Thông báo

Collapse
No announcement yet.

năng lượng gió

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• năng lượng gió

các bác có ai co tài liệu về năng lương gió khôn giúp minh với hay là cùng trao đổi với mình cũng đươc mình đang làm đang làm đố án tốt nghiệp vế năng lương gió và thi công một cái ô hình gió kiểu trục đứng,các bác có tài liệu gì mình cùng chia sẽ nha.với lại bác nào rành giải thích dùm em nguyên lí hoạt động của cái quạt mà mình làm máy phát đi,và có tài liệu của cái mô hình này nữa nha.
    Attached Files

he he.
    Hệ sức gió đơn giản thế này thôi hả bác ? Cái này em đoán là động cơ hoạt động như kiểu máy phát đơn thuần. Đầu ra là điện áp nếu có gió làm cánh quay !

Bác chuyển sang nạp vào bộ nguồn dự trữ mà sài như ắc quy, rồi làm gì thì làm.

Nhưng hệ như thế này thì đơn giản quá. Bác sang dieukhien.net có một bài cơ bản về hệ sức gió đấy.

Còn làm như hình của bác thì đơn giản quá.

Comment

Hi
      Tôi đang nghiên cứu về năng lượng gió nên có một vài tài liệu về lĩnh vực này, ai quan tâm thi cung cấp địa chỉ email tôi gởi cho. Ah bữa trước tôi có up lên rapidshare, lên đó mà down về.
      Bên diễn đàn dieukhien.net anh Thevane viết mấy bìa cũng khá hay nhưng tôi ko hiểu sao anh ko viết tiếp nữa
      http://rapidshare.com/files/74886441...ergy_Ebook.rar
      http://rapidshare.com/files/85573570...hesis.pdf.html
      Biển học vô bờ

Comment

Hiện giờ năng lượng gió ở Việt Nam đã có rất nhiều người nghiên cứu, đây là một lĩnh vực rất rộng bao gồm: điện, điện tử, tự động, cơ khí, xây dựng, kinh tế... Em mới nghiên cứu để làm đồ án (hệ thống nhỏ) khó thật đấy. Tài liệu của anh chỉ toàn tiếng Anh thôi, tiếng Việt thì chưa ai viết cả. Em có thể tham khảo một số bài viết của anh Thevane để hiểu sơ về hệ thống: http://www.dieukhien.net/vn/index.php?arid=451
        Biển học vô bờ

Comment

turbine gió trục đứng

các bác có bác nào có tài liệu về tủbine gió trục đứng không cho em xin với,em đang lam cái này mà bí wá hà.voi lai nguyen lí phát điện của cái quạt này em giải thich chưa rỏ được bác nào chỉ giúp với
          Attached Files

Comment

bác Cao Tuân hỏi về nguyên lý phát điện của cái quạt này là sao?

Comment

Khai thác năng lượng gió là nguồn nguyên liệu sạch hiện nay được nhiều nhà nghiên cứu quan tâm!
              Riêng chuyển năng lượng gió thành năng lượng điện thì:
              1. Sơ đồ khối phải là: Máy phát (Dinamo phát ra dòng AC) - Chỉnh lưu thành DC - Nạp Ắc quy - Biến đổi DC thành AC và nâng áp cung cấp cho tải.
              2. Chọn được mô hình cánh quạt nhận năng lượng gió phù hợp (hiện nay xu hướng thiết kế dạng tuốc bin gió trục đứng).
              3. Kết cấu cơ khí phù hợp với công suất thiết kế để có giá thành hợp lý (Chiều cao Chân đế, máy phát, bộ ổn định tốc độ, bộ thoát tải ...)
              Tôi cũng đang tìm hiểu về vấn đề này, rất mong các bạn cùng sở thích trao đổi thêm.

Comment

Về nguyên lý hoạt động của máy phát điện nhờ năng lượng gió như trên là:
                Về Cấu Tạo:
                1. Vỏ máy phát (Dinamo) gắn liền với cánh tuốc bin gió được gọi là roto có gắn các cực nam châm vĩnh cửu.
                2. Thân máy phát có các cực bằng thép kỹ thuật điện bên trong có quấn cuộn dây cảm ứng gọi chung là Stato.
                Về nguyên lý làm việc:
                Khi roto quay từ thông của các cực nam châm quét ngang qua các cực trên stato làm cuộn dây trên stato sinh ra sức điện động cảm ứng. Tuỳ tốc độ quay của roto mà sdđ sinh ra lớn hay nhỏ.(giống như dinamo trên xe đạp).
                Vì n = 60f/P Trong đó P là số cực từ, n là số vòng quay cùa rot0, f là tần số. Chính vì n thay đổi liên tục theo tốc độ gió vì vậy f cũng thay đổ liên tục. Đây là điểm đặc trưng nhất của máy phát điện dùng năng lượng gió.
                Sơ bộ như vậy! Bạn nghiên cứu thêm nha!
                Chúc thành công!

Comment

Em thấy cái này rất hay, muốn làm phát lắp cho đồng bào vùng sâu vùng xa luôn. Nhưng:

Mạch nạp điện cho Accu rồi nghịch lưu từ 12Vdc của accu lên 220 như nào để hiệu suất cao nhất?

Tận dụng cái quạt trần làm máy phát thì công suất được khoảng bao nhiêu Watts? Giải pháp thay thế bằng cách khác?

Làm cái cánh hứng gió trục đứng thì đúng là hay, vì không phải làm bộ phận đuôi xoay định hướng cho cánh quạt như các kiểu khác. Kiểu này cũng đơn giản và rẻ tiền, như trên em xem hình thấy nó dùng tôn lá hàn lại (hàn bằng thiếc được các bác ạ, ở nhà vẫn hàn thùng tôn kiểu này, rất rẻ tiền). Nhưng liệu có đảm bảo độ bền và an toàn không (hoạt động ngoài trời liên tục, nước mình mưa gió liên miên, vả lại gió to quá nó rụng ra bay vào người thì nguy ...)?

Em có dự định lâu dài sẽ phát triển cái này tận dụng nguồn năng lượng sạch to lớn ở đất nước đầy nắng gió của em. Mong được hợp tác với các bác cùng lý tưởng.

Comment

Các bác lưu ý, tạn dụng cái quạt trần chỉ là dùng cái vỏ của nó thôi, còn ruột thì khác nhé. trong ảnh,

thì sát rìa ngoài là dãy nam châm vĩnh cửu.

Trục đứng có cái lợi là đơn giản song, lại bất tiện khi cần điều chỉnh tốc độ. Cách này mà chạy trong bão thì thôi rồi. Còn cách trục ngang thì có thể thay đổi độ lệch của trục với hướng gió nhằm ổn định hơn tốc độ trục.

Ngoài ra phần điểu khiển bộ nạp, còn phải tính đến hộp điển trở tải phụ. Khi ăcs quy đầy, bộ nạp không hoạt động, cánh quạt quay không tải có thể có tốc độ rất lớn, gây hỏng hệ thống. Khi đó ta phải cho đầu ra của máy phát chạy tải là điện trở công suất lớn để ổn định hệ thống.

điện trở này có thể ngâm trong bình nước nóng để lấy nước nóng sử dụng

PT.
                    Núi cao bởi có đất bồi
                    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                    Muôn dòng sông đổ biển sâu
                    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                      Các bác lưu ý, tạn dụng cái quạt trần chỉ là dùng cái vỏ của nó thôi, còn ruột thì khác nhé. trong ảnh,

thì sát rìa ngoài là dãy nam châm vĩnh cửu.

PT.
                      Em không thạo lắm, nhưng em nhớ là trong quạt trần có rất nhiều nam châm vĩnh cửu.
                      Cảm ơn các kinh nghiệm quý báu của bác PhanTa

Comment

Trong quạt trần không có nam châm vĩnh cửu!
                        Nếu các bạn thấy ai đã từng dùng quạt trần, chế tạo máy phát điện dùng năng lượng gió thì post lên để cùng trao đổi về cấu tạo và nguyên lý làm việc nhé!
                        Tôi đang tìm kiếm mẫu máy phát điện dùng năng lượng gió mà chưa được. Rất mong anh em nào đã thấy hoặc đã làm, giúp đỡ.
                        Chân thành cảm ơn!
                        Last edited by phanbaoson; 04-02-2008, 18:20.

Comment

ban hay sử dụng diamo phat dien bang nam cham vinh cưu tư 0.5 - 1kw, diện 220v neu su dung may động lực để kéo, đưa vao sức gió thi khoảng 50 - 80 v, sử dụng tụ 500 mi de on dinh, duy tri khi gio giảm, sử dụng on ap 12 von nap xe hoi dẻ nap vao bình ( minh da lam roi), hieu qua rat tot

Comment

(ban hay sử dụng diamo phat dien bang nam cham vinh cưu tư 0.5 - 1kw, diện 220v neu su dung may động lực để kéo, đưa vao sức gió thi khoảng 50 - 80 v, sử dụng tụ 500 mi de on dinh, duy tri khi gio giảm, sử dụng on ap 12 von nap xe hoi dẻ nap vao bình ( minh da lam roi), hieu qua rat tot )

Chào bạn cuongbl ! May quá ! Bạn đã làm thành công rồi phải không? Bạn có thể cho xin một số thông số về máy phát bạn đã làm không? (như thông số quạt gió, độ cao chân đế, ổn định tốc độ, thoát tải khi gió lớn, Bộ nạp .....).
                            Chân thành cảm ơn!

Comment

em đang làm đồ án chuyên ngành với đề tài "may phát điện dùng năng lượng gió".Anh co thể share cho em tài lieu về đề tài này,cách chế tạo,cũng như làm cách nào để tạo giữ cho dòng điện ổn định để hòa với mạng điện nhà nước?Em rất mong anh se giúp đỡ.Chờ hồi âm của anh.Chân thành cảm ơn anh.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangviettua Tìm hiểu thêm về hoangviettua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X