Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi về nguyên lí hoạt động của mạch điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

T.L.M ok thanks bác nhé. Thật nhìn cái ảnh nó đẹp trông đã con mắt haha.
    Vậy bác vừa vẽ vừa đoán có hỏi ý chủ thớt chưa k lại sai ý thớt ấy nhá.
    Nếu chiếu theo hình này thì #đầu mà bác T.L.M nói đúng thế chi nữa nhỉ?
    Haizz rõ khổ các lão làng suy nghĩ xa xôi quá mới vậy chắc.
    Thôi bác vi van pham và bác T.L.M mỗi người bỏ quá 1 xíu cho tụi trẻ nó học với ạ.
    em là hình như thấy 2 bác và có 1 bác nữa thi thoảng tranh đấu trên đây miết y kiểu không chung 1 trời ý vậy.
    Thôi để bữa nao hết dịch em Cô Vy em mạn phép mời các bác đi làm tách trà, ly cafe đàm đạo để vui nhé!
    ​​​​​​​Giờ thì say no war....

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Tất nhiên là đang nói fet thông dụng rồi, là loại N mà. Vả lại, chân cẳng chúng cũng thông dụng, đa số là G-D-S, ít loại khác thứ tự chân như BJT.
      Mình quân nói là mình chỉ dùng giai Diode của VOM kim thử fet, không bao giờ dúng giai R. VOM số thì phải loại dùng pin 9V, cũng có cái không thử fet được
      Đoạn này bác nói đúng, em cùng ý kiến.
      nhưng cái #trước cách bác đo fet ấy em thấy có chỗ lộn hay sao á mà nó kỳ kỳ. Dẫu là e biết bác thừa sức hiểu đo đo fet ra sao, tốt xấu ntn nhưng sợ ghi nhầm vài chỗ e là lớp trẻ sau có tìm lại bài đọc thấy các tiền bối ghi lộn hay khó hiểu lại là hại tụi tụi trẻ ấy mất.
      Bác thử téat lại nội dung chữ ấy dùm nhé!

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Ủa bài này bác viết đúng k vậy? E thấy hơi sai sai á.
        về cơ bản cách đọc giá trị của VOM là khác nhau với từng loại fet thôi ah.
        Em hay đo bằng VOM số, ít dùng kim nhưng cách bác viết đo fet bằng VOM kim trên đây có vẻ vẫn sai sai á.
        Về cơ bản đo kiểm nó thì ta phải xác định nó là fet loại nào bằng cách tìm mối P-N của chân DS, sau đó thực hiện kiểm tra độ dẫn hay cách trở kháng của mối PN ấy, tiếp là để que đo theo chiều phân cực ngược mối PN và thực hiện kích + cho G, nếu kích và trở kháng DS giảm mạnh ( khoảng vài ohm hay mohm là tùy loại fet) và khi xả áp tích trên G mà trở kháng lên cao nhất ( vô cùng ohm) thì còn tốt 80%. Còn chính xác nữa phải test có áp và f khác nhau nữa ạ.
        Cách em dùng trên đây có thể dùng cho cả kim và số luôn. Chả hay các bác có cao kiến gì không ạ.
        Giờ xem kĩ lại, đúng là mình gõ lộn chữ S thành D ở bước "-Kim lên...". Vì đầu tiên là que đỏ của VOM kim, nguồn âm) vào S, nên sáu đó, "lại đưa qua đỏ" thì là vào S chứ không phải D.
        Với fet N, VOM kim ban đầu chạm qua đỏ/- vào S, đen/+ vào D mà kim lên thì không ngoại trừ trước khi đo, chân G của fet N vô tình có áp do nhiễu hay tay ta chạm vào nên nó dẫn chứ chưa chắc đã hư. Do đó mới đưa que đỏ/- vào G để xả điện tích, rồi trả que đỏ/- vào S, lúc này kim lên mới thực là fet hư, không lên là fet ok.

Bài đó đã được sửa lại D thành S. Cảm ơn bạn.
        Attached Files
        Last edited by dinhthuong80; 16-12-2021, 12:00. Lý do: thêm hình cho dễ đọc

Comment

Hi. Bác dinhthuong80 cẩn thận quá ấy. Sau này hậu thế đỡ phải bối rối. Hi.

Comment

Về tác giả

Collapse

tivungve Tìm hiểu thêm về tivungve

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X