Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách điều chế nhựa thông

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách điều chế nhựa thông

có anh em nào biết cách điều chế nhựa thông thô sang nhựa thông dùng với chì hàn không?

Nhựa thông thô có thể dùng để hàn thiếc (chì) được ngay, không cần điều chế gì cả.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bạn có thể dùng xăng hoặc aceton để hòa tan nhựa thông rắn ra thành nhựa thông nước dùng để quét lên board. Còn đậm hay nhạt là do bạn thử nhiều lần để rút ra kinh nghiệm thôi.

Đậm thì cho ít xăng/aceton hoặc nhiều nhựa thông, còn nhạt thì ngược lại

Thân!
      "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
      Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

em cho nhựa thông vào xăng rồi nhưng sao không thấy tan hỉ mấy anh

Comment

Nhựa thông thô không dùng hàn chì được.Muốn dùng được người ta phải đun lên cho bay hơi các tinh dầu thông.Sản phẩm thu được là colophan.Colophan mới dùng hàn chì.

Comment

dạ anh vi van pham cho em hỏi.em mới mua được ột cục nhựa thông thô,lam sao để chế biến nó thành colophan được ạ?

Comment

Nhựa thông thô thu tại các rừng cây rất bẩn,phủ nhiều cát bụi, rất thơm có mùi kẹo đậu phọng.Nhựa thô đem về nhà máy lọc tách chất bẩn sau đó cho vào nồi đun lên để lấy tinh dầu thông,cặn còn lại là colophan.Nếu muốn biết chi tiết em vào các trang hóa học tìm hiểu.

Người ta bán colophan chứ đâu có ai bán cục nhựa thông thô bao giờ?????

Comment

Do bên ngoài bán từng viên, người bán cứ gọi là nhựa thông nên ta cứ quen gọi những viên đó là nhựa thông bác pham ạ.
                "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."

Comment

Các bác cho em hỏi cục gọi là nhựa thông mua ngoài chợ về, làm sao cho nó thành kem được ạ? hay là phải mua loại nhựa thông sền sệt

Comment

Nguyên văn bởi BabyKid Xem bài viết
                    Do bên ngoài bán từng viên, người bán cứ gọi là nhựa thông nên ta cứ quen gọi những viên đó là nhựa thông bác pham ạ.
                    Đây là nhựa thông đã tinh luyện (colophan) không phải là nhựa thông thô

Comment

Hì, thì cháu biết nó là nhựa thông đã tinh luyện. Nhưng do bên ngoài người bán gọi là nhựa thông nên tạo thói quen cách gọi thôi.

Comment

Nguyên văn bởi nvbach93 Xem bài viết
                        dạ anh vi van pham cho em hỏi.em mới mua được ột cục nhựa thông thô,lam sao để chế biến nó thành colophan được ạ?
                        sao lại là anh vi van phạm nhỉ? phải gọi là bác vĩ bạn ạ. bác vĩ lớn tuổi hơn tụi mình rất nhiều đó. hjhj mình thấy mấy ba mình ngày xưa lấy 1 cái muỗng bằng inox rồi bỏ nhựa thông thô vào rồi đun trên lửa cồn. 1 lát thì đem ra để cho nó nguội rắn lại là dùng đc. cái nay là lúc mình còn bé nên chỉ nhớ vậy thôi. ngày xưa còn khổ lắm phải dùng mỏ hàn để vào bếp lửa than cho đỏ lên rồi lấy ra hàn nên nhựa thông rất quan trọng. chì hàn ngày xưa cũng ko co lõi nhựa thông như bjo đâu.
                        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                        yahoo:
                        gmail:

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                          Các bác cho em hỏi cục gọi là nhựa thông mua ngoài chợ về, làm sao cho nó thành kem được ạ? hay là phải mua loại nhựa thông sền sệt
                          Muốn hòa vào xăng cho thành sền sệt thì anh tán nhuyễn nó ra rồi hòa. Nhưng Nhóc lại thích để nguyên cứng như vậy, xài dễ hơn. Hòa với xăng chỉ để quét lên mạch in để bảo vệ trước khi xài thôi. Nhưng sau đó sẽ rất bẩn.
                          Nhóc thích nghịch điện,
                          Nhóc thích xì păm,
                          Nhóc thích trêu mấy anh.
                          Hi hi.

Comment

Về tác giả

Collapse

nvbach93 Tìm hiểu thêm về nvbach93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X