Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát FM + Radio = máy bộ đàm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cái tụ xoay này mình lấy trong phần cao tần trong đài FM
    các mạch phát FM bây giờ toàn là tụ 2 chân, cho mình hỏi cái tụ 4 chân này có dùng đc ko ?
    Nếu đc thì chỉ cho mình 2 chân của cái tụ này
    thank nhùi nha !
    Cái "kí "nó như thế nào ý nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
      Tôi cũng nhất trí vậy. Có lẽ mỗi luồng ta nên thống nhất trước là dành cho amater hay prof. thì hơn. tránh làm loangxx hay làm rối chủ đề.

Và dành cho dân amater thì tôi có kiếm đc mạch thu FM siêu đơn giản đây. Mời các bạn lắp thử rồi giúp tôi lắp với nhé

Cuộn L dùng dây 1 ly cuộn trên lõi không khí 4mm

Bao nhiu vòng vậy bác Em là Amater xin bác chỉ bảo tận tình

Comment

anh Dung06 và các sư huynh ơi.Đệ mới tìm hiểu về các mạch điện ứng dụng và đặc biệt là mạch thu và phát FM nhưng em làm hoài mà ko được gì cả(chỉ phát được từ miệng lên tai thôi không phát và thu qua máy được).hic
        Anh chị nào đã từng làm rồi thì cho em xin bản mẩu phát sóng FM được không(cái mà anh chị làm hoạt động được rồi mà không cần dùng tới ấy) để em về nghiên cứu và phát triển thêm.hihi em thích quá mà làm không được.
        Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị.
        Xmentimtinhyeu@yahoo.com
        Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Các cao nhân cho tôi hỏi là :
          Có khi nào nó dùng mạch phát sóng để thu sóng không nhỉ.Tôi có sưu tầm được 1 mạch thu sóng nhưng nếu nhìn kĩ thì nó giống cái mạch phát đến 95% về cấu tạo.Mà cái mạch này có dùng dể thu FM được không nhỉ (AM là chắc chắn được ).Trong mạch có 1 khung LC thì chon L lớn C nhỏ hay L nhỏ C lớn thì nó chọn tần tốt hơn.
          Attached Files

Comment

Trong 1 machj phát sóng thì nó luôn phát ra các sóng hài .Vậy phải chọn thông số hay cấu tạo mạch như thế nào để hài chính có công suất và phát xa nhất.Mong các cao nhân chỉ giúp.

Comment

Nghiên cứu ráp cái máy sóng ngắn đi. Giang hồ đồn đại máy sóng ngắn của quân đội chỉ 15W mà gọi từ bắc vào nam vô tư.
              Nam chuồn Hà lủi Hải Phòng bay
              Hà Tây anh dũng trốn ban ngày
              Thanh Hóa mất mùa xin ở lại
              Nghệ An thấy vậy cũng giơ tay

Comment

mình đang làm 1 cái mạch phát fm dùng điện 1.5v, mình cũng đang làm cái mạch thu kia, nhưng đi khắp chợ giời ko thấy con BF199, đành thay con tương đương (con C547)nhưng thấy ko chạy đc, ai giúp với !

Comment

Nguyên văn bởi ho cop Xem bài viết
                  các mạch phát FM bây giờ toàn là tụ 2 chân, cho mình hỏi cái tụ 4 chân này có dùng đc ko ?
                  thank nhùi nha !
                  Con tụ này có đến 5 chân ra đấy. 2 chân mà bạn bảo chỉ là chân nối chung của 4 cái tụ xoay thôi, còn 4 chân kia chính là 4 con ốc vít. Xem con ốc nào nối với bộ bản tụ nhiều lớp thì nó dành cho AM, bộ tụ mỏng hơn dành cho FM
                  |

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                    Các cao nhân cho tôi hỏi là :
                    Có khi nào nó dùng mạch phát sóng để thu sóng không nhỉ.Tôi có sưu tầm được 1 mạch thu sóng nhưng nếu nhìn kĩ thì nó giống cái mạch phát đến 95% về cấu tạo.Mà cái mạch này có dùng dể thu FM được không nhỉ (AM là chắc chắn được ).Trong mạch có 1 khung LC thì chon L lớn C nhỏ hay L nhỏ C lớn thì nó chọn tần tốt hơn.
                    Hóa ra là sơ đồ máy thu siêu tái sinh, nó là mạch phát sóng nhưng "chế" thêm để thành máy thu sóng đó.....Muốn biết nguyên lý thì...hỏi tiếp.
                    Máy thu siêu tái sinh thu được tín hiệu FM nhưng cần độ di tần cao, cho bác vài cái links xem chơi:
                    http://www.youritronics.com/one-tran...e-fm-receiver/
                    http://www.somerset.net/arm/fm_only_...tor_radio.html
                    http://www.vk2zay.net/article/195
                    Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                    Xin hỏi bác làm được chưa .Bác phát sóng viba tần số >1 GHz bằng cách nào vậy ? Bảo tui với .
                    http://dientuvietnam.net/forums/show...900#post170900
                    Ráng tập khiêm tốn dễ học bạn hơn.
                    Last edited by muaban; 28-03-2009, 20:08.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

Nguyên văn bởi laolao Xem bài viết
                      Nghiên cứu ráp cái máy sóng ngắn đi. Giang hồ đồn đại máy sóng ngắn của quân đội chỉ 15W mà gọi từ bắc vào nam vô tư.
                      Đúng. Với điều kiện làm việc với tín hiệu "mọt sờ"
                      Nội: Tịch tè
                      Ngoại: "Đi Đa"
                      Còn với tiếng nói. . . thử rồi sẽ biết. . . gào khan cả cổ. . . dò chai cả tay. . . ngồi mỏi cả . . .
                      Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi ho cop Xem bài viết
                        thank nhùi nha !
                        Trong máy thu:
                        Tụ xoay cộng hưỡng, thường thì dùng một cặp, một cho sóng mang, một cho dao động nội.
                        Còn trường hợp dùng đơn (1 cái) thì thường trong trường hợp cho sóng cố định (máy chỉ thu tần số chọn trước).
                        Thường trong máy radio AM/FM dùng tụ xoay thì trong tụ xoay thường có:
                        - 2 cái cho sóng AM và 2 cái bán chỉnh (cũng là tụ xoay nhưng chỉnh bắng tuavít).
                        - 2 cái cho sóng FM và 2 cái bán chỉnh (cũng là tụ xoay nhưng chỉnh bắng tuavít).
                        Chúc vui.

Comment

mấy bác giúp em với.Em đang lam may fat FM micro ko dây.mạch thì em đã có.chỉ còn phần mô phỏng.Em tìm mãi trong proteus ma ko thấy co cái nào là eletret micro.bác nào biết hướng dẫn em cái

Comment

Nguyên văn bởi vanasaki Xem bài viết
                            mấy bác giúp em với.Em đang lam may fat FM micro ko dây.mạch thì em đã có.chỉ còn phần mô phỏng.Em tìm mãi trong proteus ma ko thấy co cái nào là eletret micro.bác nào biết hướng dẫn em cái
                            cái này trong proteus không có đâu , Proteus bạn chỉ mô phỏng 1 số mạch đơn giản hay Vi điều khiển thì còn được !
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                              cái này trong proteus không có đâu , Proteus bạn chỉ mô phỏng 1 số mạch đơn giản hay Vi điều khiển thì còn được !
                              Nếu ko có thì em nên dùng phần mềm nào để mô phỏng? nhờ bác queduong trả lời gấp cho em với. Em đang làm đồ án.thanks bác nhiều

Comment

Anh queduong co the cho em email cua anh để hỏi một số vấn đề trong mach fm của em được ko ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtam Tìm hiểu thêm về minhtam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X