Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời về cao tần (tập 2)

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

LC meter đây...!

Với số tiền tổng cộng khoảng (150.000) sau một thời gian theo đuổi cuối cùng em củng hoàn thành được cái đồng hồ đo LC tất nhiên là nghiệp dư thôi, mạch bố trí linh kiện chưa hợp lý, cũng ảnh hưởng đến độ chính xác của mạch, nhưng đo cũng khá tốt đấy nhé! Lúc đầu em gặp khó khăn lúc đi tìm mua linh kiện chính, rồi làm mạch bị sai (do mới học điện tử mừ.. ), nhưng kết quả cũng kg đến nỗi tệ chút nào. Em thử đo linh kiện các loại, tất cả đều nằm trong phạm vi sai số của nhà sản xuất, tiếc là em kg có một linh kiện nào thật chuẩn để xem đồng hồ chính xác tới mức nào. Tóm lại đối với người mới học điện tử như em làm được như vậy là mừng lắm rồi, còn với các anh chị mà làm thì chắc là đo chính xác hơn em nhiều (điều đó là chắc chắn rồi ). Em chưa tìm được tụ 1000pF sai số <1% nên em sài tạm 102j, em cũng đã thử mắc tụ tinh chỉnh như anh Quế Dương có chỉ cho em, kết quả là khá tốt nhưng được thằng này thì mất thằng kia anh ạ. Nên tạm thời em cứ để vậy dùng tạm, nếu có điều kiện thì tìm linh kiện chính xác hơn và đợi các anh chị góp ý đã rồi làm lại một cái cho nó tốt hơn!
    Attached Files
    Last edited by cabang; 09-11-2008, 16:26.

Comment

Đo thử một số loại đây!

Em có nén lại một thư mục hình chụp đo linh kiện nhưng lớn quá upload hoài kg được gì hết, nên trên đây là một số hình em đo thử, em chỉ upload lên được một số hình từng này thôi mong các anh chị thông cảm.
      Attached Files

Comment

cái này hay quá đó chứ, em sẽ làm 1 cái, quấn cuộn cảm bằng tay dùng cái này đo cũng biết được nó ở tầm nào rồi để mà còn hiệu chỉnh.
        Cảm ơn bạn lắm, người tiên phong làm thử máy đo LC
        Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Nguyên văn bởi cabang Xem bài viết
          Với số tiền tổng cộng khoảng (150.000) sau một thời gian theo đuổi cuối cùng em củng hoàn thành được cái đồng hồ đo LC tất nhiên là nghiệp dư thôi, mạch bố trí linh kiện chưa hợp lý, cũng ảnh hưởng đến độ chính xác của mạch, nhưng đo cũng khá tốt đấy nhé! Lúc đầu em gặp khó khăn lúc đi tìm mua linh kiện chính, rồi làm mạch bị sai (do mới học điện tử mừ.. ), nhưng kết quả cũng kg đến nỗi tệ chút nào. Em thử đo linh kiện các loại, tất cả đều nằm trong phạm vi sai số của nhà sản xuất, tiếc là em kg có một linh kiện nào thật chuẩn để xem đồng hồ chính xác tới mức nào. Tóm lại đối với người mới học điện tử như em làm được như vậy là mừng lắm rồi, còn với các anh chị mà làm thì chắc là đo chính xác hơn em nhiều (điều đó là chắc chắn rồi ). Em chưa tìm được tụ 1000pF sai số <1% nên em sài tạm 102j, em cũng đã thử mắc tụ tinh chỉnh như anh Quế Dương có chỉ cho em, kết quả là khá tốt nhưng được thằng này thì mất thằng kia anh ạ. Nên tạm thời em cứ để vậy dùng tạm, nếu có điều kiện thì tìm linh kiện chính xác hơn và đợi các anh chị góp ý đã rồi làm lại một cái cho nó tốt hơn!
          Thật là tuyệt , xin chúc mừng em !!! Em làm thí nghiệm và show chuyên nghiệp đó .

em nên tối ưu , sử dụng rơ le từ ( nó là loại nhỏ như đầu đũa hay dùng trong điện thoại mẹ con ) , khi đó sẽ ít tốn điện hơn ( vì dùng pin mà).

--- trước đây anh có làm nhiều máy đo LC và tần số có bán ngoài thị trường có kết quả rất OK ( tuy là nghiệp dư cũng chẳng kém loại vài ba trăm USD là mấy ) .

Linh kiện tụ , cuộn cảm cũng có sai số ... việc đọc được kết quả rồi so với giá trị sai số 5 % cũng là tốt lắm rồi ( vì ta có thẻ suy đoán, ngoài ra linh kiện cũng có sự sai số nữa ) ...

--- Ai cũng có tinh thần như em thì giữ được rất nhiều USD cho đất nước rồi

Xin chúc mừng
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

NPN đây

Hỏi QD một tý nhé:
            Cái này hoạt động theo nguyên lý cộng hưởng LC và tính toán theo công thức f=1/2pi....?
            Nếu không có linh kiện chuẩn thì phải mua được các loại L và C tốt một tý. Đo được chính xác con 1000p và cuộn dây. Không cần phải trimmer làm gì nữa vì khi biết được chính xác L và C rồi thì hiệu chỉnh bằng chương trình.
            Nếu chỉ có file HEX thì phải debug nó ra mà sửa, chọc đúng vào addr của các hằng số L và C để calib rồi fix lại.
            Nếu không debug được thì viết cái mới (trên mạng hình như không có source).
            Đúng không anh QD nhỉ?
            Last edited by phuongmd; 10-11-2008, 19:35.
            TEL: 098.3603646
            QUADROTOR QUADCOPTER MULTIROTOR QUAD QUAD Made in Vietnam

Comment

Nguyên văn bởi phuongmd Xem bài viết
              Hỏi QD một tý nhé:
              Cái này hoạt động theo nguyên lý cộng hưởng LC và tính toán theo công thức f=1/2pi....?
              Nếu không có linh kiện chuẩn thì phải mua được các loại L và C tốt một tý. Đo được chính xác con 1000p và cuộn dây. Không cần phải trimmer làm gì nữa vì khi biết được chính xác L và C rồi thì hiệu chỉnh bằng chương trình.
              Nếu chỉ có file HEX thì phải debug nó ra mà sửa, chọc đúng vào addr của các hằng số L và C để calib rồi fix lại.
              Nếu không debug được thì viết cái mới (trên mạng hình như không có source).
              Đúng không anh QD nhỉ?
              đúng là có thể hiệu chỉnh bằng phần mềm . có cả mã nguồn ASM tuy nhiên vì giới hạn nằm ở phần cứng chứ không phải phần mềm .

Đã đành là đồ đo thì cần sự chính xác ( nên mới dùng các linh kiện chính xác , độ thay đổi giá trị do các yếu tố tác động bên ngoài vào ít --- nếu không muốn mùa hè hiển thị một kiểu, mùa đông lại hiển thị một kiểu khác ) --- sự sai lệch sai số này có ảnh hưởng tới rất nhiều linh kiện bị tác động bởi yếu tố nhiệt độ, độ ẩm .

Nguyên lý máy đo cũng chỉ là cách đo tần số thông thường... Mạch dao động của 311 giới hạn về tần số . sẽ quyết định rất nhiều đến độ chính xác của phép tính theo khung cộng hưởng --- ngoài sự cộng hưởng còn phải kết hợp với sự tuyến tính của 311 .
              vì thế project loại này khi để ở vị trí 0 thì mạch dao động quanh 500Khz là tốt nhất !

viết một chương trình mới đếm tần số rồi hiển thị lên LCD thì không khó.
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Anh Quế Dương giúp em với....!

Em mới bắt đầu làm cái mạch điều khiển từ xa mà anh đã hướng dẫn, nhưng chỉnh mãi mà kg chạy được anh ạ. Nản quá đi, kg biết có sai ở đâu kg? Anh xem chỉ giúp em nhé, em mới chỉ dùng làm cho mấy cái đèn led sáng thôi mà cũng kg được nữa a. Nên em đổi điện trở ngõ ra led xuống còn 220, nhưng cấp nguồn vào là nó cũng im lìm luôn, chẳng đèn nào sáng cả Em có đo thử ở mạch phát VBE của Q2=0.2v, vbe của Q1=0.4v, điện áp ở 2 đầu điện trở 47K (ngõ ra chân 17) là 3.8v. Còn ở mạch thu VBE Q1=0.6v (nó dẫn rồi), antenna em dùng dây điện 23cm, giờ bí quá nên hỏi nhờ anh giúp thôi. Mong anh bớt ít thời gian giúp em với, em cám ơn anh nhiếu...!
                Attached Files
                Last edited by cabang; 15-11-2008, 22:11.

Comment

cân chỉnh ...

Em mới bắt đầu làm cái mạch điều khiển từ xa mà anh đã hướng dẫn, nhưng chỉnh mãi mà kg chạy được anh ạ. Nản quá đi, kg biết có sai ở đâu kg? Anh xem chỉ giúp em nhé, em mới chỉ dùng làm cho mấy cái đèn led sáng thôi mà cũng kg được nữa a. Nên em đổi điện trở ngõ ra led xuống còn 220, nhưng cấp nguồn vào là nó cũng im lìm luôn, chẳng đèn nào sáng cả Em có đo thử ở mạch phát VBE của Q2=0.2v, vbe của Q1=0.4v, điện áp ở 2 đầu điện trở 47K (ngõ ra chân 17) là 3.8v. Còn ở mạch thu VBE Q1=0.6v (nó dẫn rồi), antenna em dùng dây điện 23cm, giờ bí quá nên hỏi nhờ anh giúp thôi. Mong anh bớt ít thời gian giúp em với, em cám ơn anh nhiếu...!
                  Vấn đề cốt lõi của bạn cabang là phải làm cho phần RF "thông thoại" nhau đã. Nghĩa là tín hiệu phát phải được phần thu nhận và giải điều chế tốt. Tiến trình tuần tự thế này bạn cabang ạ :

1/. Kiểm tra bảo đảm hai mạch thu phát là tốt và đã chạy. Mạch 2262 chưa gắn R2 = 47K. Mạch 2272 chưa gắn R8 = 27K.

2/. Nối từ pin 17 của 2262 vào pin 14 của 2272. Cấp nguồn hai mạch và thử xem đáp ứng các cổng đã tốt chưa.

3/. Tách 2 mạch ra. Nối R2 trong mạch 2262. Thử các phím bấm. So sánh tín hiệu ở pin 17 / 2262 / mạch 2262 với tín hiệu ra ở pin 1 / LM358 / mạch 2272 xem có đáp ứng mạnh chưa. Phải cân chỉnh các bẫy cộng hưởng của hai phần thu phát để tín hiệu ở pin 1 / LM358 là mạnh nhất.

4/. Ráp R8 = 27K vào. Thử đồng bộ thu phát.

4 bước trên làm tuần tự, bước trước tốt mới làm bước sau thì bào đảm thắng lợi 100%. Có thể là thiếu thiết bị (máy đo tần số, máy kiểm trường v.v...) thì rất chậm + nhiều khó khăn nhưng vẫn làm được.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Cám ơn chị Lan Hương nhiều!

he..he.. Em bất ngờ và vui nữa, lâu rồi mới được chị Lan Hương trả lời lại đó..! Em sẽ thử theo từng bước của chị xem sao, nếu có gì thì em nhờ chị giúp nữa nha... chị gái cao tần!

Comment

he..he.. Em bất ngờ và vui nữa, lâu rồi mới được chị Lan Hương trả lời lại đó..! Em sẽ thử theo từng bước của chị xem sao, nếu có gì thì em nhờ chị giúp nữa nha... chị gái cao tần!
                      Thiết lập mạch cụ thể cho từng bước thử như sau :

1/. Thử đáp ứng 2262 - 2272:

2/. Cân chỉnh RF.

3/. Kết nối các phần lại với nhau.

Thân ái.

Lan Hương.
                      Attached Files

Comment

Tụ này dùng cho cao tần có tốt không

Hiện mình có một số tụ điện định sử dụng cho mạch phát sóng FM nhưng chưa biết đặc tính nó có tốt không. Loại này hình dạng giống như tụ gốm sứ, điện áp làm việc đến 3KV, nghe nói nó cũng là tụ mica. Nhờ các bác giải đáp giúp nhé, tần số hoạt động tối đa của loại tụ này là bao nhiêu?
                        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi CMOS Xem bài viết
                          Hiện mình có một số tụ điện định sử dụng cho mạch phát sóng FM nhưng chưa biết đặc tính nó có tốt không. Loại này hình dạng giống như tụ gốm sứ, điện áp làm việc đến 3KV, nghe nói nó cũng là tụ mica. Nhờ các bác giải đáp giúp nhé, tần số hoạt động tối đa của loại tụ này là bao nhiêu?
                          Chắc là vẫn chạy được thôi , sao không dùng tụ gốm cho rẻ tiền ... tôi chưa thấy ai ráp FM mà dùng toàn loại tụ này cả

--- Bạn này định chơi kiểu khác người đây

Comment

Có người dùng tụ này lắp cho FM công suất cao đấy ( >100W ). Tuy nó chịu đến Kv nhưng ko hiểu sao cho vào mạch nó nóng hơn tụ gốm thường.
                            |

Comment

chào chị Lan Hương !
                              Em đang làm đồ án về mạch thu Fm.Theo em biết thì để thu FM cần các khối cơ bản sau:KĐ cao tấn,trộn với dao động nội để đưa xuống trung tần,KĐ trung tần,giải điều chế,KĐ âm tần rồi đưa tín hiệu ra loa.Nhưng nếu làm như vậy thì em thấy không khả thi,mạch sẽ rất phức tạp.Em tìm hiểu thì có nghe nói mạch thu FM dùng pp siêu tái sinh.Vậy mạch thu FM siêu tái sinh là sao hả chị?vậy mạch sau đây có phải là siêu tái sinh ko? http://braincambre500.freeservers.com/rss(1)(1)(1).htm
                              (hình ở cuối trang)
                              mạch trên hoạt động như thế nào hả chị?nó giống mạch dao động có phải không?
                              hi vọng sẽ được chị hồi âm sớm.(vì em đang cần hiểu về mạch này rất gấp)
                              cảm ơn chị !

Comment

em cũng vừa dược thầy cho bài tập thiềt kế máy thu FM dang mono 4W,8ohm
                                mong chị lan hương cho em sơ dồ thiết kế và từ đề thầy cho suy ra các thông số cụ thể trên mạch
                                vì em mới vào ngành nên chưa biết gì mong chị lan huơng giúp đở

Comment

Về tác giả

Collapse

trangtu Tìm hiểu thêm về trangtu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X