Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời về cao tần (tập 2)

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi kty Xem bài viết
    SAW Filter gồm nhiều SAW resonator ghép lại, đắt hơn là điều đương nhiên rồi.
    Hê hê , thế này thì saw filter 904Mhz gồm 4 miếng ghép lại ... đục ra lấy 1 miếng là được saw resonator 904Mhz
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
      Hê hê , thế này thì saw filter 904Mhz gồm 4 miếng ghép lại ... đục ra lấy 1 miếng là được saw resonator 904Mhz
      Bác Dương có thạch anh 13.23 Mhz hay là 13.56Mhz không. Bác để lại cho em vài con làm thí nghiệm với
      |

Comment

Bác nói thế có người đục ra thật thì bác lại được nghe nói mát đấy

Comment

Không thấy LH giúp Lucky boy nhỉ. LH giúp hộ Luckyboy mạch thu với. Ah cả cái con RF2126 Luckyboydtt lắp mà không chạy. Không hiểu tại sao. Mình lắm y nguyên như datasheet. Kg biết datasheet của nó có sai không. Vì mình thấy nó ghi là 15nH nhưng lại kí hiệu là tụ. lại còn con trở 15 ôm nữa. Chỗ đầu vào RF chân 1 ấy
          |

Comment

Giúp em với anh Quế Dương và chị Lan Hương ơi...!

Em đang định mua một cái LCR METER cầm tay, nhưng hầu như các loại đồng hồ cầm tay có thang đo rất giới hạn. Vì anh chị là người rất am hiểu về kỹ thuật cao tần và chắc cũng đã sử dụng rất nhiều máy móc hổ trợ cho việc thiết kế và đo đạc, nên em mới mạo muội nhờ anh chị giúp đỡ cho em. Mong anh chị có thể đánh giá sơ về cái LCR METER dưới đây được kg ạ? Em thấy phạm vi đo rất rộng, có thể sử dụng tốt cho việc đo đạc các linh kiện trong thiết kế mạch cao tần. Em kg biết là giá của nó là bao nhiêu nữa á? Nghe đâu ở ngoài Hà Nội có bán thì phải, nếu anh chị biết xin chỉ giúp em với. Em cảm ơn anh chị nhiều lắm lắm...!
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi cabang Xem bài viết
              Em đang định mua một cái LCR METER cầm tay, nhưng hầu như các loại đồng hồ cầm tay có thang đo rất giới hạn. Vì anh chị là người rất am hiểu về kỹ thuật cao tần và chắc cũng đã sử dụng rất nhiều máy móc hổ trợ cho việc thiết kế và đo đạc, nên em mới mạo muội nhờ anh chị giúp đỡ cho em. Mong anh chị có thể đánh giá sơ về cái LCR METER dưới đây được kg ạ? Em thấy phạm vi đo rất rộng, có thể sử dụng tốt cho việc đo đạc các linh kiện trong thiết kế mạch cao tần. Em kg biết là giá của nó là bao nhiêu nữa á? Nghe đâu ở ngoài Hà Nội có bán thì phải, nếu anh chị biết xin chỉ giúp em với. Em cảm ơn anh chị nhiều lắm lắm...!

Cái này chắc tầm vài trăm USD .

Một con RLC của BK taiwan ... dải đo khiêm tốn hơn con này (chỉ đo RLC phổ thông- giá trị trung bình, lớn ) cũng có giá 350USD

chưa nói đến loại chuyên dụng, giá trị nhỏ, độ chính xác cao để dùng cho RF
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Thế là toi em rồi, phải chờ nữa rồi! Như vậy chắc phải để giành thêm mới đủ mua mấy em LCR Meter tương đối mới dùng được, khổ ghê!

Comment

Em xin có ý kiến!!!

Em mới vào đây nhảy múa được mấy bữa, bị lạc vào HF thấy các bậc "đại thượng thừa" wuậy điên quá, rồi vì mấy con SAW mà cũng tỉa tót nhau ác. Mấy chú nhóc con newbie suốt ngày giơ tay ý kiến. Dzì dzậy em xin có mấy ý kiến như sau:
                  - Với các newbie:
                  + Học nhiều vào
                  + Đừng có làm mấy cái mạch theo mấy cái sơ đồ trên kẻo mà thất bại thì không dám quay lại HF nữa đâu, không khéo chấn thương hết cả tài khoản đấy, lại tý toáy chơi vào mấy con bóng trường nữa - hao lắm, lại lắp vào mấy cái bo thử ngoài chợ nữa thì có mà chạy.
                  + Tốt nhất mua 1 vài bộ đồ chơi có RF control của bọn hàn xẻng về, mổ ra xem ở trong có gì (rất có ích, rất đa dạng, giá rẻ -ra Lương Văn Can có 80K, ngâm cứu xong đem cho bọn trẻ con chơi, tôi học bằng cái này mừ...). Tất nhiên là chỉ phục vụ mục đích học tập mà thôi.
                  + Nếu làm được thì rất mừng, phát được 80m là tốt nhưng từ 80m lên 100m thì là cả một vấn đề. Tôi thì không chơi - bắc loa giấy lên tôi đảm bảo hét xa 120m. Chắc ăn hơn chơi luôn đoạn dây làm hữu tuyến.
                  + Hãy bỏ xa ý tưởng chế tạo cho thương mại. Chiều nay ra Đội cấn - em gì xinh xinh báo giá 1 bộ thu phát gồm 2 modul 900K thu phát song công khoảng cách 8km - rét hết cả mặt, cụt hết mấy cái hứng, cút luôn về nhà đắp chăn ngủ luôn đến tối (SỢ và CHOÁNG). Anh trai tại hạ là tiến sĩ học 10 năm bên Nga Xô về SHF rada, nay về VN thấy mấy chú CHINA cũng mất hết nhuệ khí không dám đầu tư, chỉ làm mấy cái vớ vẩn dọa mấy bác cầm quyền có tiền.

- Với các mods:
                  + Trước hết vào trang reaonline.net xem tinh thần của họ thế nào. Tôi tham gia nhiều và tiến bộ nhiều về tinh thần cộng đồng bên đó (chưa nói gì kiến thức)
                  + Nên tham gia viết các tutorials của các modul nước ngoài, phân tích mạch lạc bằng lý luận của mình đối với các biến thể khác nhau.
                  + Có ý tưởng mới và đề xuất phát kiến.
                  + Tinh thần phải độ lượng, chia sẻ. "Vì nền điện tử VN mà".
                  + Đừng có giấu, đừng có xóa, đừng có sợ kẻ chột kẻ lác nhòm ngó vào cái fecmotuy.
                  Có như vậy thì các đại thượng thừa mới quy thai đến cõi niết bàn được chứ ạ ạ ạ ạ ạ.......

Comment

Nguyên văn bởi NPN Xem bài viết
                    Em mới vào đây nhảy múa được mấy bữa, bị lạc vào HF thấy các bậc "đại thượng thừa" wuậy điên quá, rồi vì mấy con SAW mà cũng tỉa tót nhau ác. Mấy chú nhóc con newbie suốt ngày giơ tay ý kiến. Dzì dzậy em xin có mấy ý kiến như sau:
                    - Với các newbie:
                    + Học nhiều vào
                    + Đừng có làm mấy cái mạch theo mấy cái sơ đồ trên kẻo mà thất bại thì không dám quay lại HF nữa đâu, không khéo chấn thương hết cả tài khoản đấy, lại tý toáy chơi vào mấy con bóng trường nữa - hao lắm, lại lắp vào mấy cái bo thử ngoài chợ nữa thì có mà chạy.
                    + Tốt nhất mua 1 vài bộ đồ chơi có RF control của bọn hàn xẻng về, mổ ra xem ở trong có gì (rất có ích, rất đa dạng, giá rẻ -ra Lương Văn Can có 80K, ngâm cứu xong đem cho bọn trẻ con chơi, tôi học bằng cái này mừ...). Tất nhiên là chỉ phục vụ mục đích học tập mà thôi.
                    + Nếu làm được thì rất mừng, phát được 80m là tốt nhưng từ 80m lên 100m thì là cả một vấn đề. Tôi thì không chơi - bắc loa giấy lên tôi đảm bảo hét xa 120m. Chắc ăn hơn chơi luôn đoạn dây làm hữu tuyến.
                    + Hãy bỏ xa ý tưởng chế tạo cho thương mại. Chiều nay ra Đội cấn - em gì xinh xinh báo giá 1 bộ thu phát gồm 2 modul 900K thu phát song công khoảng cách 8km - rét hết cả mặt, cụt hết mấy cái hứng, cút luôn về nhà đắp chăn ngủ luôn đến tối (SỢ và CHOÁNG). Anh trai tại hạ là tiến sĩ học 10 năm bên Nga Xô về SHF rada, nay về VN thấy mấy chú CHINA cũng mất hết nhuệ khí không dám đầu tư, chỉ làm mấy cái vớ vẩn dọa mấy bác cầm quyền có tiền.

- Với các mods:
                    + Trước hết vào trang reaonline.net xem tinh thần của họ thế nào. Tôi tham gia nhiều và tiến bộ nhiều về tinh thần cộng đồng bên đó (chưa nói gì kiến thức)
                    + Nên tham gia viết các tutorials của các modul nước ngoài, phân tích mạch lạc bằng lý luận của mình đối với các biến thể khác nhau.
                    + Có ý tưởng mới và đề xuất phát kiến.
                    + Tinh thần phải độ lượng, chia sẻ. "Vì nền điện tử VN mà".
                    + Đừng có giấu, đừng có xóa, đừng có sợ kẻ chột kẻ lác nhòm ngó vào cái fecmotuy.
                    Có như vậy thì các đại thượng thừa mới quy thai đến cõi niết bàn được chứ ạ ạ ạ ạ ạ.......

Ở chỗ nào bán cái module thu phát song công 8km giá 900k vậy ???
                    Hay RMT ? 900K bộ 8km chắc anten phải bắc cao 50m []
                    Chắc nói lộn rồi !!! . Chắc là 9 triệu ,

Còn ở Đội Cấn có chỗ 269 Đội Cấn nó bán cái loại 100m giá 900k thì có đấy !

Comment

kinh nghiệm của NPN : học điện tử cao cấp ... đồ chơi.

.
                      Nguyên văn bởi NPN
                      mua 1 vài bộ đồ chơi có RF control của bọn hàn xẻng về, mổ ra xem ở trong có gì (rất có ích, rất đa dạng, giá rẻ -ra Lương Văn Can có 80K, ngâm cứu xong đem cho bọn trẻ con chơi, tôi học bằng cái này mừ...
                      Tưởng gì, học bằng cái đồ chơi trẻ con của hàn xẻng mà cũng khoe !!!. Học kiểu đó chắc chỉ doạ được bọn trẻ ranh 3 tuổi. Hihi.

Chắc là NPN đang làm luận văn thạc khỉ ... đồ chơi.

Nguyên văn bởi NPN
                      Trước hết vào trang reaonline.net xem tinh thần của họ thế nào. Tôi tham gia nhiều và tiến bộ nhiều về tinh thần cộng đồng bên đó (chưa nói gì kiến thức)
                      Không nói gì về kiến thức vậy NPN tiến bộ về cái gì bên đó ? Buôn hàng lậu, tuồn tiền bẩn là tiến bộ sao ? cái tinh thần cộng đồng bên đó bằng mấy phần nghìn của Box này (chỉ nói riêng Box này thôi) ?

Nguyên văn bởi NPN
                      NPN từ đâu ra mà thái độ và giọng nói điên điên rồ rồ thế nhỉ. Rặt một kiểu phét lác đầu đường xó chợ lên giọng ... nhà mô phạm. NPN và đồng nghiệp mọi hôm vẫn rao bán đồ chơi hàn xẻng ở bến xe Giáp Bát, sao hôm nay lại nổi hứng lên đây rao bán ... niết bàn ?

Thứ đó không đem ra lừa được ai đâu.

Hihi.

Lan Hương.

Comment

chào chi LH chị có thể giúp em một việc được không ạ
                        chị có thể cho em xin một sơ đồ khuếch đại công suất phát của con PT2262 đc không ạ . Em biết là sai luồng nhưng tại bên anh QD đóng rồi nên em mới......
                        mong chị thông cảm
                        em muốn phát cho con PT2262 xa khoang >100m đc không vậy chị LH
                        giúp em vói nha chị

Comment

Nguyên văn bởi nguyen2578 Xem bài viết
                          chào chi LH chị có thể giúp em một việc được không ạ
                          chị có thể cho em xin một sơ đồ khuếch đại công suất phát của con PT2262 đc không ạ . Em biết là sai luồng nhưng tại bên anh QD đóng rồi nên em mới......
                          mong chị thông cảm
                          em muốn phát cho con PT2262 xa khoang >100m đc không vậy chị LH
                          giúp em vói nha chị
                          Câu hỏi này cũng thuộc cao tần nên không sai luồng đâu mà lo.

Mạch phát của anh Quế Dương trong KIT PT2262 / 2272 hoàn toàn có khả năng phát trên 100 mét.

Phần thu (receiver - trong hình) là tách sóng tái sinh nên khó đạt cự ly trong khi phần phát rất mạnh. Bạn có thể thu trên 100m nếu cân chỉnh receiver cho thật tốt, có thể biến cải bằng cách dùng mạch siêu ngoại sai (super heterodyne) để tín hiệu thu mạnh và sạch hơn. Được như thế thì việc thông thoại >100 mét là ... chuyện bình thường.

Lan Hương không dám thiết kế thêm vào mạch của anh Quế Dương vì đó là sở hữu trí tuệ + tinh thần của anh ấy. Bạn cố gắng chỉnh sửa thừ, Lan Hương góp ý thì được.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                            Câu hỏi này cũng thuộc cao tần nên không sai luồng đâu mà lo.

Mạch phát của anh Quế Dương trong KIT PT2262 / 2272 hoàn toàn có khả năng phát trên 100 mét.

Phần thu (receiver - trong hình) là tách sóng tái sinh nên khó đạt cự ly trong khi phần phát rất mạnh. Bạn có thể thu trên 100m nếu cân chỉnh receiver cho thật tốt, có thể biến cải bằng cách dùng mạch siêu ngoại sai (super heterodyne) để tín hiệu thu mạnh và sạch hơn. Được như thế thì việc thông thoại >100 mét là ... chuyện bình thường.

Lan Hương không dám thiết kế thêm vào mạch của anh Quế Dương vì đó là sở hữu trí tuệ + tinh thần của anh ấy. Bạn cố gắng chỉnh sửa thừ, Lan Hương góp ý thì được.

Thân ái.

Lan Hương.
                            Lan Hương không giúp hộ Luckyboydtt cái mạch thu của TDA5200 với. Mình chỉnh mãi mà nó không nhận
                            |

Comment

Nguyên văn bởi Luckyboydtt Xem bài viết
                              Lan Hương không giúp hộ Luckyboydtt cái mạch thu của TDA5200 với. Mình chỉnh mãi mà nó không nhận
                              Bạn dùng thạch anh dao động bao nhiêu vậy ??? đừng nói là 6Mhz đấy nhé

vì mạch VCO của nó khi FSEL để trống là 422Mhz trở lên !

Comment

Bạn dùng thạch anh dao động bao nhiêu vậy ??? đừng nói là 6Mhz đấy nhé

vì mạch VCO của nó khi FSEL để trống là 422Mhz trở lên !
                                Em để FSEL open anh ạ.Em dùng thạch anh là 13.56Mhz. Thế là sai hả anh.Em thấy nó ghi trong datasheet rằng chân FSEL là chân trọn tần số đầu ra. Còn thạch anh dao động thì mình chọn bằng chân CSEL. Nên em chọn 13.56Mhz.Loại kia em không có. Không biết em nghĩ thế có đúng không
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

trangtu Tìm hiểu thêm về trangtu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X