• Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
                Bạn có thể Download bản Teechart_Full này thử xem. Tôi cũng đã down, nhưng chưa dùng thử.
                Mình sử dụng teechart và vẽ đồ thị ok. Nhưng sau khoảng thời gian sử dụng là 50 ngày thì không còn dùng được nữa, mặc dù đã ***** đầy đủ.Và file Exe của VB mình xuất ra cũng không thể có teechart? Mình đã down các bản mới nhất từ steema và số license mới nhưng đều không được???
                Ai có bản teechart nào sử dụng tốt thì share cho mình với.

Comment

• mình cũng đang cần Teechart, bạn nào có cho mình xin.
                  Email: son135vn@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi cdt Xem bài viết
                    Mình vẫn chưa down được cái example của teechart,IDM của mình ko down được ở mediafire.Bác hoanglongu up lên chỗ nao khác được ko.Thanks.
                    ah bác thử cài bản 8 chưa,mình cài bị lỗi mới chán chứ.
                    bạn ơi mình cũng bị lỗi đó. Bạn đã khắc phục được lỗi đó chưa. hỗ trợ mình với nhé : 091.239.3456 nhé. xin cảm ơn !

Comment

• Nguyên văn bởi huyhungdt32 Xem bài viết
                      link này bị die rồi koakoa_238 hay bạn nào down dc rồi có thể post lại dc không ?
                      Mấy anh xem hộ em cái link đó với. Nó die rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi mrq.auto Xem bài viết
                        Mình muốn vẽ trục x là trục thời gian nhưng khi mà đồ thị được vẽ hết màn hình của teechart thì trục thời gian sẽ không dịch nữa (cho dù thời gian vẫn chạy), theo đó đồ thị sẽ không bị co lại mà khi tràn điểm màn hình vẽ đồ thị của teechart sẽ bị xóa đi và được vẽ lại bằng đồ thị của khoảng thời gian tiếp theo (ví dụ như mình vẽ 50 điểm ứng với một khoảng thời gian trên màn hình, khi tràn sẽ xóa đi và vẽ 50 điểm của khoảng thời gian tiếp theo) Ai có biết cái này trong teechart xử lí như thế nào ko? có thể giúp mình được chứ.
                        Cái đó trong National Intruments có luôn ví dụ mẫu. Bạn download Measurement Studio 8.6 về mà sử dụng
                        katllu

Comment

• Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
                          Hi, không ngờ Các bạn thật là TẬN Tình, quan tâm đến Thread này.Trước hết ,mình xin chân thành cảm ơn các bạn.
                          Sau 4 ngày Dùi mài KINH SỬ với Teechart (dùng trong VB) ,mình đã Thành CÔng. Xin đặc biệt cảm ơn bạn ATYLA đã gợi ý sử dụng MANG (rất hữu ích) . Mình xin trình bày 2 bước để vẽ đồ thị với Dữ liệu từ cổng COM với Teechart như sau:
                          1> Khai báo một mảng để lưu dữ liệu cần vẽ : Dim MANG(1 to 50000) As Long
                          Khai báo 1 biến đếm : Dim bien_dem As Long
                          2> Mỗi khi có sự kiên MSComn được gọi:
                          a. chúng ta sẽ lưu vào mảng ( Có một biến đếm để làm ĐẾM số lần Sự kiện MSComn được gọi ==> Làm chỉ số luu phần tử vào mạng trên ; lần đầu tiên, đặt : bien_dem =1)
                          b. Khi lưu xong , ta sẽ gọi Teechart ,Add thêm 1 điểm lên đồ thị :
                          Code mẫu:
                          With TChart1.Series(0)
                          .AddXY bien_dem,MANG(bien_dem),"",vbBlue
                          End with
                          3. Khi sự kiện OnComn kết thúc, ta tang biến đếm lên 1 , rồi kết thúc SUB

Theo khi hứa với các bạn ,mình sẽ POST vài Sample CODE + Form mẫu lên ,bây giờ mình xin POST các File HELP +Tuturial +Guider rất hay của Teechart. các bạn hãy vào phần HELP => Getting Started => Để xem cách thiêt lập FORM cho teechart và Khai báo như thế nào.
                          File help: http://www.filefactory.com/mupc/af7b5e/ ( sau đó Kéo thanh trình Duyệt : chọn FREE DOWNLOAD , sau đó nhập MÃ vào là DOWN thui ; cac bạn nên dùng Internet Downloader 5.1X để tăng tốc Down cho nhanh)

File ActiveX Control (teechart.OCX) : http://www.filefactory.com/file/652ad8/

Còn về Sample project, cuối tuần mình sẽ POST cho mấy bạn nghen
                          Bạn Hoanglongu cho mình hỏi trong sự kiện Oncomm mình viết giống như gợi ý của bạn nhưng mà cứ báo lỗi k biết vì sao mong bạn giải thích hộ
                          Private Sub MSComm1_OnComm()
                          Dim MANG(1 To 50000) As Long
                          Dim biendem As Long
                          biendem = 1
                          If MSComm1.CommEvent = comEvReceive Then
                          biendem = MSComm1.Input
                          End If
                          With TChart1.Series(0)
                          .AddXY biendem, MANG(biendem), "", vbRed
                          End With
                          biendem = biendem + 1
                          End Sub

Comment

• Một thread rất hay, cảm ơn các bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm rất bổ ích cho mọi người. Mình có một thắc mắc không biết bạn nào có thể giúp được không? Mình đang làm bài tập lớn về điều khiển động cơ với Atmega16, giao tiếp máy tính dùng Visual C#. Như vậy có 2 cái khác ở đây là vi điều khiển và công cụ tạo win-form điều khiển động cơ. Các bạn nói rất nhiều về VB + Teechart ActiveX, thế mình dùng VC# thì có activex nào có thể hỗ trợ vẽ đồ thị không? Còn một vấn đề nữa mình muốn hỏi, các modern PC hiện nay chỉ kết nối với VĐK bằng standard USB to RS232 bởi vì M.PC không còn cổng RS232 nữa, như vậy lập trình kết nối PC với VĐK có khác gì không bởi cổng USB là cổng parallel mà???

Comment

• Teechart ActiveX có thể chơi với C# bạn nhé, bạn có thể lên google kiếm bản mới nhất
                              cũng có thể dùng ZedGraph
                              Đỉnh hơn thì dùng ngay chính thằng char của VS2010
                              Cho lạ mắt và đẳng cấp có thể chơi add-on của NI : Measurement Studio 2010 SP1
                              My Face :

Comment

• Cảm ơn bạn nhiều, mình đã tương đối hiểu về ZedGraph sau khi tham khảo bài hướng dẫn của bạn nhưng trông đồ thị có vẻ không được đẹp cho lắm, để mình dùng một số công cụ khác xem sao đã.
                                Mà hình như bạn đã từng làm điều khiển động cơ giao tiếp máy tính rồi đúng không, mình có thấy một form điều khiển động cơ trong bài viết của bạn về hướng dẫn vẽ đồ thị sử dụng VS. Không biết bạn dùng VĐK nào nhưng nếu bạn không phiền có thể up lên để mọi người tham khảo hay không? Thực ra mình mới tìm hiểu về VĐK, có biết về VC#, kì này làm bài tập lớn về điều khiển động cơ DC giao tiếp máy tính nên đang rất cần tham khảo các bạn. Mình rất mong được mọi người giúp đỡ chia sẻ kinh nghiệm, thanks!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanglongu - Received the Bachelor (honors) and Master (by research) of Engineering in Automatic Control at Faculty of Electrical-Electronics Engineering, Ho Chi Minh City University of Technology (HCMUT), Vietnam, in 2009 and 2011, respectively. - Majors: Automatic Control, Solar/Wind Energy systems, Electrical Machines, Two-wheeled Self-Balancing Robot, Microcontrollers. Tìm hiểu thêm về hoanglongu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X