Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát FM chỉnh được tần số !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn sử dụng Tuner để bắt FM .

Hoàn toàn được . Các tuner số hiện nay đều sử dụng PLL và hay dùng I2C để điều khiển .

Băng thông của chúng khá rộng nên không tốt lắm cho độ nhạy thu . dĩ nhiên bạn cũng có thể đặt 1 BPF ( 88 --->108 ) ở trước đầu vào để hạn chế xen nhiễu .

--- Giá thành các tuner dao động từ 100k đến vài trăm . loại 100k tuy rẻ nhưng hay do trung quốc , đài loan sản xuất ... và hay dùng IC , PLL ... tên lạ hoắc và khó lòng tra được datasheet cho nên có mua về cũng bằng 0 .

--- Còn nếu đã tra được datasheet của chúng thì có thể dùng ( Độ lại để thu FM , hoặc đa phần các tuner hiện nay dải rộng từ 60 -->860MHz ) nên hoàn toàn có thể thu được FM ( 88-->108MHz )

--- Việc thứ 2 là trung tần IF của tuner không phải là 10,7Mhz . mà là 38 , 38,9 40 , 51 ...v.v MHz

tuy vậy trung tần 10,7Mhz không nói lên điều gì (kể cả trong FM ) , thực tế là ta quan tâm đến tần số âm tần .

--- Tại đầu ra của IF tuner có thể dùng 1 mạch mixer để lấy tiếng ( âm tần FM )

--- cái này phụ thuộc bạn phải biết trung tần IF của tuner , hoặc nếu không biết thì bạn phải có tuner có IF hiệu chỉnh được ...

hoặc bộ mixer của bạn phải điều chỉnh được .

Lấy VD : tôi có một tuner có IF out là 38.9Mhz và có 1 bo trung tần FM 10.7Mhz

vậy tôi phải làm một bộ mixer có tần số dao động nội LO ( đenta + = 38.9 +10.7 =49.6 Mhz hoặc delta - = 38.9 -10.7 = 28.2Mhz )

gọi là nửa trái , nửa phải của búp sóng . ( tùy vào cách lắp mạch mixer lấy nửa trái hay phải ).

VD (2) tôi dùng mạch MC3361 ở nửa trái ,có tần số trung tần 2 là : IF 455KHz

trung tần Tuner IF (1) = 38.9Mhz vậy cần 1 thạch anh dao động :

38.9 -0.455 = 38.445 Mhz là có thể thu được tiếng ( AUDIO )

có nhiều phương pháp và cách thức ... đơn giản bạn cứ coi Tuner là 1 mạch điện để hạ tần số cao xuống thấp đi .
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Hi,
      Ngành phát thanh-Truyền hình trong đó phát thanh là lĩnh vực nhiều người quan tâm bao gồm các bạn yêu thích điện tử, các bạn đang học nghề và đang ngồi bậc đại học. Việc xây dựng đề tài có tính tích cực trong giao lưu, trao đổi, học hỏi và cả kinh nghiệm bản thân hay cả tập thể cũng chỉ nhằm xây dựng diễn dàn mạnh vì có nhiều đề tài lý thú và mang tính hướng nghiệp.
      Để làm được điều đó đòi hỏi người tham gia diễn đàn có cái tâm. Trong lĩnh vực cao tần ở diễn đàn nay, người mình tôn trọng kể cả khâm phục là chi lanhuong : là một phụ nũ nhưng dành rất nhiều thời gian trong việc truyền lại cho lớp đàn em nhiều kiến thức cơ bản, và nói thật chỉ có chị lanhuong chứ không ai khác làm chuyện đó : rất bản lĩnh, rất kiên nhẫn và cả nhẫn nhịn.
      Đúng ra mình sẽ viết thêm _học tập chi lanhuong_ nhưng Anh Quế dương làm mình cụt hứng, nên mình chấm dứt tham gia đề tài này tại đây.
      Thân.
      |

Comment

Nguyên văn bởi VinhNhaTrang Xem bài viết
        Hi,
        Ngành phát thanh-Truyền hình trong đó phát thanh là lĩnh vực nhiều người quan tâm bao gồm các bạn yêu thích điện tử, các bạn đang học nghề và đang ngồi bậc đại học. Việc xây dựng đề tài có tính tích cực trong giao lưu, trao đổi, học hỏi và cả kinh nghiệm bản thân hay cả tập thể cũng chỉ nhằm xây dựng diễn dàn mạnh vì có nhiều đề tài lý thú và mang tính hướng nghiệp.
        Để làm được điều đó đòi hỏi người tham gia diễn đàn có cái tâm. Trong lĩnh vực cao tần ở diễn đàn nay, người mình tôn trọng kể cả khâm phục là chi lanhuong : là một phụ nũ nhưng dành rất nhiều thời gian trong việc truyền lại cho lớp đàn em nhiều kiến thức cơ bản, và nói thật chỉ có chị lanhuong chứ không ai khác làm chuyện đó : rất bản lĩnh, rất kiên nhẫn và cả nhẫn nhịn.
        Đúng ra mình sẽ viết thêm _học tập chi lanhuong_ nhưng Anh Quế dương làm mình cụt hứng, nên mình chấm dứt tham gia đề tài này tại đây.
        Thân.

--- Phải nói là xin lỗi bạn . Nhưng đúng là sự thật , bởi ta vào đây giao lưu và học hỏi lẫn nhau về kỹ thuật .

Tuner có thể dùng bắt FM được như mình đã trình bày ( chứ không phải là không được ) .

Các thành viên sẽ rất biết công sức của bạn đóng góp, nhưng có thể ở 1 khía cạnh nào đó , chừng mực nào đó.

Chứ không phải là mình phá ngang bài viết còn dang dở của bạn, kỹ thuật nó vậy có thể bạn chưa nhận ra là nó giải quyết được vấn đề , các thành viên hoặc những người mới cũng chưa hẳn đã biết .

và cho đến thời điểm này nếu có ai đó nói : Dùng tuner tivi để bắt FM được không ??? Bạn hoàn toàn có thể nói rằng : ĐƯỢC.
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Hi
          @queduong: việc dùng tuner tivi để thu sóng FM thực sự được và rất tốt nhưng với bạn, hoặc với mình là những người trong nghề : đủ kiến thức và kinh nghiệm cũng như cả thiết bị hỗ trợ là việc bình thường. Nhưng hướng đề tài cho các bạn mới vào nghề, mình nghĩ phải theo hướng chính quy, theo quy chuẩn và tuỳ theo tính chất của mỗi bài tham gia để mở rộng chủ để nhưng mình nghĩ cũng phải tuân theo cây hệ thống của chủ đề và một phần mang tính sư phạm nũa nếu không người đọc, người thực hành không hiểu gì.
          Mình tham gia diễn dàn trên tinh thần tự nguyện, tôn trọng diễn dàn và ở đây với mình là sự nhiệt tình, và mình cố tranh thủ thời gian để cùng tham gia, ít ra mình cũng đóng góp một cái gì đó với anh em. Mình nghĩ bạn hiểu mình.
          Thân.
          |

Comment

Mới tham gia nhưng tôi thấy diễn đàn này rất hấp dẫn,quý nhất là có nhiều cao thủ đã nhiệt tình trao đổi trợ giúp để anh em kỹ thuật chúng ta ngày càng tiến bộ.Theo tôi,tham gia diễn đàn có đủ mọi trình độ-nên các ý kiến của các cao thủ dù ở góc độ nào cũng rất cần cho anh em muốn tìm tòi học hỏi.Vì vậy,mong Que Duong,Vinh Nha Trang,Lan Huong (và một số anh khác nữa)Hãy tiếp tục trao đổi như vừa qua,ở góc độ người học tập,tôi thấy ý kiến nào của các anh chị điều rất bổ ích.Vì vậy,đừng vì sự hiểu lầm nào đó mà làm cho diễn đàn mất đi nhiều kiến thức quý cho những người học hỏi như chúng tôi.
            Tất cả vì sự tiến bộ của Điện tử Việt Nam
            |

Comment

Em cũng vậy và rất rất mong anh chị thành thật trong kỹ thuật như giới thiệu sơ đồ chạy được hoặc các anh chị đã lắp ráp và thử chạy được, chứ đừng không nói có làm em...thử lại mệt lắm.
              Thêm nữa là không nên bè phái, hè nhau "ném đá bẩn" người dám "hỏi khó" bạn mình một vấn đề nào đó mà không chịu giải quyết bằng sự khôn khéo và nhất là mod. phải công tâm, để diễn đàn sống lâu sống mạnh thì nên tránh các vấn đề nhạy cảm đó.
              Lời thật, nếu thấy không thích hợp thì xóa.

Comment

Không có chuyện gì lớn đâu, Mod Quế Dương "thẳng tính" nên xử sự rất gay gắt nhưng không có ý gì khác, anh em cứ việc đóng góp cho diễn đàn ngày càng mạnh lên. Lỡ sai thì tự sửa, chưa tự sửa được thì có ... anh em sửa. Lo gì.

Về việc thu sóng FM bằng tuner TV, thực chất là người ta vẫn đang làm đấy thôi. Trong cái SONY ST-P909-Tuner mà Lan Hương sẽ trao cho một "bạn cao tần" chủ nhật này, nó dùng ... tuner TV Sony các bạn ạ.

Việc người ta "độ" cái Tuner này như thế nào để mà ghi là : FM/TV/MPX Tuner, thì Lan Hương sẽ có dịp nói trong thời gian tới đây.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                  Không có chuyện gì lớn đâu, Mod Quế Dương "thẳng tính" nên xử sự rất gay gắt nhưng không có ý gì khác, anh em cứ việc đóng góp cho diễn đàn ngày càng mạnh lên. Lỡ sai thì tự sửa, chưa tự sửa được thì có ... anh em sửa. Lo gì.

Lan Hương.
                  Để từ từ xem, trước nay em chỉ lướt xem nay mới dám rón rén vô, thấy gương httung nên em sợ lỡ sau này có câu hỏi hoặc trả lời nào hơi bị chạm tự ái các anh chị xin các anh chị tha cho ném đá em bẩn hết cả diễn đàn.

Comment

các pác ơi,sao em tìm hoài cái mạch thu & fat để em chế cái tai nghe không dây cho máy nghe nhạc mà tìm hoài chẳng thấy đâu cả,các bác có mạch thu không cho em xin với,em thì không học điện tử nhưng rất tích chế mấy cái hay hay như thế,các bác có thể giúp em được chứ ạ?????Em xin đa tạ trước

Comment

co ai biết pll và vco nên dùng loại ic nào ko,mình mới vào nghề nên ko rành lắm.thank

Comment

bác quếdương và chị lan hương có thể cho em hỏi kinh nghiệm vẽ mạch in đc ko ạ. có cần lưu ý j khi vẽ ko? kích thước đường mạch phải chú ý điều j ạ. em từng đọc bài viết của bác quế dương nói là vẽ cái này khó lắm mà tìm mãi ko thấy đâu cả. tiên đây em hỏi luôn

Comment

minh hỏi thêm, trong bộ trộn trung tần hình và trung tần tiếng nó có tao ra tín hiêu fax không? ngoài ra nó có fax với tín hiệu nào khác ngoai if hình và if tiếng nữa không?

Comment

Bác Quế Dương cho em hỏi chút là đưa tay vào gần anten phát có khả năng làm trôi tần số dao động hay không ?
                            ​Cảm ơn bác !

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Bác Quế Dương cho em hỏi chút là đưa tay vào gần anten phát có khả năng làm trôi tần số dao động hay không ?
                              ​Cảm ơn bác !
                              Tùy vào thiết kế của mạch. Những mạch dùng IC thì hầu như ko trôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

trongnhan007 Tìm hiểu thêm về trongnhan007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X