Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kỹ thuật bơm nước sâu >100m.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cho mình hỏi nhờ các bạn tí:
    nhà mình có bể chứa cách téc 10m, khi bể nhiều nước thì mình vẫn dùng bơm ly tâm (370W) bơm lên téc bình thường, nhưng khi nước trong bể thấp gần đáy bể thì ko bơm lên téc được nữa.
    vậy mong các bạn chỉ cho cách khắc phục?
    ( vì mình đang rất cần vì mùa hè thiếu nước)
    mình cảm ơn rất nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi huynhtran38 Xem bài viết
      cho mình hỏi nhờ các bạn tí:
      nhà mình có bể chứa cách téc 10m, khi bể nhiều nước thì mình vẫn dùng bơm ly tâm (370W) bơm lên téc bình thường, nhưng khi nước trong bể thấp gần đáy bể thì ko bơm lên téc được nữa.
      vậy mong các bạn chỉ cho cách khắc phục?
      ( vì mình đang rất cần vì mùa hè thiếu nước)
      mình cảm ơn rất nhiều!
      bạn lưu ý chiều cao của ống hút , đoạn từ bơm xuống đáy bể , nếu dài quá khi nước cạn thì áp lực chân không do bơm ly tâm tạo ra không đủ lực hút , bạn cần hạ bơm thấp xuống thì mới hút được .

Comment

bể mình sâu có hơn 2 mét thôi. bơm mình loại hở nên ko hạ thấp như bơm chìm đc.cũng ko thể đặt cái ghế đẩu trong bể để kê bơm đc mà hạ thấp chiều cao ông hút. bạn có cách nào ko?

Comment

bể mình sâu có hơn 2 mét thôi. bơm mình loại hở nên ko hạ thấp như bơm chìm đc.cũng ko thể đặt cái ghế đẩu trong bể để kê bơm đc mà hạ thấp chiều cao ông hút. bạn có cách nào ko?
          ống hút khoảng 2 m thì hơi yếu khi mực nước ở bể cạn còn khoảng 30cm vì áp lực chân không rất ít , trong trường hợp này thì nên thiết kế phao nối để đặt bơm , và ống đẩy lên sử dụng ống mềm , phần dưới đặt nằm ngang hơi chếch lên để bơm có thể nổi lên theo mực nước trong bể, ống hút cắt ngắn lại khoảng 1m , khoảng xê dịch của bơm lên xuống trong khoảng 1,2m trong lòng bể là chạy bình thường được , dùng tấm mốp xốp làm phao cũng được vì bơm 360w cũng nhẹ thôi ,

Comment

Có thể tại chưa gắn hoặc láp pê bị rò, tụt nước.
            sau.ph

Comment

cảm ơn bạn. nhưng nếu hạ thấp ống hút thì mình ko làm đc vì vướng làm phao, ống đẩy 21 thì gắn cố định sát bơm rồi, nối thêm ống mềm sợ áp lực cao lại bung ra, rồi dây điện theo cùng nữa, mà bể đậy nắp kín mít 24/24, để bơm trong đó độ ẩm rất cao sợ rò điện...
              mấy hnay nắng nóng quá mà ko bơm được nước dùng, ức chế quá bạn à!

Comment

cảm ơn bạn. nhưng nếu hạ thấp ống hút thì mình ko làm đc vì vướng làm phao, ống đẩy 21 thì gắn cố định sát bơm rồi, nối thêm ống mềm sợ áp lực cao lại bung ra, rồi dây điện theo cùng nữa, mà bể đậy nắp kín mít 24/24, để bơm trong đó độ ẩm rất cao sợ rò điện...
                mấy hnay nắng nóng quá mà ko bơm được nước dùng, ức chế quá bạn à!
                độ ẩm cao thì có gì đáng ngại đâu , bơm ly tâm (bơm treo) để trong lòng giếng sâu quanh năm cũng vẫn bình thường có ẩm cũng không sao cả , còn dùng ống mềm thì bơm đó đâu có mạnh bao nhiêu đâu mà sợ tuột ống , siêng thì có nước xài thôi .

Comment

ý mình là muốn tìm cách khác, vì ở nhà bố mẹ mình còn hút nước từ giếng sâu 4m (giếng đào, đường kính 1m, bơm 750W đặt ở miệng giếng cách mặt nước 4m). vậy mà vẫn hút bơm lên bể ầm ầm mà. đâu phải thả bơm xuống thấp như cách của bạn đâu!

Comment

Ống mềm luồn bên trong ống cứng thì không sợ bung vì áp lực càng cao, ống mềm càng ép chặt vào ống cứng. Chỉ cần bôi một ít keo thôi.
                    sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X