Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về giấy phép sử dụng module rf

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về giấy phép sử dụng module rf

Chào các bác, em đang có dự án sử dụng module rf lora sx1278 433mhz 30 kênh ( cần sử dụng 2 kênh cố định) công suất 1w nhưng chưa rõ cần phải có những loại giấy phép gì. Mong các bác giúp đỡ

Tần số 433MHz định dùng cho việc gì? Tra cứu điều kiện, giấy phép,... sử dụng theo tần số, công suất tại http://www.rfd.gov.vn/van-ban/pages/...20ki%E1%BA%BFm

Comment

Trường hợp của mình thì phải giấy phép rồi tuy nhiên muốn hỏi thêm các bác là mình dùng để đo lường 30_sensor quét lần lượt mỗi thời điểm chỉ có 1 máy phát thì có phải cấp giấy cho cả 30 cái không?

Comment

Chuyện này Mod Queduong đã viết đôi lần ở diễn đàn : trừ phi mình truyền tin liên tục, công suất lớn, phạm vi cực rộng ... còn nói chung không ai để ý đâu. Công suất có thể kha khá, nhưng lâu lâu mới truyền một bản tin (đo lường từ xa, cỡ vài giây mỗi bản tin) thì có gì mà ngại. Kể cả LoRa thì tầm cũng chưa ra lắm. Bản chất công việc cũng không làm gì phạm pháp. Vậy đừng tự nhiên làm gà đưa cổ ra cho người ta vặt lông. Cứ kệ nó đi.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

1W của bạn bé như cái móng tay ăn thua gì... sở dĩ lora truyền xa là do công nghệ và nó có độ nhạy rất cao. Cứ thoải mái mà dùng...!
          Còn nếu bạn ra Trần Duy Hưng mà đăng ký ấy ... chúng đòi hỏi hợp chuẩn và đủ thủ tục của Bộ thì cái Lô ra, lô vào của bạn vào sọt rác nhé khỏi phải dùng .
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

cám ơn các bác rất nhiều, vấn đề làm cho công ty, chẳng may có chỉ điểm mà nó sờ đến thì phức tạp. em cũng đang băn khoăn không rõ cái module lora có đăng ký được không ?bác nói vậy thì căng rồi , không biết làm thế nào cho nó thành chuẩn

Comment

Các cụ có nói : "nắm đứa có tóc, không ai nắm kẻ trọc đầu".

Bản chất truyền tin không dây là rất ít, hầu như "không có tóc". Ăn ở thế nào thì người ta mới chỉ điểm. Mà kể cả có chỉ điểm, đám đo xa dùng LoRa chẳng hạn chỉ có cái ăng-ten bé tí tẹo rất khó phát hiện. Nói chung nếu không làm gì phi pháp / chống phá thì chả ai thèm quan tâm tới đám truyền tin không dây công suất thấp đâu. Cái đám phi pháp chúng cũng có nhiều cách để truyền tin qua mạng đơn giản hơn nhiều. Thời đám xe có trang bị máy dò RF để tìm nguồn phát "lạ" đã qua lâu lắm rồi.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                Các cụ có nói : "nắm đứa có tóc, không ai nắm kẻ trọc đầu".

Bản chất truyền tin không dây là rất ít, hầu như "không có tóc". Ăn ở thế nào thì người ta mới chỉ điểm. Mà kể cả có chỉ điểm, đám đo xa dùng LoRa chẳng hạn chỉ có cái ăng-ten bé tí tẹo rất khó phát hiện. Nói chung nếu không làm gì phi pháp / chống phá thì chả ai thèm quan tâm tới đám truyền tin không dây công suất thấp đâu. Cái đám phi pháp chúng cũng có nhiều cách để truyền tin qua mạng đơn giản hơn nhiều. Thời đám xe có trang bị máy dò RF để tìm nguồn phát "lạ" đã qua lâu lắm rồi.
                Cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ, em hiểu ý của bác vì anh em trong nghề tuy nhiên để đưa vào áp dụng thực tế thì luôn bị đặt ra các câu hỏi khó giải trình, lãnh đạo công ty không tiếc bỏ tiền để khỏi bị sờ đến, chắc chắn khi em giải thích như bác nói thì sẽ không được chấp thuận. Vấn đề em quan tâm nhất bây giờ là có thể bỏ chút tiền ra để hợp pháp mấy thứ kia được không. Cái module lora em nghĩ là sẽ không được cấp phép

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
                  Cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ, em hiểu ý của bác vì anh em trong nghề tuy nhiên để đưa vào áp dụng thực tế thì luôn bị đặt ra các câu hỏi khó giải trình, lãnh đạo công ty không tiếc bỏ tiền để khỏi bị sờ đến, chắc chắn khi em giải thích như bác nói thì sẽ không được chấp thuận. Vấn đề em quan tâm nhất bây giờ là có thể bỏ chút tiền ra để hợp pháp mấy thứ kia được không. Cái module lora em nghĩ là sẽ không được cấp phép
                  Vấn đề là nó chạy trên band tần nghiệp dư ( đất chơi chung miễn phí ở công suất thấp ) bạn muốn đăng ký để sở hữu nó làm của riêng chắc chắn cũng không được chấp nhận đâu. Ở tầm công suất của bạn dăm ba woat trở xuống thì kêu luôn : Free ( Chứ lạy ông tôi ở bụi này ... thì chắc chắn mới gặp phải vấn đề ).
                  Tôi đã từng sản xuất cho các đơn vị công suất 6W họ dùng liên tục đến chục năm nay chẳng vấn đề gì. Chẳng ông nào dỗi hơi đi kiểm tra nếu bạn không tự đưa đầu vào máy chém.
                  Đầu tiên bạn phải đơn từ, có lý do mục đích cụ thể... đợi thằng thông tin truyền thông xác nhận, cấp phép nếu không có tranh chấp, đúng mục đích rồi họ kiểm tra thiết bị hợp chuẩn ( chạy ra tiêu chuẩn đo lường ... đưa thiết bị đợi chúng nó ) sơ sơ 2 khâu đó mất cả tháng ... nếu là hàng mua nước ngoài ( thiết bị về viễn thông ) mà không có hóa đơn chứng từ, vào một số tần số quy hoạch cấm ( tần số trạm mặt đất điều hành bay ) thì từ thằng nhập đến doanh nghiệp ăn của đắng luôn ... khỏi phải bàn đến các khâu đoạn khác. Lúc đó chúng thừa cơ sở để ép những thằng làm, thằng nhập thiết bị, thằng hóa đơn, hợp chuẩn, đến thằng sử dụng vào vòng mất lượt ... kèm theo văn bản Phạt ( nếu các khâu có vấn đề ). Và có thêm văn bản CẤM ... nếu cố tình vi phạm thì bạn biết rồi đó... không tả được đâu.
                  Cứ vô tư mà dùng nếu không muốn nói mua dây tự trói mình. Không phải ba cái Module, hộp bạn nhập hay mua bên Tàu khựa về qua hải quan ( hoặc xách tay qua biên ) là đã được hợp chuẩn và chấp nhận đâu... nên tìm đọc kỹ văn bản luật có liên quan kẻo không lại cháy túi như cái ông cà Rê đổi 100USD bị phạt 90 triệu đồng.
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Ôi trời luật pháp vn, muốn dùng cho đúng cũng khó, em chỉ muốn dùng mà ko bị cấm thôi, vì bên em có hệ thống máy bộ đàm VHF đôi khi cũng bị kiểm tra(kiểm tra qua loa rồi đi thôi) , có lẽ vụ này em chọn giải pháp bồi dưỡng cho các cụ thôi

Comment

Nói chung là ở VN có tiền thì chẳng có cái gì gọi là khó cả.

Comment

Về tác giả

Collapse

qkhanh Tìm hiểu thêm về qkhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X