Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help]Cách cắm trực tiếp Home Phone không qua sạc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help]Cách cắm trực tiếp Home Phone không qua sạc

Tình hình là thế này:

Bố mẹ của mình đã chuyển qua dùng di động, tuy nhiên vì ít liên lạc nên 2 cụ ít quan tâm đến việc sạc pin, dẫn đến điện thoại hết pin tắt nguồn mà không biết, đến khi cần gọi thì "Thuê bao quý khách..."

Nhà mình có 1 cái homephone của Bưu điện, hồi xưa nó bị chai pin nên phải sạc thường xuyên nên mới chuyển qua dùng di động.

Cái homephone đó gồm 3 cục pin tiểu (quấn chung vào 1 gói nhựa), 1 cái adapter để sạc.

Mình định mua 1 sim di động của Bưu điện bỏ vào homephone.

Mình không rành về điện tử nên nhờ các bạn giúp mình.

Ý mình thế này:

Mình định cắm adapter vào ổ điện 24/24 để khỏi phải sạc HomePhone, nhưng mình sợ bị cháy nổ mấy cục pin. Nếu pin có thể cháy nổ, thì có thể tháo pin ra và đấu trực tiếp HomePhone vào adapter được không?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

Nguyên văn bởi anninh1984 Xem bài viết
    Tình hình là thế này:

Bố mẹ của mình đã chuyển qua dùng di động, tuy nhiên vì ít liên lạc nên 2 cụ ít quan tâm đến việc sạc pin, dẫn đến điện thoại hết pin tắt nguồn mà không biết, đến khi cần gọi thì "Thuê bao quý khách..."

Nhà mình có 1 cái homephone của Bưu điện, hồi xưa nó bị chai pin nên phải sạc thường xuyên nên mới chuyển qua dùng di động.

Cái homephone đó gồm 3 cục pin tiểu (quấn chung vào 1 gói nhựa), 1 cái adapter để sạc.

Mình định mua 1 sim di động của Bưu điện bỏ vào homephone.

Mình không rành về điện tử nên nhờ các bạn giúp mình.

Ý mình thế này:

Mình định cắm adapter vào ổ điện 24/24 để khỏi phải sạc HomePhone, nhưng mình sợ bị cháy nổ mấy cục pin. Nếu pin có thể cháy nổ, thì có thể tháo pin ra và đấu trực tiếp HomePhone vào adapter được không?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
    bạn nên mang máy Homphone đến cửa hàng viettel họ lắp pin cho và cho các cụ dùng dễ hơn.

Comment

Ý mình không phải vậy, pin thì dễ lắp rồi.

Thực tế là mấy cục pin đó bị chai rồi, mình định cấp nguồn trực tiếp cho HomePhone bằng cục adapter của nó.

Nhưng mình không rành về điện tử, nên sợ là cắm 24/24 thì sợ mấy cục pin nó nổ (gây hỏa hoạn), có thể cắm trực tiếp mà không cần gắn pin sạc hay không

Comment

Bác tháo pin ra và đấu thẳng vào adapter ok, không sao cả. Nhưng bác phải biết nguồn cấp cho nó là bao nhiêu Volt (nếu dùng loại 3 pin tiểu thì chắc tầm 5V) & phải biết đấu ở đâu nữa. Tốt nhất là bác cứ chụp vài cái hình để anh e giúp bác (chụp ngay chỗ cái hộc pin í)

Comment

Hôm nay cho mình hỏi lại vấn đề này.

Cái Homephone của mình dùng 1 cục pin sạc (tức là 3 viên pin tiểu ghép với nhau). Bây giờ mình muốn dùng lại nó, tuy nhiên pin đã chai rồi, mình định cắm adapter liên tục 24/24 (vẫn gắn cục pin của nó), như vậy có an toàn không (tức là có bị nổ pin không). Rất mong được sự tư vấn của các bạn, mình rất lo vì cũng nghe nói có nổ pin di động.

Comment

Up....

Có bạn nào giúp mình với.

Comment

Up....

Có bạn nào giúp mình với.
              pin niken cadimi không nổ được đâu mà lo ... cứ thế mà cắm. Sợ nổ , cháy nhà thì đừng cắm nữa !

Phải nói cái homephone bền thật đó ... xuyên qua năm tháng từ 2012 đến giờ !!!
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bạn có thể bỏ pin ra thay bằng 2 con zener 3,3V mắc ngược chiều nhau để ổn áp.

ĐT cordless của mình thì thay bằng pin Li luôn dùng được 3 ngày trong khi pin cũ phải sạc mỗi tối. Tất nhiên phải chế lại mạch sạc.
                sau.ph

Comment

pin niken cadimi không nổ được đâu mà lo
                  Cảm ơn bạn, 2 năm qua mình chờ mỗi câu trả lời này đó

Để mình xem lại thử nó phải loại đó ko, homephone này của bên bưu điện.

Comment

Đây rồi, tên của pin là:
                    MODEL: LT50AA1200H
                    Ni-MH, 3,6V 1200mAh (đúng là pin Niken rồi)
                    SX: 2008.03
                    Nhưng mà ở điều 9 của 1 bài viết bên dưới và từ nguồn wiki thì lại bảo:

Không để pin NiMH trong sạc quá một vài ngày, cả với loại sạc chuẩn. Hãy tháo pin khỏi sạc, và nếu cần thì sạc ngắn thêm chút trước khi dùng.
                    Theo cuốn hướng dẫn sạc pin NiMH của Panasonic [1], thiết bị nạp điện thường xuyên (sạc quá mức dòng nhỏ) có thể khiến pin bị hỏng và tỷ lệ nạp điện có thể được giới hạn tới mức giữa 0,033×C trên giờ và 0,05×C trên giờ cho tối đa 20 giờ để tránh làm hỏng pin.

Thật ra pin của mình đã chai rồi, mình chỉ cần nó không nổ và điện thoại vẫn hoạt động tốt mà thôi
                    Last edited by anninh1984; 20-01-2014, 11:08.

Comment

Đây rồi, tên của pin là:
                      MODEL: LT50AA1200H
                      Ni-MH, 3,6V 1200mAh (đúng là pin Niken rồi)
                      SX: 2008.03
                      Nhưng mà ở điều 9 của 1 bài viết bên dưới và từ nguồn wiki thì lại bảo:

Không để pin NiMH trong sạc quá một vài ngày, cả với loại sạc chuẩn. Hãy tháo pin khỏi sạc, và nếu cần thì sạc ngắn thêm chút trước khi dùng.
                      Theo cuốn hướng dẫn sạc pin NiMH của Panasonic [1], thiết bị nạp điện thường xuyên (sạc quá mức dòng nhỏ) có thể khiến pin bị hỏng và tỷ lệ nạp điện có thể được giới hạn tới mức giữa 0,033×C trên giờ và 0,05×C trên giờ cho tối đa 20 giờ để tránh làm hỏng pin.

Thật ra pin của mình đã chai rồi, mình chỉ cần nó không nổ và điện thoại vẫn hoạt động tốt mà thôi
                      Không nổ được đâu , cứ vừa đái vừa dòm ... Ni-cad ( cadimi là chất độc nên dần nó chuyển sang Ni-Mh cho an toàn hơn ) ... Khi bị chai, hỏng thì nạp nữa nó cũng không vào điện .
                      Pin có khả năng cháy nổ cao hơn loại ni-mh là loại pin litium ion , litium polime ... mấy cái pin mà điện thoại, laptop , đồ chơi mô hình hay dùng bây giờ đó
                      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Đúng là pin Ni-Cd rất khó nổ, vì vỏ thép dày, tròn lai có lỗ thoát nhỏ xíu. Pin Li-ion thì ngược lại vỏ mỏng, kín. Tuy nhiên nếu nạp căng rồi lấy đinh đóng xuyên qua thì có thể gây cháy, xì khói... Điện thoại của thớt cứ cắm 24/24 không sao đâu.

Comment

Về tác giả

Collapse

anninh1984 Tìm hiểu thêm về anninh1984

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X