Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công suất dòng điện DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Công suất dòng điện DC

Hi all,
    Mình có một câu hỏi cần được mọi người giải đáp giùm. Trong hệ thống viẽn thông thường sử dụng bộ chuyển đổi AC sang DC, vậy cách tính công suất tiêu thụ của 1 trạm BTS, tính theo DC hay AC thì có tương đối với nhau không
    VD:
    dòng AC vào là 5A, Volt Ac là 220 => Công suất = 1,1KW
    sử dụng tủ nguồn nắn AC sang DC, điện áp DC là 52VDC thì dòng DC mình có được có phải 1,1KW/52 = 21A Dc phải không mọi người
    Nếu sai thì mọi người giải đáp dùm nhé
    Thanks!

Về cơ bản là thế: công suất không đổi, thực tế thì bên AC tính bằng dòng hiệu dụng, bên DC tính bằng dòng trung bình, công suất thì giảm đi vài phần trăm.
    Mobile: 0982263051

Comment

cụ thể một chút được không anh Tai_n_a. Nếu giảm đi vài phần trăm thì có công thức không anh?

Comment

Tai_n_a có biết " công suất thì giảm đi vài phần trăm " là như thế nào không vậy ?
        VD: tải đầu ra cần 2KW, hiệu suất chuyển đổi AC-DC = 75% => Pin = 2000/0.75 ~ 2,6KW
        bạn thấy cái vài phần trăm đó lớn hay nhỏ ?
        đối với trạm BTS thì các bộ rectifier có sử dụng công nghệ PFC nên hiệu suất cao hơn đạt > 80% (có những máy còn đạt đến 98%)
        vì vậy không thể nội suy công suất DC từ công suất AC như cách của headgao được

Comment

Nguyên văn bởi headgao Xem bài viết
          Hi all,
          Mình có một câu hỏi cần được mọi người giải đáp giùm. Trong hệ thống viẽn thông thường sử dụng bộ chuyển đổi AC sang DC, vậy cách tính công suất tiêu thụ của 1 trạm BTS, tính theo DC hay AC thì có tương đối với nhau không
          VD:
          sử dụng tủ nguồn nắn AC sang DC, điện áp DC là 52VDC thì dòng DC mình có được có phải 1,1KW/52 = 21A Dc phải không mọi người
          Thanks!
          Với điện áp là 220VAC đầu vào dòng điện tiêu thụ là 5A=1,1KW vậy cho em hỏi dại là công thức tính ra sao ạ? có phải P=UI.cospi không? thank

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết

Với điện áp là 220VAC đầu vào dòng điện tiêu thụ là 5A=1,1KW vậy cho em hỏi dại là công thức tính ra sao ạ? có phải P=UI.cospi không? thank
            Mình nghĩ U.I.cosphi là công suất tiêu thụ, nghĩa là bạn phải trả tiền cho lượng điện năng tiêu thụ với công suất này.
            U.I là công suất của lưới điện. VD: nối 1 cái tụ vào giữa 2 dây của lưới điện sẽ tạo ra 1 dòng I, lưới điện vẫn tốn 1 công suất P = U.I để cung cấp cho mạch này nhưng bạn ko mất tiền điện vì cosphi = 0.

Comment

Câu hỏi này tôi nghĩ liên quan tới hệ số công suất. Nhiều bộ nguồn xung chuyển từ 220VAC ra điện áp DC dùng phương pháp đơn giản là qua mạch cầu diode rồi sau đó mới chuyển vào NX. Dạng này thường tạo hệ số công suất rất thấp. Coi thử clip nầy hy vọng là câu trả lời cho bạn

https://www.youtube.com/watch?v=QawwH5jMWYw&t=7s

Comment

ý em là tính hiệu xuất của mạch converter AC/DC phải tính công xuất đầu vào và đầu ra để được hiệu xuất, em nghĩ nó giông như DC không biết có phải không?

Comment

Hiệu xuất của AC/DC cần chia làm hai phần rồi kết hợp lại và cho một kết quả tổng hợp của cả hai. Phần 1 là mạch 220VAC ra 310VDC. Phần nầy tùy theo cách thiết kế nếu chỉ dùng 1 pha, cầu diode, capacitors thì hệ số công suất (PF = Cos (Phi)) chỉ khoảng 0,65. Nếu dùng mạch NX PFC có thể được PF=0,95 hoặc lớn hơn. Phần 2 là từ nguồn DC 310VDC xuống dien áp thấp hơn giả xử như mạch Flyback có hiệu xuất là 0,8. Nếu thiết kế đúng mạch PFC cộng với mạch Flyback thì hiệu xuất tổng sẽ là 0,95*0,8 =0,76 hoặc 76%

Comment

Các nguồn driver cho đèn led công suất cao người ta thường dùng PFC chuyển đổi AC/DC từ 100~260Vac lên 400Vdc, sau đó dùng mạch nửa cầu chuyển DC/DC từ 400Vdc xuống 22-42V, hiệu suất tổng đạt từ 89-93%.
                    Còn nguồn công suất thấp vài chục oát thì chủ yếu dùng mạch flyback, cosphi 0.5 hiệu suất từ 80-89%,, cosphi 0.9 đạt 86-90%.

Comment

Nguyên văn bởi headgao Xem bài viết
                      Hi all,
                      VD:
                      Thanks!
                      Gần đúng như vậy. Trong viễn thông hiện nay dùng các bộ nắn đời mới có hiệu suất từ 92% trở lên. Đó là hiệu suất tính ở mức tải khá cao so với dung lượng mà NSX công bố, chứ nếu bạn dùng tủ nắn 6kW chẳng hạn để nạp với dòng 6A thì hiệu suất sẽ thấp.
                      Bạn hãy xem trên trang của các NSX như Emerson, Nec, Delta,Eltek sẽ rõ.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                        Các nguồn driver cho đèn led công suất cao người ta thường dùng PFC chuyển đổi AC/DC từ 100~260Vac lên 400Vdc, sau đó dùng mạch nửa cầu chuyển DC/DC từ 400Vdc xuống 22-42V, hiệu suất tổng đạt từ 89-93%.
                        Còn nguồn công suất thấp vài chục oát thì chủ yếu dùng mạch flyback, cosphi 0.5 hiệu suất từ 80-89%,, cosphi 0.9 đạt 86-90%.
                        Máy nắn đời mới của các trạm phát sóng di động hiện nay cũng dùng PFC. Và hiệu suất cao trên 92%, tuỳ loại

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                          Hiệu xuất của AC/DC cần chia làm hai phần rồi kết hợp lại và cho một kết quả tổng hợp của cả hai. Phần 1 là mạch 220VAC ra 310VDC. Phần nầy tùy theo cách thiết kế nếu chỉ dùng 1 pha, cầu diode, capacitors thì hệ số công suất (PF = Cos (Phi)) chỉ khoảng 0,65. Nếu dùng mạch NX PFC có thể được PF=0,95 hoặc lớn hơn. Phần 2 là từ nguồn DC 310VDC xuống dien áp thấp hơn giả xử như mạch Flyback có hiệu xuất là 0,8. Nếu thiết kế đúng mạch PFC cộng với mạch Flyback thì hiệu xuất tổng sẽ là 0,95*0,8 =0,76 hoặc 76%
                          Chú có thể cho cho con một ví dụ tính toán cụ thể để con phần nào nắm được không Chú?
                          con đang tính toán cái mạch mà con vừa mới xong( USB charger-FLyback).

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
                            Chú có thể cho cho con một ví dụ tính toán cụ thể để con phần nào nắm được không Chú?
                            con đang tính toán cái mạch mà con vừa mới xong( USB charger-FLyback).
                            tính hiệu suất thực thì phải dùng ĐH và máy đo thôi. bạn nối tải, cắm mạch vào máy test công suất để có Pin ( cái này khó tính lí thuyết được vì có cos phi, mà nó lại phụ thuộc tải thực và nguồn áp vào). sau đó đo dòng và áp ra rồi tính H=Po/Pi.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

tính hiệu suất thực thì phải dùng ĐH và máy đo thôi. bạn nối tải, cắm mạch vào máy test công suất để có Pin ( cái này khó tính lí thuyết được vì có cos phi, mà nó lại phụ thuộc tải thực và nguồn áp vào). sau đó đo dòng và áp ra rồi tính H=Po/Pi.
                              cha cha quả này căn vì em không có thiết bị rồi, e tưởng rằng chỉ tính lý thuyết quá ra thế này

Comment

Về tác giả

Collapse

headgao Tìm hiểu thêm về headgao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X