Thông báo

Collapse
No announcement yet.

năng lượng gió

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Để nghiên cứu toàn diện về vấn đề này thì chúng ta phải thực hiện được :
    - Tài nguyên về gió : ở đâu, tháng nào, tốc độ gió, cao trình sử dụng, ...
    - Các nước đã sử dụng máy móc loại nào, tính chất kỹ thuật ra sao,
    - Ứng dụng vào việt nam loại nào, kỹ thuật phù hợp chưa hay còn phải cải tiến
    -
    còn sử dụng choi thì dễ quá mà ra chợ trời mua lắp lên là xong ngay.
    giữ và ổn định điện dễ hơn ổn định gió : điện ra từ 50-80 v, nắn sử dụng tụ 5000F để lưu tạm, khi gió giảm, sử dụng ổn áp xạc bình là OK rồi

Comment

năng lượng gió

Nguyên văn bởi dovancuongbl Xem bài viết
      Để nghiên cứu toàn diện về vấn đề này thì chúng ta phải thực hiện được :
      - Tài nguyên về gió : ở đâu, tháng nào, tốc độ gió, cao trình sử dụng, ...
      - Các nước đã sử dụng máy móc loại nào, tính chất kỹ thuật ra sao,
      - Ứng dụng vào việt nam loại nào, kỹ thuật phù hợp chưa hay còn phải cải tiến

Bạn phát biểu có phần đúng, nhưng thừa.

- Ứng dụng vào việt nam loại nào, kỹ thuật phù hợp chưa hay còn phải cải tiến : đây đúng là cái đang cần tìm tòi nghiên cứu để xác định phương thức cụ thể.

- Tài nguyên gó mỗi nơi mỗi khác --> quỹ năng lượng gió tiềm tàng, thời gian, tốc độ gió, cao trình sử dụng v.v... cũng khác. Nghiên cứu toàn diện về năng lượng gió là việc của quy mô khác, cấp độ khác.

- Anh em ở đây tự đánh giá được tài nguyên gió, địa hình, thời tiết nơi mình ở --> quan tâm và tìm cách khai thác nó. Việc nghiên cứu tổng thể không được đặt ra ở đây, vì nó thuộc về bài toán năng lượng quốc gia mà không phải (và không thể) là của dientuvietnam.net.

Nguyên văn bởi bxngoc
      ... Khu vực tớ ở gió từ cấp 1 đến 12 lúc nào cũng có. Tớ không có tham vọng dùng điện gió để chạy máy lạnh mà chỉ cần nạp vào bình acqui lúc cúp điện mang ra xài.
      Chúng ta chỉ có thể đề cập ở khía cạnh liệu pháp chứ không phải là chiến lược.

- còn sử dụng choi thì dễ quá mà ra chợ trời mua lắp lên là xong ngay.
      giữ và ổn định điện dễ hơn ổn định gió : điện ra từ 50-80 v, nắn sử dụng tụ 5000F để lưu tạm, khi gió giảm, sử dụng ổn áp xạc bình là OK rồi
      Bạn nói nghe dễ làm sao. Nhiều anh em đã lục tung thị trường mà đâu đã tìm được cái sử dụng ra hồn ? Bộ 800W của Âu Châu dùng rất "mát trời" thì giá hơn 1000 EU, nghe đã ... kinh. Một số anh em đành dùng magnetto (máy phát điện dùng nam châm vĩnh cửu) và ... thất bại thảm thương.

Nguyên văn bởi giang_coi
      ... mua máy phát của Tàu ngoài chợ giời, loại này dùng cho thủy điện nhỏ, công suất khoảng 0,5 KW, nam châm vĩnh cửu siêu mạnh, vòng quay cực thấp (thủy điện mà).
      Nguyên văn bởi kekhukho
      dùng magnetto cho hệ thống phát điện bằng sức gió tôi cũng đã mắc phải rồi. Lúc trước ra chợ giời mua một cái máy phát điện thủy lực 500W, về chế lại. Dùng khí nén thổi, chạy vù vù, đem đồng hồ ra đo 180V nhưng mà tôi phải dùng hệ thống dây thép để neo cái "máy phát" của tôi lại. Thấy ngon ăn quá mua thêm linh kiện về định lắp mạch điều áp (chưa ráp), thêm 2 bóng 110V-40W về thử. Lắp bóng vào, lấy khí thổi, ẹc chạy không nổi, đèn chỉ chớp một phát rôi tối thui. Dự án chết.
      Bạn dovancuongbl hình như không thèm đọc bài à ? Hic.
      Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

Minh mo tả lại cai mà minh đã làm nhé :
        - Diamo 220v nam châm vĩnh cửu, đường kinh 12cm.
        - cột sắt O 60 lắp cao hơn mái nhà 1,5m
        - cánh quạt rộng 20cm, dài 50 cm
        - lắp thêm duôi và cản để xoay theo chiều gió.
        Hoàn chỉnh :
        - gió bình thường phát ra 50 v
        - lưu, nắn xạc.
        chú ý :
        - Tải càng nặng thì quay càng nặng
        - tải nhẹ, nạp liên tục tốt hơn.
        chúc thành công

Comment

nên post một ít hình ...

Minh mo tả lại cai mà minh đã làm nhé :
          - Diamo 220v nam châm vĩnh cửu, đường kinh 12cm.
          - cột sắt O 60 lắp cao hơn mái nhà 1,5m
          - cánh quạt rộng 20cm, dài 50 cm
          - lắp thêm duôi và cản để xoay theo chiều gió.
          Hoàn chỉnh :
          - gió bình thường phát ra 50 v
          - lưu, nắn xạc.
          chú ý :
          - Tải càng nặng thì quay càng nặng
          - tải nhẹ, nạp liên tục tốt hơn.
          chúc thành công
          Lan Hương xin bổ sung một số ý :

1/. Máy phát dùng nam châm vĩnh cửu thì không phải là dynamo.

2/. Chỉ tiêu chủ yếu của máy phát phong điện là tốc độ trung bình (RPM) + công suất + moment khởi động tối thiểu + điện áp và cường độ dòng điện ở tốc độ trung bình + tổng khối lượng và thể tích.

Không ai nói : "Diamo 220v nam châm vĩnh cửu, đường kinh 12cm" như bạn cả.

Bạn nên post một ít hình lên để mọi người học hỏi với.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Chào các bạn, mình là thành viên mới của diễn đàn, rất mong được các bạn giúp đỡ.
            Mình đang nghiên cứu chế tạo chiếc máy phong điện cho gia đình dạng trục đứng, lên đây tìm hiểu thêm, mong được các bạn giúp đỡ.

Mình định mua chiếc máy thủy điện nhỏ về chế lại để dùng sức gió mà không biết có khả thi không.

Ý tưởng của mình là không dùng cánh quạt khổng lồ như các máy phong điện mà các bạn vẫn thường thấy, mà mình dùng chính cái quạt hút gió trên nóc nhà của mình để làm quay tuabin.

Phương pháp này có ưu điểm là ko cần điều chỉnh hướng gió, vì quạt hút có hình tròn, bất kể gió hướng nào thì cũng quay tốt.

Bình thường như các bạn biết đấy, nhìn lên cái quạt hút trên nóc nhà, xưởng cứ quay tít dù gió không mạnh. Nhưng khi ứng dụng nó vào việc phát điện (chịu tải) thì không biết có khả thi không.

Mình muốn nhờ các bạn giúp đỡ đóng góp ý kiến.

Trung bình nhà mình dùng khoảng 3-5kw/h, như vậy thì mua loại nào về chế tác thì có thể có được công suất như vậy.

Mình rất thán phục những kiến thức mà bạn Lan Hương chia sẻ trên diễn đàn.
            Mình mong được bạn đóng góp ý kiến.

rất mong được sự đóng góp của các bạn trên diễn đàn

kiemhb2007@yahoo.com
            Last edited by nhathung1101; 30-07-2008, 14:54.
            Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi.

Comment

Nguyên văn bởi kiemhb Xem bài viết
              Chào các bạn, mình là thành viên mới của diễn đàn, rất mong được các bạn giúp đỡ.
              Mình đang nghiên cứu chế tạo chiếc máy phong điện cho gia đình dạng trục đứng, lên đây tìm hiểu thêm, mong được các bạn giúp đỡ.

Mình định mua chiếc máy thủy điện nhỏ về chế lại để dùng sức gió mà không biết có khả thi không.

Ý tưởng của mình là không dùng cánh quạt khổng lồ như các máy phong điện mà các bạn vẫn thường thấy, mà mình dùng chính cái quạt hút gió trên nóc nhà của mình để làm quay tuabin.

Phương pháp này có ưu điểm là ko cần điều chỉnh hướng gió, vì quạt hút có hình tròn, bất kể gió hướng nào thì cũng quay tốt.

Bình thường như các bạn biết đấy, nhìn lên cái quạt hút trên nóc nhà, xưởng cứ quay tít dù gió không mạnh. Nhưng khi ứng dụng nó vào việc phát điện (chịu tải) thì không biết có khả thi không.

Mình muốn nhờ các bạn giúp đỡ đóng góp ý kiến.

Trung bình nhà mình dùng khoảng 3-5kw/h, như vậy thì mua loại nào về chế tác thì có thể có được công suất như vậy.

Mình rất thán phục những kiến thức mà bạn Lan Hương chia sẻ trên diễn đàn.
              Mình mong được bạn đóng góp ý kiến.
              Nếu bạn mua máy phát thủy điện nhỏ về cải tạo lại một chút là ok .còn ý tưởng dùng quat thông gió trên nóc nhà thay cho cánh tua bin gió là không khả thi.bởi vì cái quạt đó quay được là do sự đối lưu của không khí .do vậy lực tác động rất yếu,quán tính quay yếu không thể kéo nổi máy phát.trừ khi bạn sử dụng loại máy phát có công suất rât nhỏ (cái củ phát của xe dạp dùng để làm sáng đèn buổi tối.)
              Nếu bạn dùng công suất từ 3-5 kw thì cũng nên mua củ phát khoảng 5kw .nhưng quan trọng nhất là ở địa phương bạn ở có nhiều gió hay không ?nếu lượng gió yếu và không đều thì nên có hệ thống ắc qui tương đối lớn.theo tôi nếu bạn ở gần biển hoặc khu vực có gió thường xuyên thì nên sử dụng phong điện .còn không thì nên nghĩ hướng khác chứ mua sắm thiết bị sau đó để ngắm thì lãng phí lắm.ví dụ điện mặt trời ,hay nhiệt điện...chúc bạn thành công.
              Nhất cần thiên hạ vô nan sự
              Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

Cảm ơn bác ANSANCITY đã góp ý cho em. Nhà em cao hơn hẳn so với các nhà cùng khu vực, khi leo lên sân thượng lúc nào em cũng thấy gió vù vù, cũng có lúc gió chỉ nhè nhè, nhưng hầu như ko kúc nào là ko có gió.
                Bác nè, nếu như bác nói thì cái quạt hút thông gió ko có khả thi à, buồn ghê. Nhưng chắc chắn em vẫn thử, nếu cần em sẽ dùng một tổ hợp quạt thông gió để kéo máy phát được không bác?
                Vì đơn giản em thấy nếu gắn thêm vài cái quạt thông gió trên nóc nhà thì trông cũng đẹp đấy chứ.

Comment

Động cơ gió kiểu hỗn hợp.

Nguyên văn bởi kiemhb Xem bài viết
                  Cảm ơn bác ANSANCITY đã góp ý cho em. Nhà em cao hơn hẳn so với các nhà cùng khu vực, khi leo lên sân thượng lúc nào em cũng thấy gió vù vù, cũng có lúc gió chỉ nhè nhè, nhưng hầu như ko kúc nào là ko có gió.
                  Bác nè, nếu như bác nói thì cái quạt hút thông gió ko có khả thi à, buồn ghê. Nhưng chắc chắn em vẫn thử, nếu cần em sẽ dùng một tổ hợp quạt thông gió để kéo máy phát được không bác?
                  Vì đơn giản em thấy nếu gắn thêm vài cái quạt thông gió trên nóc nhà thì trông cũng đẹp đấy chứ.
                  Sao buồn nhỉ. Bất cứ một nguồn tài nguyên gió nào cũng có thể sử dụng tốt, kể cả đối lưu, miển là có cách trộn chúng vào nhau.

Động cơ gió kiểu hỗn hợp dười đây cho phép sử dụng năng lượng gió với hiệu suất cao hơn hẳn so với kiểu động cơ gió cánh quat "hở".

Chúc bạn thành công.

Thân ái.

Lan Hương.
                  Attached Files

Comment

Động cơ gió kiểu hỗn hợp (mẫu 2)

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                    Và đây là mẫu tương tự, nhưng có chế độ khí động tốt hơn nhiều, dùng cho chế độ gió không đồng đều, Max tốc độ (gió) và min tốc độ cách nhau quá xa.

Chúc bạn thành công.

Thân ái.

Lan Hương.
                    Attached Files

Comment

Sao buồn nhỉ. Bất cứ một nguồn tài nguyên gió nào cũng có thể sử dụng tốt, kể cả đối lưu, miển là có cách trộn chúng vào nhau.
                      Nhưng trước khi trộn vào nhau thì cân nhắc hiệu quả. Việc dùng đối lưu của thông gió nhà ở thì có được bao wats mà làm.

PT.
                      Núi cao bởi có đất bồi
                      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                      Muôn dòng sông đổ biển sâu
                      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

em thấy đây cũng là một giải pháp rất hữu ích trong thời kì giá các loại nhiên liệu đang rất cao và dần cạn kiệt, ngoài ra phát điện gió có thể làm với quy mô nhỏ phục vụ cho hộ gia đình hoặc vài hộ gia đình mà chi phí cũng không cao lắm. hệ thống này sử dụng năng lượng sạch, có thể sử dụng tốt ở những vùng đồi núi cao, những vùng nghèo khó mà hệ thống điện lưới không dẫn đến được. CHÚC CÁC BÁC THÀNH CÔNG.

Comment

Và đây là mẫu tương tự, nhưng có chế độ khí động tốt hơn nhiều, dùng cho chế độ gió không đồng đều, Max tốc độ (gió) và min tốc độ cách nhau quá xa.

Chúc bạn thành công.

Thân ái.

Lan Hương.

Cảm ơn bạn Lan Hương nhiều nhé, mình đang thử nghiệm thôi, mình hy vọng là sẽ thành công.
                          Nếu thành công thì đây là một giải pháp cực tốt cho đèn chiếu sáng trên các nẻo đường phải không bạn.

Như mô hình hỗn hợp bạn Lan Hương post ở trên mình chưa hiểu về nguyên lý của nó lắm
                          Bạn có thể giải thích đôi chút giúp mình được không?

Tại sao lại phải dùng loa hướng gió.
                          Mình đang nghiên cứu về bánh đà để phụ trợ thêm lực quay tua bin, các bạn thấy thế nào?
                          Đương nhiên là cái quạt thông gió kia phải cải tiến theo ý muốn của mình rồi, như những cái trên thị trường có bán thì rất yếu, ko đủ lực làm quay tuabin.

Bạn nghĩ sao khi mình thiết kế cái quạt thông gió kia thật lớn, vành đáy của nó là một vòng tròng bằng sắt có trọng lượng nặng hơn nhiều so với quạt chỉ dùng để thông gió. Mục đích này mình muố tạo ra lực bánh đà.
                          Các bạn cho ý kiến giúp mình nhé.

Cảm ơn nhiều.

theo các bạn thì dùng phanh từ để điều tiết tốc độ gió khi gặp giông bão lớn có được không?
                          Hay là dùng phanh cơ tốt hơn.

Nhờ bạn Lan Hương giải thích thêm cho mình về nguyên lý hoạt động của động cơ hỗn hợp với nhé.
                          Cảm ơn bạn nhiều.

Bạn đúng là một thành viên xuất sắc.

Điều mà mình nghĩ là chúng ta chỉ cần chế tạo thành công chiếc máy phát điện từ gió có công suất từ 3 - 10kw dùng cho hộ gia đình thế là tuyệt với lắm.

Khi đó điện lưới Nhà nước chỉ dùng cho công nghiệp, sản xuất kinh doanh.

Bạn thấy không, khi lên đường cao tốc, lúc nào cũng có gió vù vù, một phần là gió tự nhiên, một phần là do các xe chạy tốc độ cao tạo ra. Mình thấy đây là một năng lương lượng rất lớn, nếu chúng ta thành công bằng phương pháp này thì tuyệt quá.

Động cơ gió kiểu hỗn hợp dười đây cho phép sử dụng năng lượng gió với hiệu suất cao hơn hẳn so với kiểu động cơ gió cánh quat "hở".

Chúc bạn thành công.

Thân ái.

Lan Hương.

Mình muốn hỏi bạn một chút về việc trữ năng. thông thường thì dùng Accu (ắc quy) để trữ năng. Sau đó dùng bộ đổi điện phải ko bạn, DC-AC để dùng. Nhưng phải cần bộ trữ năng như thế nào để đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng điện trong gia đình khoảng 3-5kw/h.

Cảm ơn Lan Hương.
                          Last edited by nsp; 30-03-2009, 19:13.

Comment

Nguyên văn bởi kiemhb
                            Tại sao lại phải dùng loa hướng gió.
                            Mình đang nghiên cứu về bánh đà để phụ trợ thêm lực quay tua bin, các bạn thấy thế nào?
                            Đương nhiên là cái quạt thông gió kia phải cải tiến theo ý muốn của mình rồi, như những cái trên thị trường có bán thì rất yếu, ko đủ lực làm quay tuabin.

Bạn nghĩ sao khi mình thiết kế cái quạt thông gió kia thật lớn, vành đáy của nó là một vòng tròng bằng sắt có trọng lượng nặng hơn nhiều so với quạt chỉ dùng để thông gió. Mục đích này mình muố tạo ra lực bánh đà.
                            Các bạn cho ý kiến giúp mình nhé.

Cảm ơn nhiều.
                            Loa hướng gió đấy là để hứng được nhiều gió hơn, khi đưa vào đường hẹp sẽ tăng tốc độ của luồng gió. Còn mục đích tạo ra lực bánh đà của bạn bằng cách đó, bạn có nghĩ rằng khi bánh đà dứng yên, nó cũng cần rất nhiều lực (gió to) để khởi động không?

PT.
                            Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi kiemhb
                              theo các bạn thì dùng phanh từ để điều tiết tốc độ gió khi gặp giông bão lớn có được không?
                              Hay là dùng phanh cơ tốt hơn.
                              Dùng "phanh" điện tử là tốt nhất, đáp ứng cực nhanh và tin cậy + rẻ và bền. Mạch điện có trong luồng "Lan Hương trả lời ..." Box Kỹ thuật cao tần, và được trích lại trong một bài của anh Stone_fman về Wind Turbine.

Nguyên văn bởi kiemhb
                              Nhờ bạn Lan Hương giải thích thêm cho mình về nguyên lý hoạt động của động cơ hỗn hợp với nhé.
                              Cảm ơn bạn nhiều.

Bạn đúng là một thành viên xuất sắc.
                              Động cơ gió hỗn hợp được Lan Hương thiết kế để tạo khả năng trộn các dòng năng lượng gió, tăng cường khí động (tốc độ gió) và tận dụng các dòng năng lượng đó. Đuôi "gió" nâng cao là để thuận lợi cho dòng khí đối lưu.

Động cơ gió hỗn hợp có thể nối nguồn đối lưu của hàng chục quả cầu gió. Ở CTy SX mũ bảo hiểm Sĩ Tâm tại Thanh Đa Q. Bình Thạnh, khi nối hơn chục quả cầu gom gió bằng các ống PVC đường kính 200 mm về ống trung tâm d = 1,25 m thì luồng gió "nóng" đạt tối thiểu 3,27 ms lúc trời ắng gắt (khi trời nắng to, mái tôn được hun nóng, tạo luồng khí đối lưu mạnh bốc lên cao, theo các cầu gom gió). Với tốc độ gió đó, khí đối lưu đã tạo công suất hơn 250W trên Alternator, đủ sạc cho 2 bình accu (tổng cộng 24V/200Ah).

Khi có gió lục địa buổi chiều, với loa gom gió d= 2,5m thì công suất ở Alternator lên đến 4 KW/220V, hệ thống tự động chuyển sang chế độ sử dụng AC trực tiếp đến gần 2h khuya.

Nguyên văn bởi kiemhb
                              Điều mà mình nghĩ là chúng ta chỉ cần chế tạo thành công chiếc máy phát điện từ gió có công suất từ 3 - 10kw dùng cho hộ gia đình thế là tuyệt với lắm.

Khi đó điện lưới Nhà nước chỉ dùng cho công nghiệp, sản xuất kinh doanh.

Bạn thấy không, khi lên đường cao tốc, lúc nào cũng có gió vù vù, một phần là gió tự nhiên, một phần là do các xe chạy tốc độ cao tạo ra. Mình thấy đây là một năng lương lượng rất lớn, nếu chúng ta thành công bằng phương pháp này thì tuyệt quá.
                              Ý của bạn giống với Lan Hương và nhiều người khác. Nhưng phải dùng động cơ gió cánh quạt kín hay nửa hở mới có kết quả cao được. Cao trình thấp khó có gió đủ mạnh nếu không "gom" gió.

Nguyên văn bởi kiemhb
                              Mình muốn hỏi bạn một chút về việc trữ năng. thông thường thì dùng Accu (ắc quy) để trữ năng. Sau đó dùng bộ đổi điện phải ko bạn, DC-AC để dùng. Nhưng phải cần bộ trữ năng như thế nào để đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng điện trong gia đình khoảng 3-5kw/h.

Cảm ơn Lan Hương.
                              Bạn muốn nói 3 - 5 KW (công suất) hay là 3 - 5 Kwh / ngày đêm ?

- Nếu là 3 - 5 KW (công suất) thì cần động cơ gió hỗn hợp cánh kín + loa gom gió đường kính 3m + Alternator 5 KW + cánh quạt 3 tầng (tầng đầu 3 cánh + tầng kế 5 cánh + tầng cuối 7 cánh) để sử dụng hoàn năng luồng khí áp.

- Nếu là 3 - 5 KWh / ngày đêm thì chỉ cần Alternator 500W + loa gom gió 1m + cánh quạt 2 tầng (3 cánh + 5 cánh, tất cả là số nguyên tố).

- Các tầng cánh turbine về sau càng tăng số cánh để tận dụng luồng khí tốc độ nhỏ đi.

- Tầng cánh tốc độ cao phải có ambrayage trượt. (xin xem mô hình)

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                              Loa hướng gió đấy là để hứng được nhiều gió hơn, khi đưa vào đường hẹp sẽ tăng tốc độ của luồng gió. Còn mục đích tạo ra lực bánh đà của bạn bằng cách đó, bạn có nghĩ rằng khi bánh đà dứng yên, nó cũng cần rất nhiều lực (gió to) để khởi động không?

PT.
                              Anh Phanta nói chính xác. Bánh đà nặng chỉ làm tăng quán tính của hệ thống và tăng moment khởi động, không có lợi cho động cơ gió.

Động cơ gió cần gọn nhẹ, thậm chí phải "cắt gọt" những thứ gì cắt gọt được.

Thân ái.

Lan Hương.
                              Attached Files

Comment

Động cơ gió hỗn hợp có thể nối nguồn đối lưu của hàng chục quả cầu gió. Ở CTy SX mũ bảo hiểm Sĩ Tâm tại Thanh Đa Q. Bình Thạnh, khi nối hơn chục quả cầu gom gió bằng các ống PVC đường kính 200 mm về ống trung tâm d = 1,25 m thì luồng gió "nóng" đạt tối thiểu 3,27 ms lúc trời ắng gắt (khi trời nắng to, mái tôn được hun nóng, tạo luồng khí đối lưu mạnh bốc lên cao, theo các cầu gom gió). Với tốc độ gió đó, khí đối lưu đã tạo công suất hơn 250W trên Alternator, đủ sạc cho 2 bình accu (tổng cộng 24V/200Ah).

- Nếu là 3 - 5 KWh / ngày đêm thì chỉ cần Alternator 500W + loa gom gió 1m + cánh quạt 2 tầng (3 cánh + 5 cánh, tất cả là số nguyên tố).
                                Nếu LH lấy khí nóng đối lưu từ vị trí cầu gió bằng các ống PVC, mà vẫn giữ nguyên các quả cầu gió thì đây là sự "lãng phí" lớn rồi. Và anh muốn hỏi LH, độ cao của ống trung tâm so với các quả cầu thế nào? Nếu các ống thu đi ngang thì việc sử dụng đối lưu sẽ kém hiệu quả. Còn ống trung tâm đủ cao để thu hiệu quả khí từ 10 ống xem chừng việc giữ cho nó đứng vững cũng là vấn đề về đầu tư.

* Thêm một ý nữa, quả cầu gió mà chúng ta thường dùng, nó quay chủ yếu là do gió bên ngoài chứ ít vì khí nóng đối lưu. Người ta làm vậy chẳng qua là để có khe hở cho khí nóng bay ra, và các cánh cầu là để tránh nước mưa bị thổi thẳng vào nhà thôi. Không tin bạn thử quan sát quả cầu vào trưa nắng oi ả, không gió và vào ban đêm mát mẻ có gió mát thì lúc nào cầu tít hơn.

Thực ra mấy số 3, 5 , 7 là số nguyên tố là do tình cờ thôi, mấy số lẻ đầu tiên trừ 1 ra mà, chứ yêu cầu không vì nguyên tố. Nếu LH thiết kế cho 4 tầng thì sẽ phải chon 9 cánh chứ không phải là 11 cánh đâu nhé.

PT.
                                Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangviettua Tìm hiểu thêm về hoangviettua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...