Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời về cao tần (tập 2)

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Luckyboydtt Xem bài viết
    Em để FSEL open anh ạ.Em dùng thạch anh là 13.56Mhz. Thế là sai hả anh.Em thấy nó ghi trong datasheet rằng chân FSEL là chân trọn tần số đầu ra. Còn thạch anh dao động thì mình chọn bằng chân CSEL. Nên em chọn 13.56Mhz.Loại kia em không có. Không biết em nghĩ thế có đúng không
    Bạn phải tính xem nó trong tròn dải datasheet cung cấp .

Nếu dùng 13.56 , số lần chia 32 ( FSEL hở , CSEL nối GND ) , trung tần 10,7 thì sẽ có 13,56 x32 + 10,7 = 444,62Mhz
    13,56x32 - 10,7 = 423,22 MHz .

( Datasheet : 433-->435Mhz ) Out of range !!!

--- Nếu dùng 13,56 , số lần chia 32 , trung tần 5,5Mhz
    13,56 x 32 + 5,5 = 439,42 Mhz
    13,56 x32 - 5,5 = 428,42MHz

Tính tương tự cho trung tần 6Mhz , 6,5Mhz , 21,4MHz ...

--- Cách tính toán này đơn giản mà !

Tuy nhiên các kết quả tính toán đều có tần số : Không nằm trong dải tần 433 -->435Mhz như nhà cung cấp đã cung cấp trong Datasheet

--- Nếu TDA5200 có khả năng " vượt " hơn hoặc kém ( mà trong datasheet không đề cập ) ... thì nên thử những giá trị gần datasheet nhất .

VD thử dùng 13,56 và trung tần 5,5MHz ( thay vì 10,7Mhz ) . Xem nó có chạy không đã .

--- Dĩ nhiên để thử thì cần có bộ phát mẫu hoặc bộ phát có tần số như trên để thử . Chứ chỉ lắp mạch không thì không biết chỗ nào mà chạy hay không !
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
      Bạn phải tính xem nó trong tròn dải datasheet cung cấp .

Nếu dùng 13.56 , số lần chia 32 ( FSEL hở , CSEL nối GND ) , trung tần 10,7 thì sẽ có 13,56 x32 + 10,7 = 444,62Mhz
      13,56x32 - 10,7 = 423,22 MHz .

( Datasheet : 433-->435Mhz ) Out of range !!!

--- Nếu dùng 13,56 , số lần chia 32 , trung tần 5,5Mhz
      13,56 x 32 + 5,5 = 439,42 Mhz
      13,56 x32 - 5,5 = 428,42MHz

Tính tương tự cho trung tần 6Mhz , 6,5Mhz , 21,4MHz ...

--- Cách tính toán này đơn giản mà !

Tuy nhiên các kết quả tính toán đều có tần số : Không nằm trong dải tần 433 -->435Mhz như nhà cung cấp đã cung cấp trong Datasheet

--- Nếu TDA5200 có khả năng " vượt " hơn hoặc kém ( mà trong datasheet không đề cập ) ... thì nên thử những giá trị gần datasheet nhất .

VD thử dùng 13,56 và trung tần 5,5MHz ( thay vì 10,7Mhz ) . Xem nó có chạy không đã .

--- Dĩ nhiên để thử thì cần có bộ phát mẫu hoặc bộ phát có tần số như trên để thử . Chứ chỉ lắp mạch không thì không biết chỗ nào mà chạy hay không !
      Anh Dương chỉ cho em em mới thấy mình còn mù mờ nhiều quá. Em sẽ tính toán lại và xem lại mạch của em.Rồi có gì không hiểu em lại hỏi a Dương vậy.Em cám ơn anh nhiều lắm
      |

Comment

Giúp em nữa nhé chị Lan Hương và anh Quế Dương ơi...!

Câu hỏi này em cũng lưỡng lự là không biết có nên hỏi anh chị hay không nữa? Nhưng thiết nghĩ nó cũng liên quan tới lĩnh vực cao tần, nên em mạo muội nhờ anh chị giúp đỡ luôn. Em có tìm được cái mạch để đo tụ điện và cuộn cảm dùng VĐK, nhưng vì em chưa am hiểu nhiều về mạch điện tử nên em đang thắc mắc một số điều em như sau đây: LK1, LK2, LK3 hình như là jumper phải không anh chị? Rồi nó dùng làm gì nhi? Rồi con transistor PNP không ghi giá trị, em có thể dùng con A1015 được không hả anh chị? Tóm lại là mong các cao thủ đại hiệp như anh chị giúp đỡ cho em với, em cảm ơn rất nhiều!
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi cabang Xem bài viết
          Câu hỏi này em cũng lưỡng lự là không biết có nên hỏi anh chị hay không nữa? Nhưng thiết nghĩ nó cũng liên quan tới lĩnh vực cao tần, nên em mạo muội nhờ anh chị giúp đỡ luôn. Em có tìm được cái mạch để đo tụ điện và cuộn cảm dùng VĐK, nhưng vì em chưa am hiểu nhiều về mạch điện tử nên em đang thắc mắc một số điều em như sau đây: LK1, LK2, LK3 hình như là jumper phải không anh chị? Rồi nó dùng làm gì nhi? Rồi con transistor PNP không ghi giá trị, em có thể dùng con A1015 được không hả anh chị? Tóm lại là mong các cao thủ đại hiệp như anh chị giúp đỡ cho em với, em cảm ơn rất nhiều!
          em có thể dùng A1015
          1N914 thay bằng 1N4148
          LK1,2,3 đúng là các jumper .

--- Các mạch đo này thì có nhiều , nhưng ... chính xác thì không cao như đã đề cập . Và đòi hỏi người lắp ráp phải có kiến thức, kinh nghiệm trong lĩnh vực đo đạc
          ( các trị số đều là loại chính xác , linh kiện chất lượng cao ... riêng khoản này đã làm đau đầu rồi ) .
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Vâng xin cảm ơn anh!

Thời buổi này mà mua được cái LC meter mà phạm vi đo rộng thì kg phải là đơn giản đối với những người mới làm quen với RF, nên tạm thời cứ làm cái này thử thôi anh ạ. Ah mà em còn câu hỏi này nữa anh trả lời giúp em luôn nhé, nếu em đi mua cái màn hình LCD cho mạch ở trên thì ra chợ mình nói thế nào cho người ta hiểu hả anh? Hay là cứ nói bán cho cái LCD 16x1? Em cũng chưa rành về màn hình LCD nữa á, khổ thế đấy anh ạ. Cái gì cũng hỏi, cái gì cũng chưa biết... Mong anh Quế Dương giúp em nhé!

Comment

Thời buổi này mà mua được cái LC meter mà phạm vi đo rộng thì kg phải là đơn giản đối với những người mới làm quen với RF, nên tạm thời cứ làm cái này thử thôi anh ạ. Ah mà em còn câu hỏi này nữa anh trả lời giúp em luôn nhé, nếu em đi mua cái màn hình LCD cho mạch ở trên thì ra chợ mình nói thế nào cho người ta hiểu hả anh? Hay là cứ nói bán cho cái LCD 16x1? Em cũng chưa rành về màn hình LCD nữa á, khổ thế đấy anh ạ. Cái gì cũng hỏi, cái gì cũng chưa biết... Mong anh Quế Dương giúp em nhé!
              Cái này thì phải xem mã nguồn , LCD 16x1 có loại A và loại B , loại C . Và có rất nhiều hãng chế tạo LCD.

Chân cẳng thì giống nhau hoàn toàn , nhưng hiển thị lại có cách khác nhau ( lộn đầu, lộn đuôi , nhảy dòng ....)
              ( nhất là trong những trường hợp nhạy cảm là Máy đo ) .

--- Em nên chọn loại LCD 16x1 loại A ( thường ghi xxx1601A ) chip của nó thường dùng là HD44xxx của Hitachi( hoặc tương đương Nếu do trung quốc sản xuất ).

Comment

Anh QD ơi cho em hỏi một chút
                nếu em dùng AT89sxx để cung cấp tín hiệu đầu vào và giải mã tín hiệu thu được của cặp PT2262/2272 có ổn không vậy anh
                em sợ tốc độ sử lý của AT cao PT nhận không đc
                mong anh gíp cho
                cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi nguyen2578 Xem bài viết
                  Anh QD ơi cho em hỏi một chút
                  nếu em dùng AT89sxx để cung cấp tín hiệu đầu vào và giải mã tín hiệu thu được của cặp PT2262/2272 có ổn không vậy anh
                  em sợ tốc độ sử lý của AT cao PT nhận không đc
                  mong anh gíp cho
                  cảm ơn
                  Tốc độ của PT2262/PT2272 rất chậm , nếu em dùng tốc độ chậm ( 20-30 bits/ giây thì được ).

Comment

Các Anh Chị giúp em với!

Đầu tiên xin được chia buồn với những thành viên ở ngoài Bắc, đặc biệt là ở Hà Nội khi đang hết sức vất vả vì ngập lụt. Mong sao tất cả mọi chuyện nhanh chóng qua đi, và cuộc sống lại tốt đẹp như xưa!
                    Em đang bị vướng mắt một số vấn đề như sau, anh chị nào biết xin chỉ giúp:
                    - tụ điện Ccal 1000pF, tụ CMED 1000pF là tụ như thế nào?
                    - Rồi cuộn dây 82uH (xám đỏ đen nhủ bạc) có bán trên thị trường kg mà sao em đi mua kg có nhi? người ta chỉ có 100uH thôi (nâu đen nâu nhũ bạc), kg biết có tự làm được kg nhi?
                    Anh Chị nào biết xin chỉ giúp, em cám ơn rất nhiều!

Comment

Đầu tiên xin được chia buồn với những thành viên ở ngoài Bắc, đặc biệt là ở Hà Nội khi đang hết sức vất vả vì ngập lụt. Mong sao tất cả mọi chuyện nhanh chóng qua đi, và cuộc sống lại tốt đẹp như xưa!
                      Em đang bị vướng mắt một số vấn đề như sau, anh chị nào biết xin chỉ giúp:
                      - tụ điện Ccal 1000pF, tụ CMED 1000pF là tụ như thế nào?
                      - Rồi cuộn dây 82uH (xám đỏ đen nhủ bạc) có bán trên thị trường kg mà sao em đi mua kg có nhi? người ta chỉ có 100uH thôi (nâu đen nâu nhũ bạc), kg biết có tự làm được kg nhi?
                      Anh Chị nào biết xin chỉ giúp, em cám ơn rất nhiều!
                      tụ CCal là tụ hiệu chỉnh ( lấy mẫu ) tụ cmed để dùng cho giá trị trung bình . trong các thiết bị Các tụ này đặc biệt cần độ chính xác rất cao ,

cuộn dây cũng đòi hỏi độ chính xác rất cao ( nhất là trong điều kiện nhiệt độ và từ trường thay đổi ) .
                      --- Nếu không hội tụ được các yếu tố này ( mạch điện chuẩn, mã nguồn chuẩn ... ) thì máy đo chỉ là thứ để ngắm mà thôi.
                      Nói chung làm đồ đo " chuyên dụng " thì không phải đơn giản tẹo nào ... Nếu không người ta đã không phải tốn rất nhiều tiền cho các trang thiết bị đo đạc !

--- Dù sao cũng chúc bạn thành công

( Để làm 1 mạch điện bạn phải xem xét tính hợp lý, thiết kế ( đúng , sai ), nếu có thể Bạn phải mô phỏng xem mã nguồn của bạn có chạy không ??? chứ chỉ cần khác loại màn hình LCD là vứt rồi , cứ chúi mũi vào làm chỉ vừa tốn công, tốn tiền lại không đạt được kết quả gì ).

Comment

Cám ơn anh Quế Dương!

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                        tụ CCal là tụ hiệu chỉnh ( lấy mẫu ) tụ cmed để dùng cho giá trị trung bình . trong các thiết bị Các tụ này đặc biệt cần độ chính xác rất cao ,

cuộn dây cũng đòi hỏi độ chính xác rất cao ( nhất là trong điều kiện nhiệt độ và từ trường thay đổi ) .
                        --- Nếu không hội tụ được các yếu tố này ( mạch điện chuẩn, mã nguồn chuẩn ... ) thì máy đo chỉ là thứ để ngắm mà thôi.
                        Nói chung làm đồ đo " chuyên dụng " thì không phải đơn giản tẹo nào ... Nếu không người ta đã không phải tốn rất nhiều tiền cho các trang thiết bị đo đạc !

--- Dù sao cũng chúc bạn thành công

( Để làm 1 mạch điện bạn phải xem xét tính hợp lý, thiết kế ( đúng , sai ), nếu có thể Bạn phải mô phỏng xem mã nguồn của bạn có chạy không ??? chứ chỉ cần khác loại màn hình LCD là vứt rồi , cứ chúi mũi vào làm chỉ vừa tốn công, tốn tiền lại không đạt được kết quả gì ).

Vì thấy mạch ở trên phạm vi đo khá rộng (em có upload lên anh xem thử), giá tiền mua linh kiện thì hết khoảng 7 usd thôi nên em thử xem sao. Em đa làm xong mạch, nhưng do chưa có linh kiện đúng (các linh kiện như trên) nên máy cứ báo là OVER RANGER . Em củng muốn xem chương trình như thế nào, nhưng do mới làm quen với vi điều khiển nên em chưa biết dịch file hex qua ngôn ngữ máy hoặc C để xem file nguồn như thế nào, mà em chi mới học họ 8051 chứ PIC thì chưa đụng tới bao giờ nên mù tịt luôn. Nếu được anh Quế Dương giúp em nói rõ hơn các loại tụ trên được kg? (nếu có hình càng tốt ạ) Rồi đi mua thì nói với người ta làm sao hả anh? Rồi cuộn cảm 82uH có bán trên thị trường kg hả anh? Anh giúp em nhé!
                        Attached Files

Comment

em đang định làm giao tiếp giữa 2 con vi điều khiển qua RF, giao tiếp rs232. em định dùng FM, máy phát thì làm được rồi, cũng đơn giản chỉ 1 transistor thôi. bây giờ làm máy thu em định dùng con CXA1191, vì lúc trước có làm thử chạy tốt rồi. Nhưng máy thu như vậy hơi cồng kềnh.
                          Cho em hỏi dùng FM có ổn ko? máy thu có thể làm đơn giản hơn ko?
                          Đặc biệt là em muốn làm máy thu dùng con CXA1191 mà thu cố định 1 tần số thôi, bỏ tụ xoay đi, có cách nào để cố định tần số thu như là ở máy phát ta dùng thạch anh ko?
                          Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
                            em đang định làm giao tiếp giữa 2 con vi điều khiển qua RF, giao tiếp rs232. em định dùng FM, máy phát thì làm được rồi, cũng đơn giản chỉ 1 transistor thôi. bây giờ làm máy thu em định dùng con CXA1191, vì lúc trước có làm thử chạy tốt rồi. Nhưng máy thu như vậy hơi cồng kềnh.
                            Đặc biệt là em muốn làm máy thu dùng con CXA1191 mà thu cố định 1 tần số thôi, bỏ tụ xoay đi, có cách nào để cố định tần số thu như là ở máy phát ta dùng thạch anh ko?
                            Máy thu dùng CXA1191 nếu dùng cuộn dây và tụ điện cố định thì cũng có thể giữ được chỉ một tần số thu. Nhưng việc trôi dạt tần số sau một thời gian cũng là chuyện thường tình.

Lúc đó có thể phải tinh chỉnh lại tần số thu và dao động nội bằng cuộn dây // với cuộn dây cộng hưởng chính.

Muốn máy thu ít bị trôi dạt tần số phải dùng các liệu pháp phức tạp và mang tính chuyên nghiệp cao, trong đó có syntheriser mà anh Quế Dương đã có đề cập.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
                              CXA1191 la IC chuyên dụng để thu AM/FM nó đặc biệt nhạy cảm với từ trường ( nhất là của vi điều khiển ) vì khả năng chống nhiễu kém . CXA1191 không thích hợp với công việc này .
                              Ở công việc này CXA1191 không tốt hơn cách làm máy thu siêu tái sinh 1 transistor !

( Bạn có thể thử nếu muốn mất nhiều công sức và thời gian ... và kết quả thu được " không mong muốn " . Nếu muốn ngon lành thì phải bọc kim , chống nhiễu , làm nguồn DC/DC rất cầu kỳ .

Comment

Vì thấy mạch ở trên phạm vi đo khá rộng (em có upload lên anh xem thử), giá tiền mua linh kiện thì hết khoảng 7 usd thôi nên em thử xem sao. Em đa làm xong mạch, nhưng do chưa có linh kiện đúng (các linh kiện như trên) nên máy cứ báo là OVER RANGER . Em củng muốn xem chương trình như thế nào, nhưng do mới làm quen với vi điều khiển nên em chưa biết dịch file hex qua ngôn ngữ máy hoặc C để xem file nguồn như thế nào, mà em chi mới học họ 8051 chứ PIC thì chưa đụng tới bao giờ nên mù tịt luôn. Nếu được anh Quế Dương giúp em nói rõ hơn các loại tụ trên được kg? (nếu có hình càng tốt ạ) Rồi đi mua thì nói với người ta làm sao hả anh? Rồi cuộn cảm 82uH có bán trên thị trường kg hả anh? Anh giúp em nhé!
                                linh kiện thì nên chọn loại tốt , sai số < 1%, tụ thì anh không có để chụp cho em nhưng em co thể dùng loại tụ tan tan ( 10uF ) và tụ milar 102 , ngoài ra thì cần mắc song song với chúng tụ vi chỉnh bằng sứ có giá trị điều chỉnh 0,2-->100p để cân chỉnh .

--- chọn cuộn cảm 100uH thay cho 82uH , khi đó phải thay đổi giá trị tụ thích hợp.

Cái này thì khó và em phải tự làm thôi . Linh kiện thì có thể hết 7USD nhưng chất xám thì phải 70USD thậm chí là 700USD . Còn cách show hàng các project thì ai cũng có thể show một cách mỹ miều nhất .

Tại sao họ bán kit này vậy, không biết có gì mờ ám không ??? đơn giản không phải ai cũng làm được, ( mà đa phần là ... Không làm được , hoặc có làm nhưng không thể tốt ... bằng họ. Bởi có khi mã nguồn còn có bản DEMO , bản chuyên dụng nữa !!!

Cho hết vốn thì họ sẽ bán cho ai cái kit họ muốn kinh doanh ??? điều này ai cũng biết . Hổng bít là họ có dấu cái gì tinh túy ở cái project của em không ??? ( mạch điện thì còn dễ phân tích chứ mã HEX thì ... chịu , kể cả có mã nguồn thì mỗi kiểu viết có một cách tối ưu, giải thuật , trình dịch... đều có thể cho một kết quả khác nhau )

--- Bao giờ làm xong thì POST lên để anh và các bạn chia vui nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

trangtu Tìm hiểu thêm về trangtu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X