Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp chuyển nguồn tự động giữa điện lưới và ắc-quy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp chuyển nguồn tự động giữa điện lưới và ắc-quy

Chẳng là nhà em có cái bể cá (có sục và bơm lọc nước) mà mùa hè lại hay mất điện. Nhiều khi mình không có nhà không chuyển sang nguồn ắc-quy được thì cá nó ngắc ngoải hết Vì vậy em muốn hỏi các bác là xem có cách nào chuyển tự động giữa nguồn điện lưới với ăc-quy không??? Thanks các bác trước

Đơn giản thôi! bạn dùng một cái công tắc tơ có tiếp điểm thường mở (NO) và tiếp điểm thường đóng (NC). Nối công tắc tơ với điên lưới. Khi có điện thì tiếp điểm NO đóng. Bơm chạy điện lưới. khi mất điện công tắc tơ nhả tiếp điểm NC đóng để chuyển sang ắc qui. Khi có điên trở lại nó lại tự động chuyển về điện lưới. Bạn cũng có thể dùng tiếp điểm còn lại để khi có điện nó tự đóng nguồn vào để nạp ắc qui. Hi vọng chừng đó thông tin bạn tự làm được rồi!

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
      Đơn giản thôi! bạn dùng một cái công tắc tơ có tiếp điểm thường mở (NO) và tiếp điểm thường đóng (NC). Nối công tắc tơ với điên lưới. Khi có điện thì tiếp điểm NO đóng. Bơm chạy điện lưới. khi mất điện công tắc tơ nhả tiếp điểm NC đóng để chuyển sang ắc qui. Khi có điên trở lại nó lại tự động chuyển về điện lưới. Bạn cũng có thể dùng tiếp điểm còn lại để khi có điện nó tự đóng nguồn vào để nạp ắc qui. Hi vọng chừng đó thông tin bạn tự làm được rồi!
      Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mà bạn cho mình hỏi là điện áp của ắc-quy có đủ để đóng được cái tiếp điểm của công tắc tơ đấy không nhỉ hay là tiếp điểm sẽ tự đóng?

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
        dùng tiếp điểm phụ của contactor thì sao đủ dòng cho tải chứ , vài ngày nó lại cháy đó , nên dùng 1 relay trung gian điều khiển cho contactor rồi lấy tiếp điểm động lực của contactor đóng nguồn nhá chủ thớt .

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyen2404 Tìm hiểu thêm về nguyen2404

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X