Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nổ cầu chì và nổ tụ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nổ cầu chì và nổ tụ?

Hi.Chào các bạn.Đây là một mạch điện bảo vệ chống điện áp thấp máy ở công ty mình. Nhưng mạch này cầu chì bị cháy và hỏng tụ màu vàng 471K. Bạn nào giải thích giùm mình với.có phải do sụt áp nó thê không?minh tưởng điện áp cao mới hỏng tụ chứ nhỉ?thanks

Bạn coi kĩ cái "tụ màu vàng" xem, nó là điện trở thay đổi theo điện áp đấy (sẽ có chữ VDR hay D trước 471K, tức từ 470V trở lên sẽ dẫn điện mạnh). Nổ cầu chì là phải rồi

Comment

con đó k phải là tụ,con đó là con bảo vệ quá áp. bạn thay con đó, xong rùi thay cầu chì vào xem mạch chạy k nhé. nếu mạch k chạy thì tiếp theo bạn kiểm tra con SCR nhé!thân

Comment

@kstruan:
        Bạn tháo điện trở phi tuyến đó ra, đo đạc các phần tử còn lại coi có con nào bị hư nữa không, xong xuôi rồi hết rồi mới gắn linh kiện mới vào.

Comment

Con đó không phải tụ mà là vdr dùng bảo vệ quá áp như dinhthuong đã nói ở trên , tháo con đó ra gắn cầu chì mới vô là chạy lại nếu mua thay vào thì ra Nhật tảo kêu họ bán cho con zenner AC 220 volt .

Comment

Thanks các bạn nhiều nhé.Thực ra mình chỉ được nhìn ảnh thôi. Đây là mạch trong bình nước nóng trực tiếp.
            Mình nghĩ là khi hoạt động thì sẽ dẫn tới sụt giảm điện áp làm tăng dòng điện dẫn đến chảy cầu chỉ.thế sao con điện trở phi tuyến kia lại hỏng nhỉ?các bạn bảo nó bảo vệ quá áp mà đây lại sụt áp là sao?các bạn giúp mình nhé.thanks.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
              Con đó không phải tụ mà là vdr dùng bảo vệ quá áp như dinhthuong đã nói ở trên , tháo con đó ra gắn cầu chì mới vô là chạy lại nếu mua thay vào thì ra Nhật tảo kêu họ bán cho con zenner AC 220 volt .
              Thanks bạn,nhưng sao lại thay con VDR bằng con zenner AC 220 v vậy bạn?hj

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Bạn coi kĩ cái "tụ màu vàng" xem, nó là điện trở thay đổi theo điện áp đấy (sẽ có chữ VDR hay D trước 471K, tức từ 470V trở lên sẽ dẫn điện mạnh). Nổ cầu chì là phải rồi
                Thanks bạn.nhưng điện ở nhà với máy bình nóng lạnh trự tiếp thì chỉ 220V chứ nhỉ?sao lên được 470V mà vân hỏng bạn nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi augialuong35 Xem bài viết
                  con đó k phải là tụ,con đó là con bảo vệ quá áp. bạn thay con đó, xong rùi thay cầu chì vào xem mạch chạy k nhé. nếu mạch k chạy thì tiếp theo bạn kiểm tra con SCR nhé!thân
                  Thanks bạn.Sao phải kiểm tra SCR vậy bạn?tác dụng SCR trong mạch này là gì vậy bạn?hj

Comment

@kstruan:
                    Khi lưới điện trồi sụt liên tục(do motor khởi động hay nguyên khác) sẽ sinh ra "gai điện áp", nếu gai điện áp này đủ công suất thì điện trở phi tuyến này sẽ nổ và ngắn mạch => nổ cầu chì. (Các linh kiện sau nó sẽ được bảo vệ).
                    Bạn đo bằng đồng hồ thấy điện áp thấp mà nó vẫn nổ là vì đồng hồ chỉ đo giá trị hiệu dụng, không đo được "gai điện áp".

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết
                      @kstruan:
                      Khi lưới điện trồi sụt liên tục(do motor khởi động hay nguyên khác) sẽ sinh ra "gai điện áp", nếu gai điện áp này đủ công suất thì điện trở phi tuyến này sẽ nổ và ngắn mạch => nổ cầu chì. (Các linh kiện sau nó sẽ được bảo vệ).
                      Bạn đo bằng đồng hồ thấy điện áp thấp mà nó vẫn nổ là vì đồng hồ chỉ đo giá trị hiệu dụng, không đo được "gai điện áp".
                      Cái này hay nè.Thực ra mình chưa nghe nói "gai điện áp" là gì nhưng mình cũng lờ mờ hiểu được ý bạn nói.cảm ơn bạn nhiều.mình sẽ học hỏi thêm.

Comment

Nguyên văn bởi kstruan Xem bài viết
                        Thanks bạn,nhưng sao lại thay con VDR bằng con zenner AC 220 v vậy bạn?hj
                        Người bán ở chợ họ kêu vậy nên nếu hỏi mua variac thì chỉ nhận được câu không có , variac cũng là 2 diod zenner dc đấu ngược chiều nhau .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                          Người bán ở chợ họ kêu vậy nên nếu hỏi mua variac thì chỉ nhận được câu không có , variac cũng là 2 diod zenner dc đấu ngược chiều nhau .
                          Nó là variac đúng rồi,chứ không phải "zenner AC220 v " đâu , đặc tính của nó phi tuyến ,là khi áp vượt ngưỡng giới hạn định mức của nó thì nó sẽ có điện trở âm ngắn mạch luôn. Ra chợ nói bán variac hoặc linh kiện chống sét 250 v

Comment

cho mình hỏi kiểm tra cầu chì bằng vom hiện số sống hay chết như thế nào vậy? Nếu khi cầu chết mà nhìn ở ngoài không xác định dc.

Comment

Nguyên văn bởi sonsieu12 Xem bài viết
                              cho mình hỏi kiểm tra cầu chì bằng vom hiện số sống hay chết như thế nào vậy? Nếu khi cầu chết mà nhìn ở ngoài không xác định dc.
                              Cứ suy luận là ra thôi mà.
                              Cầu chì là 1 đoạn dây dẫn mảnh, vậy điện trở của nó là gần 0 ohm, dùng thang đo điện trở thấy nó hiện số 0 hoặc trên 0 một chút là cầu chì sống, điện trở rất cao là chết.
                              Hay ý bạn hỏi là ko biết đặt que đo vào cầu chì như thế nào?

Comment

Về tác giả

Collapse

kstruan Tìm hiểu thêm về kstruan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X