Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chọn động cơ cho hệ thống dẫn động

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trungtdcds Xem bài viết
    bài này quá hay em đang tìm lâu nay, những công thúc tính toán này nằm trong sách nao? và của ai? vậy các bác chỉ chỗ em mua về nghiên cứu với.
    cam on nhìu.
    Công thức quan trọng nhất ở trên tôi không nhớ nằm trong giáo trình Thiết kế máy hay Chi tiết máy và được dạy trong ĐH BKHN

Comment

Vấn đề này rất hay...
      Tôi đang vướng 1 vấn đề ... nhờ anh em chỉ giúp.
      Nguyên là vừa rồi tôi có mua đc 1 cái quạt công nghiệp cũ từ tận TâyBanNha (ko có động cơ và mất mác).
      Công việc là tính chọn động cơ phù hợp đề sử dụng công suất của cái quạt đó sao cho càng gần maximum càng tốt.
      Bác nào thạo về "gió máy" pm tôi để tôi hỏi phát.
      Tôi sẽ cung cấp kiểu cánh quạt, kích thước cánh quạt, đường kính trục cánh quạt, puluy trục cánh quạt... sau đó nhờ các anh em giúp tôi tính (chỉ tối cách tính thì càng tốt) để tôi đưa nó vào sử dụng.
      Xin nói thêm vừa rồi tôi ko tính toán gì chỉ ang áng đưa con động cơ 50KW vào và nó chỉ chạy đc 2 tuần thì lung tung hết cả. Giờ phải tính lý thuyết cho nó thôi.

Xin cảm ơn các bác trước.

Comment

Nguyên văn bởi Viptex Xem bài viết
        Vấn đề này rất hay...
        Tôi đang vướng 1 vấn đề ... nhờ anh em chỉ giúp.
        Nguyên là vừa rồi tôi có mua đc 1 cái quạt công nghiệp cũ từ tận TâyBanNha (ko có động cơ và mất mác).
        Công việc là tính chọn động cơ phù hợp đề sử dụng công suất của cái quạt đó sao cho càng gần maximum càng tốt.
        Bác nào thạo về "gió máy" pm tôi để tôi hỏi phát.
        Tôi sẽ cung cấp kiểu cánh quạt, kích thước cánh quạt, đường kính trục cánh quạt, puluy trục cánh quạt... sau đó nhờ các anh em giúp tôi tính (chỉ tối cách tính thì càng tốt) để tôi đưa nó vào sử dụng.
        Xin nói thêm vừa rồi tôi ko tính toán gì chỉ ang áng đưa con động cơ 50KW vào và nó chỉ chạy đc 2 tuần thì lung tung hết cả. Giờ phải tính lý thuyết cho nó thôi.

Xin cảm ơn các bác trước.
        Xin lỗi vì trả lời muộn, tôi mới đi công tác về...

Cái vụ quạt này thì phải có bác nào chuyên ngành mới tính nổi !

Nếu là tôi thì tôi sẽ làm cách này:
        1. Tìm hiểu 1 số loại quạt tương tự để tham khảo khoảng tốc độ làm việc của nó (phụ thuộc và dạng cánh, số lượng cánh, kiểu buồng, ...). Ở đường Trường Chinh - HN có nhiều cơ sở sx quạt, có thể nhờ họ tư vấn đôi chút.
        2. Làm bài toán ngược, tính mô-men xoắn của trục cánh theo các dữ liệu đường kính trục và loại vòng bi.
        3. Từ khoảng giá trị tốc độ và mô-men xoắn, ta vẽ được 1 đồ thị "công suất" với 2 trục là mô-men và tốc độ
        4. Chọn 1 động cơ có công suất và tốc độ gần giống như trên đồ thị
        5. Tính toán lại các giá trị liên quan.
        6. Mua và thử: tôi nghĩ ĐC to thế thì bác có thể thoả thuận với nhà cung cấp mang về chạy thử sau đó đổi ĐC khác!
        Lưu ý: khi ĐC nóng quá mức cho phép (theo khuyến cáo nhà sx) thì cần:
        - Tăng công suất hoặc
        - Giảm tốc độ
        nhưng vẫn cần tuân thủ cái đồ thị công suất của mình

Comment

cho em hỏi nếu muộn chọn động cơ để quay vật nặng có khối lượng m với số vòng quay n,thì phải tính công suất động cơ như thế nào

Comment

Dữ liệu của bạn là chưa đủ để tính toán công suất.
            Bạn phải biết moment quán tính của vật đó đối với trục quay.
            Nguyên văn bởi zikzik2810 Xem bài viết
            cho em hỏi nếu muộn chọn động cơ để quay vật nặng có khối lượng m với số vòng quay n,thì phải tính công suất động cơ như thế nào

Comment

1 khung thép chữ U dài 13.5m rộng 4.7m cao 0.5m nặng 4 tấn, truyền động cơ cấu thanh răng và bánh răng. 2 cạnh chiều dài 13.5m có gắn bánh xe để trượt trên đường ray. thanh răng được gắn 1 cạnh chiều dài cạnh kia trượt tự do = bánh trên ray.nhờ ae chọn động cơ giảm tốc kéo và nếu gắn vào 1 cạnh có tải đc ko.

giống kiểu cổng trượt sử dụng động cơ+ thanh răng và bánh răng ở các khu công nghiệp ấy.

Comment

cho em hỏi: Em có một cái đĩa tròn đồng chất nặng 5kg, bán kính 180mm, trục quay ở tâm. giả sử quay với tốc độ 60vòng/phút ạ em cần tính cái gì để chọn động cơ phù hợp ạ?

Comment

Tính mô men quán tính + mômen ma sát (lưu ý hiệu suất bộ truyền) -> công suất động cơ

Comment

To bác NSP
                    Em có 1 con xe robot toàn bộ xe khoảng 20kg, có 2 động cơ chủ động, đường kính bánh là 170mm. Em cần tính gì để chọn được động cơ phù hợp
                    tom and jery !!!!!!!

Comment

Tính mô-men trên bánh, chọn vận tốc bánh -> công suất cần thiết.
                      Cách tính xem lại bài đầu tiên!

Comment

Chào mọi người, em có một động cơ OM 5RK40GN – C, công suất 40W, có hộp giảm tốc 1:3.6. Động cơ này có thể kéo được một vật có khối lượng bao nhiêu kg vậy?

Comment

Rất chuyên ngành, mình muốn đọc để hiểu chút nhưng phải nhập tâm mới hiểu được.

Comment

Em dùng một motor để kéo một vật 50kg lên theo phương thẳng đứng, dùng xích và bánh răng trực tiếp, thì motor tính sao vậy anh?

Comment

Còn tuỳ kéo lên với vận tốc, gia tốc bao nhiêu mà tính ra công suất. Rồi còn trừ hao tổn thất do ma sát nữa.

50kg mà kéo trực tiếp coi bộ khó à. Mô tơ 775 khá mạnh mà lực kéo ở cách trục 1cm chỉ có 0,5kg thôi. Nếu bánh răng bk 3cm thì cần dùng mô tơ có mô men mạnh gấp mấy trăm lần.
                              sau.ph

Comment

Em có thắc mắc về cách thức tính toán của topic này em vẫn chưa hiểu lắm về bước 1
                                "1. Tính mô-men xoắn của trục dẫn động cuối cùng"
                                Các anh cho em hỏi là có hương pháp nào để tính moment xoắn trên trục dẫn động cuối cùng không?
                                Ví dụ nâng vật bằng ròng rọc thì tính dựa vào bán kính của ròng rọc và trọng lượng P của vật sẽ tính được moment.
                                Tuy nhiên với bài toán trục vít kéo trực tiếp qua motor (trục Z trong máy CNC) thì mình tính toán như thế nào vậy các anh.
                                Cám ơn các anh đã đọc bài

Comment

Về tác giả

Collapse

nsp Tìm hiểu thêm về nsp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X