Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chọn tụ điện cho ĐC điện 1pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi badboy0000 Xem bài viết
    cái phần li tâm tại sao bác không xet đến phần roto của nó mà phải xet đến vòng bạc đạn (chủ yếu mà). Loại nam châm mà ta sử dụng không phải là nam châm thường mà là nam châm đất hiếm .nó nhẹ hơn hẳn nam châm thương .độ ơxte lớn hơn gấp nhiều .chính điều này làm giảm được kích thước (kể cả bán kính li tâm ) .Thế bác tính lực li tâm chưa .(giả sử m = 50 g ,r = 15 mm ,omega = 50 000 rpm) .Đang trong mùa thi cử sẻ tạm gác lại sau một tháng .
    tôi đã nhận đ/t của em, biết là người ham sáng tạo nên rất quý. tôi không có nhiều đ/k, nhưng trong khả năng sẽ có sự giúp đỡ nhất định nếu em cần. còn em không cần tranh luận những cái chưa có ích làm gì. cứ thi đi. xong có gì ae gặp nhau. cái gì gia công khó tôi chỉ chỗ làm rẻ cho, cái gì làm được thì đến chỗ tôi, tôi cho mượn máy. chúc thi tốt nhé

Comment

Nguyên văn bởi banhmytron Xem bài viết
      tôi đã nhận đ/t của em, biết là người ham sáng tạo nên rất quý. tôi không có nhiều đ/k, nhưng trong khả năng sẽ có sự giúp đỡ nhất định nếu em cần. còn em không cần tranh luận những cái chưa có ích làm gì. cứ thi đi. xong có gì ae gặp nhau. cái gì gia công khó tôi chỉ chỗ làm rẻ cho, cái gì làm được thì đến chỗ tôi, tôi cho mượn máy. chúc thi tốt nhé
      bác bánh mi tròn thật tốt bụng ! lần trước gọi điện nhưng mà quên hỏi tên bác .Em đang làm một bản thảo chi tiết cho đề tài này .Nhưng mà do cả kỳ không học nên giờ phải học mà thi .Bác yên tâm em không sợ bị phản biện !hiện tại em rất cần các ý kiến .Nếu như chúng ta có thể hợp tác thì rất tốt .cái đích đến của em không phải là chỉ động cơ đâu bác ạ .Em không mong làm được động cơ có vận tốc bằng người ta nhưng chỉ cần tầm >=30 000 rpm thì cũng đã đủ .nhưng nhỏ gọn,nhẹ .

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
        Tôi chỉ là kỹ sư thôi, còn lâu mới là tiến sỹ. Bọn tiến sỹ ngu lắm, nó nghĩ ra cái động cơ đó mà.
        Ai cũng có cách làm của mình ! Ai cũng chỉ nghe cái mà chính họ cảm thấy hay thôi. Bác nói nhiều có lẽ thành dở thật!
        Không hiểu ý người viết ra sao, nhưng cái phần tô đậm có vẻ phản cảm. Không nên vơ đũa cả nắm kiểu như vậy!

Thân,
        Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi badboy0000 Xem bài viết
          bác bánh mi tròn thật tốt bụng ! lần trước gọi điện nhưng mà quên hỏi tên bác .Em đang làm một bản thảo chi tiết cho đề tài này .Nhưng mà do cả kỳ không học nên giờ phải học mà thi .Bác yên tâm em không sợ bị phản biện !hiện tại em rất cần các ý kiến .Nếu như chúng ta có thể hợp tác thì rất tốt .cái đích đến của em không phải là chỉ động cơ đâu bác ạ .Em không mong làm được động cơ có vận tốc bằng người ta nhưng chỉ cần tầm >=30 000 rpm thì cũng đã đủ .nhưng nhỏ gọn,nhẹ .
          chào em
          tôi đã giới thiệu ở trên 1 cái máy cắt to, đấy. con đấy tốc độ moto có thể trên 30.000 v/ph vì tốc độ quay đá đã 11000 thì tốc độ moto phảt gấp hơn 3 lần.
          nói vậy để em yên tâm, tôi có nhiều chiến hữu về cơ khí, điện và cả điện tử, có thể có sự tư vấn cho em. còn vật liệu thì lo gì. hiện nay vật liéu siêu bền có trên thị trường rất nhiều, đơn cử như các mẩu hợp kim rắn như kim cương, bán đầy chợ trời.
          cứ việc nghiên cứu đi. còn tên tôi, cứ gọi thế cũng được, quan trọng gì đâu. chúc thi tôt nhé.

Comment

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
            Không hiểu ý người viết ra sao, nhưng cái phần tô đậm có vẻ phản cảm. Không nên vơ đũa cả nắm kiểu như vậy!

Thân,
            Ý của tôi: Bọn tiến sỹ nó ngu nên nó nghĩ ra cái động cơ đó, còn tôi và bác bánh-mỳ kia khôn hơn nên không nghĩ ra được!
            Lan man tý:
            Hồi mới ra trường, tôi làm trong quân đội. Có 1 ông xếp rất kỹ tính và khó tính. Khi có 1 vấn đề cần phải xem xét, cân nhắc hoặc phải học hỏi từ 1 hình mẫu có sẵn, ông ấy thường nói: "Mày nghĩ kỹ đi, bọn nó không ngu hơn mình đâu". Từ đó, tôi coi đó nhưng phong cách sống của mình. Mặc dù sau có vài va chạm nhỏ, bất đồng ý kiến nhưng đó vẫn là lời răn có giá trị suốt cuộc đời. Tôi rất tôn trọng những tiến sỹ vì nhiều người trong số họ là thầy và là xếp của tôi !

Comment

Nguyên văn bởi phao5xe7 Xem bài viết
              Tụ điện bị cháy nát không còn nhãn mác gì nữa, em muốn thay tụ mới nhưng không biết nên chọn dung lượng tụ như thế nào? Các ae giúp em với.
              anh à theo em được biết thì tụ ngậm thường là dưới 100uF , tụ đề thường là trên 100uF ạ.

có gì sai sót mong các anh chỉ bảo ạ!

tụ đề thường thì gấp 3 lần tụ ngậm, theo kinh nghiệm thì động cơ 1kw xài tụ ngậm 50-60uF
              Last edited by nsp; 18-07-2013, 13:28.

Comment

nhà em có cái máy cắt bàn.vì d/c bi cháy nên em lấy d/c 3pha chuyển 1 pha để xài tạm.công suất 2,2kw.tốc độ 2800v/phút
                nhờ các bác tính giúp em xem phải dùng tụ bao nhiêu mf ạ.cảm ơn các bác nhiều

Comment

các bạn cho mình hỏi với thông số máy như vậy thì chọn tụ điện bao nhiêu là vừa nhỉ?? tại mình lụm được củ ở tiệm vechai nên định đấu xài với ngâm cứu cho vui! Thanks các bác giúp đỡ!
                  Attached Files

Comment

Các bác cho em biết với motor máy mài 2 đá 4 đầu dây ra với thông số như sau (ảnh) thì em chọn tụ điện nào thì phù hợp ạ???

Comment

Về tác giả

Collapse

phao5xe7 Tìm hiểu thêm về phao5xe7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X