Thông báo

Collapse
No announcement yet.

:: Trợ giúp mạch đk động cơ có bảo vệ mất pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Cách này chỉ dùng được khi động cơ có đấu dây trung tính bạn nhé. Có thể luồn qua dây trung tính cũng được và nó báo cả khi 3 pha không cân bằng.

Cái thiết bị ấy nghe nói cũng khoảng mấy trăm ngàn thôi. Dùng cái đó là chuẩn nhất.
    Vâng, đúng là phải đấu dây trung tính nữa mới đc

Comment

Tôi nhớ phần phát hiện mất pha theo kiểu của hãng RFT - Đức. Lâu quá rồi nên chỉ còn nhớ tên IC là 7410. Hoàn toàn có thể sử dụng IC MOS có chức năng tương đương - (2 x AND / hoặc NAND 3 lối vào).
      Có 3 bộ linh kiện như nhau (R1, R2, D và C) dùng cho 3 pha. Không nhớ là có điện trở song song với C không.
      1 nguồn cấp cho IC "AND" 3 lối vào. GND của nguồn cấp cho IC được nối với dây trung tính.

Đủ 3 pha thì Y = 1.
      Cứ mất 1 pha là Y = 0.

Tôi cho rằng chỉ cần 1 cái AND 2 lối vào là được. Pha thứ 3 dùng để cấp nguồn cho IC, mạch relay và khởi động từ.
      Last edited by HTTTTH; 24-06-2016, 13:37.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Mạch này thì nó cũng hoạt động giống như 3 rờ le thôi bác ạ. Tức là điện áp cả 3 pha đủ cao thì nó cho chạy, điện áp 1 pha bị sụt xuống dưới mức ngưỡng thì nó ngắt.

Giả sử trường hợp thế này (em mới gặp cách đây khoảng 1 tháng): Pha A chập với pha B, 1 cầu chì bị đứt. Như vậy là mất 1 pha nhưng áp trên cả 3 dây vẫn đủ 220V.
        sau.ph

Comment

Vâng, vậy thì tôi biết rồi. Tôi cứ nghĩ là 1 relay khác với 3 relay, nên hóng hớt một chút.

Comment

Một relay 220V với 1 contactor 380V cũng có thể mắc được. Nhưng áp phải tụt nhiều thì nó mới nhả.

Dùng mạch của bác thì dễ dàng chỉnh được mức ngưỡng theo ý muốn.
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi quanghung12 Xem bài viết
              tình hình là em có con máy, điện ở quê sợ ko ổn định nên phải đấu cả bảo vệ mất pha.
              yêu cầu chỉ là tắt bật con động cơ thôi ạ.
              em xin cảm ơn,
              tiện cho em hỏi là chọn khởi động từ và at cho động cơ em chỉ cần tính dòng qua nó là I=P/(1.7*380*cosphi) rồi chọn thôi nhỉ?
              em ko chuyên lắm xin cảm ơn ạ
              Xin trả lời bạn như sau:
              1. Để bật tắt động cơ bạn có thể sử dụng mạch contactor 2 nút bấm on/off.
              2. Để tính toán khởi động từ và át tô mát thì bạn theo cách của bác Vi Van Phạm là chuẩn nhất, phải đo dòng thực tế vì không phải trường hợp nào động cơ cũng làm việc full tải.
              3. Để bảo vệ mất pha thì bạn nên mua cái relay bảo vệ mất pha là an toàn nhất ví dụ như relay PMR-44. vì giá thành không quá đắt mà bạn được lợi 3 điểm: a) Chống mất pha. b) chống ngược pha. c) Chống lệch pha

- dùng 2 relay trung gian và 1 contactor cũng đáp ứng được yêu cầu bảo vệ mất pha nhưng nó có nhược điểm là không chống được lệch pha, khi lệch pha gây quá tải cho động cơ nhưng dòng tăng chưa vượt ngưỡng của relay nhiệt => om cuộn dây => cháy động cơ.
              nhưng dù sao thì .... méo mó có hơn là không.
              vi van pham đọc các bài viết của bác tôi thấy bác là người rất nhiệt tình với các member mới hoặc không biết về điện. những kiến thức bác nói có cơ sở và đã được thực nghiệm thì bác mới chia sẻ. tôi học hỏi được rất nhiều từ bác và những member nhiệt tình khác trên diễn đàn. đọc comment của bác ví T.L.M là con khỉ mà tôi không nhịn được cười. Tôi bái bác là sư phụ, còn bác T.L.M không phải là kỹ sư nữa mà theo tôi cấp độ còn cao hơn nữa ví như là.... gì nhỉ? ..... à! ....Tiên sư hoặc Tổ sư có được không nhỉ.

Comment

Nguyên văn bởi quanghung12 Xem bài viết
                tình hình là em có con máy, điện ở quê sợ ko ổn định nên phải đấu cả bảo vệ mất pha.
                yêu cầu chỉ là tắt bật con động cơ thôi ạ.
                em xin cảm ơn,
                tiện cho em hỏi là chọn khởi động từ và at cho động cơ em chỉ cần tính dòng qua nó là I=P/(1.7*380*cosphi) rồi chọn thôi nhỉ?
                em ko chuyên lắm xin cảm ơn ạ
                nếu là động cơ 3 pha đấu chạy sao thì bác dùng 2 rơle hoặc 3 cũng được với điều kiện là tại điểm chung bác nối với mass còn nếu động cơ đấu tam giác thì không khả thì vì dòng diện qua cuộn dây động cơ trở về nguồn làm role không nhả, còn động cơ 1 pha thì chỉ cần dùng contacto điều khiển thôi

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  ...Dùng mạch của bác thì dễ dàng chỉnh được mức ngưỡng theo ý muốn.
                  Mạch số mà còn phải chỉnh mức ngưỡng mần chi nữa ạ?

Comment

Cầu phân áp nếu bác thay bằng biến trở thì có thể chỉnh được điện áp sụt xuống bao nhiêu thì nó báo mất pha.
                    sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

quanghung12 Tìm hiểu thêm về quanghung12

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X