Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời về cao tần (tập 2)

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chân thành cảm ơn anh Quế Dương đã trả lời . Sẵn tiện anh vui lòng cho em hỏi , ở Vn có chổ nào bán VCXO không , Loại giống như thạch anh 4 chân . Tần số từ 10 > 50 Mhz .

Comment

Nguyên văn bởi hatuan296 Xem bài viết
      Chân thành cảm ơn anh Quế Dương đã trả lời . Sẵn tiện anh vui lòng cho em hỏi , ở Vn có chổ nào bán VCXO không , Loại giống như thạch anh 4 chân . Tần số từ 10 > 50 Mhz .
      VCXO ở hàng Quang Thái, phố Nguyễn Thị Minh Khai Q1 TP HCM + anh Thuần (chuyên hàng kỹ thuật số và cao tần - chợ Nhật Tảo) có bán.

Số 17 Trần Cao Vân (chô trời phố Huế - Thịnh Yên) dạo trước cũng thấy có. Đặc biệt hàng Hồng Điện Tử ở chợ Bần (thị trấn Bần) lại có nhiều hàng "độc" hơn cà Hà Nội. Trong đó có VCXO từ 17 MHz --> 56 MHz.

Chắc chắn vẫn còn.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
        Hàng cô Nghinh đối diện số 14 Trần Cao Vân, cách nhà Chính Loan 6 sạp về phía bãi giữ xe.

Nếu không tìm thấy thì liên lạc anh minhtinh trên diễn đàn.

Thân ái.

Lan Hương.
        Chào LH. Mình đã hỏi a Minhtinh nhưng anh ấy bảo a ấy chưa bao giờ làm về con đó cả. . Không biết LH có còn con nào không nhượng cho mình 1 con về làm thí nghiệm với.Cám ơn LH nhiều
        |

Comment

Chẳng biết các bạn mua con RF2126 là bao nhiêu , nhưng tui nhờ mua là 100k/1 con
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Giúp em với, chị Lan Hương và anh Quế Dương ơi....!

chào chị Lan Hương và anh Quế Dương!
            Chị Lan Hương hoặc anh Quế Dương giúp em kết hợp bộ lọc SAW vào mạch thu dùm em được không ạ? Như chị Lan Hương trả lời mấy hôm trước là để tăng thêm độ nhạy và ổn định hơn, nhưng mà em thì không am hiểu nhiều về cao tần, nên phải nhờ các cao thủ đại hiệp như anh chị giúp đỡ thôi. Mong sớm nhận được câu trả lời của anh hay chị cũng được ạ, chúc anh chị thật nhiều sức khỏe và đạt được nhiều thành công trong cuộc sống.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi cabang Xem bài viết
              Chị Lan Hương hoặc anh Quế Dương giúp em kết hợp bộ lọc SAW vào mạch thu dùm em được không ạ? Như chị Lan Hương trả lời mấy hôm trước là để tăng thêm độ nhạy và ổn định hơn, nhưng mà em thì không am hiểu nhiều về cao tần, nên phải nhờ các cao thủ đại hiệp như anh chị giúp đỡ thôi. Mong sớm nhận được câu trả lời của anh hay chị cũng được ạ, chúc anh chị thật nhiều sức khỏe và đạt được nhiều thành công trong cuộc sống.
              Chào bà con em dowload hing đính kèm về mà không xem được gì cả anh chị vui lòng cho hình rõ hơn được không ? YES ALL RIGHT

Comment

SAW trong mạch thu phải là SAW filter chứ không phải SAW dao động ( Resonator ) như ở phần phát .

Còn gắn thì nó có 3 chân , chân vỏ nối GND , 2 chân còn lại nối vào anten và đầu vào của phần thu thôi .
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                  Chẳng biết các bạn mua con RF2126 là bao nhiêu , nhưng tui nhờ mua là 100k/1 con
                  Mắc quá a Dương nhỉ. Để em xem rồi có gì a Dương nhường em một con nhé. Cám ơn a Dương
                  |

Comment

Uh trời ui...! Sao lại thế này?

Trong hai cái mạch em hỏi, chị đã bổ sung các chi tiết chưa có.

Đây là mạch thu phát data ở tần số 433,92 MHz, đặc biệt là phần phát dùng SAW Filter rất thuận tiện và gọn nhẹ, ít trôi dạt tần số trung tâm của dải thông transmitter.

Phần thu dùng siêu ngoại sai + tái sinh với bẫy L1//C4 ở ngã vào, cộng hưởng với tần số 433,92 MHz. Nói chung là dùng được.

Nếu muốn mạch hay hơn nữa thì có thể kết hợp SAWF ở phần thu này --> độ nhạy và độ ổn định tần số của máy thu sẽ cao hơn.

Thân ái.

Lan Hương.
                    Anh Quế Dương và chị Lan Hương sao lại nói khác nhau nhi...?! Mong anh chị bớt chút thời gian xem lại giúp em với, em cám ơn anh chị rất nhiều!

Comment

Sao lại thế nhi...?

Nguyên văn bởi congduy_1411 Xem bài viết
                      Chào bà con em dowload hing đính kèm về mà không xem được gì cả anh chị vui lòng cho hình rõ hơn được không ? YES ALL RIGHT
                      Mình vẫn thấy bình thường mà! Nếu kg được thì bạn vào trang 3 download thử xem, Chị gái cao tần Lan Hương có trả lời cho mình đó. Chúc bạn thành công!

Comment

Anh Quế Dương và chị Lan Hương sao lại nói khác nhau nhi...?! Mong anh chị bớt chút thời gian xem lại giúp em với, em cám ơn anh chị rất nhiều!
                        Sao lại khác nhỉ, có gì khác nhau đâu.

SAW Filter dùng cho phần thu thì khác với cái SAW của phần phát, nó có tổng trở lớn hơn, băng thộng lớn hơn = và biên độ xuyên màng lớn hơn SAW phat để có độ nhạy cao hơn (chuyên dùng thu mà). Máy thu dùng SAWF thì độ ổn định tần số "khỏi chê".

Do đó mà SAWF dùng cho mạch thu có độ rộng băng cao hơn, nhạy hơn nhưng không thể dùng cho phần phát, vì ở đó đòi hỏi khung tần "cứng" hơn.

Muốn kết hợ[p SAWF vào máy thu thì lấy SAW Filter (3 chân, một chân vào Antenna, chân vỏ nối masse, chân kia nối vào chân C / T1. Lúc đó bẫy cộng hưởng L1//C4 có thể bỏ và thay bằng cuộn dây RFC (để L1//C4 thì càng hay, nhưng chỉnh phức tạp hơn).

Vậy đó, chả có gì khác phải không nào ?

Lan Hương.

Comment

Ơ thế SAW filter và saw Resonator giống nhau à ??? SAW filter có giá khoảng 7USD còn Saw resonator có giá vài nghìn VND thôi.

--- SAW resonator thì có loại 1 port và 2 port - 2 loại này chân giống nhau nhưng cách thiết kế mạch lại khác nhau đấy nhé !.

Comment

hi..hi.. em cám ơn anh Quế Dương và chị Lan Hương hen!

Được anh chị trả lời em vui lắm, em cám ơn anh chị nhiều hen! Vì em mới ngâm cứu về cao tần nên còn ngu ngơ khù khờ thế đấy, mong anh chị đừng phiền lòng em nhé. Mong anh chị tiếp tục chỉ giáo cho mọi người chưa am hiểu nhiều như tụi em, chúc anh chị thêm thật nhiều thành công và hạnh phúc nhé...!

Comment

VCXO ở hàng Quang Thái, phố Nguyễn Thị Minh Khai Q1 TP HCM + anh Thuần (chuyên hàng kỹ thuật số và cao tần - chợ Nhật Tảo) có bán.

Số 17 Trần Cao Vân (chô trời phố Huế - Thịnh Yên) dạo trước cũng thấy có. Đặc biệt hàng Hồng Điện Tử ở chợ Bần (thị trấn Bần) lại có nhiều hàng "độc" hơn cà Hà Nội. Trong đó có VCXO từ 17 MHz --> 56 MHz.

Chắc chắn vẫn còn.
                              Thân ái.

Lan Hương.
                              Em đã ra tiệm chú Thuần và vài tiệm bán IC số ( chợ Nhật tảo ) . Nhưng vẫn không có bán con VXCO nào . Hỏi đến tiệm nào cũng lắc đầu không biết con đó . Hỏi tiệm ông Thuần thì nói là chưa bán con đó bao giờ ??? Nghe chị nói ở phố Huế có bán loại VCXO từ 17 MHz --> 56 MHz . vậy chị vui lòng mua giúp em được không ? Nếu được em sẽ liên lạc gửi tiền ra cho chị .
                              Chị vui lòng cho em hỏi luôn là có loại VCXO nào từ 20 đến 80 Mhz không ạ ?

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                                Ơ thế SAW filter và saw Resonator giống nhau à ??? SAW filter có giá khoảng 7USD còn Saw resonator có giá vài nghìn VND thôi.

--- SAW resonator thì có loại 1 port và 2 port - 2 loại này chân giống nhau nhưng cách thiết kế mạch lại khác nhau đấy nhé !.
                                SAW Filter gồm nhiều SAW resonator ghép lại, đắt hơn là điều đương nhiên rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

trangtu Tìm hiểu thêm về trangtu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X